ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความสำเร็จในชีวิต ????

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 01:52 AM

ตอนนี้อยู่ที่ Word Peace Village เขาใหญ่ครับ บรรยากาศดีมากๆ เลย
เพิ่งกลับมาจากเดินเล่นรับลมหนาวครับ เดินคิดอะไรไปเรื่อยไป มีหัวข้อให้คิดอยู่สองเรื่องคือเรื่องความรักกับเรื่องความสำเร็จ

เรื่องความรักผมว่านิยามที่ผมคิดน่าจะใกล้เคียงกับความถุกต้องไม่มากก็น้อย นั่นคือ "ความรักที่แท้จริงคือรักในตัวเอง" (รักองค์พระธรรมกายภายใน) เพราะรักแท้นอกตัวไม่มีจริง

แต่ปัญหาคือนิยามของคำว่า "ความสำเร็จ" ครับ แต่ก่อน ผมเคยให้นิยามกับตัวเองว่า "ความสำเร็จคือการได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก และทิศทั้งหกภูมิใจในสิ่งนั้นด้วยเช่นเดียวกัน" แต่มันก็คงถูกส่วนหนึ่งแต่มันยังรู้สึกว่าไม่ใช่.... ก็เดินไปคิดไปเรื่อยๆ จนเกิดแว๊บๆ เข้ามาในใจ แต่ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่านะครับ เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่าเพื่อนๆ นิยามคำว่าความสำเร็จกันอย่างไรบ้าง

สำหรับประโยคที่แว๊บๆ ในใจผมคือ
"ความสำเร็จในชีวิตคือ การที่เราได้ทำภารกิจ ที่เราต้องทำ ก่อนที่เราจะลงมาเกิด"

ยังไงช่วยขัดเกลาประโยคให้หน่อยนะครับ ว่าจะไป post ใน facebook เดี๋ยวคนอื่นอ่านจะงง งง เอาได้ ฮิ ฮิ
ปล. อยากบวชใจจะขาดแล้ว ขออนุโมทนาบุญผู้ทีจะบวชรุ่น 66 ปีทุกท่านนะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 10:23 AM

เพื่อนๆ นิยามคำว่าความสำเร็จกันอย่างไรบ้าง
- การเข้าถึงเป้าหมายอันแท้จริงของชีวิต nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 11:05 AM

ความสำเร็จคือการไปให้ถึงเป้าหมาย
ความสำเร็จของชีวิตคือการไปถึงเป้าหมายของชีวิต
ความสำเร็จจะมีไม่ได้ถ้ายังไม่มีเป้าหมายของชีวิต
แม้ชีวิตจะมีจุดหมายหากไม่พยายามก้าวเดินไปแล้วเมื่อใดจะพบความสำเร็จ

เป้าหมายของชีวิตคุณคืออะไร???
แต่ตัวผมนั้นมั่นใจ"ธรรมกาย คือ เป้าหมายชีวิต"

#4 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 11:26 AM

ตอนนี้อยู่ที่ Word Peace Village เขาใหญ่ครับ บรรยากาศดีมากๆ เลย

ว่าง ๆ ถ่ายภาพมาให้ชมบ้างนะครับ ผมไม่ได้ไปเที่ยวต่างจังหวัดนานแล้ว
เห็นภูเขาแล้วชอบมองครับ เหมือนได้เห็นชีวิต ที่แม้เราจะตายเกิด แล็วเกิดตายอีก ภูเขาลูกนี้ก็ยังคงอยู่
แต่ท้ายที่สุดภูเขาแต่ละลูกก็ต้อง ดับไป

ผมว่าคุณแสงตะวันนี่ใกล้จะมาบวชเหมือนผมแล้วนะครับ ขอให้สำเร็จ ๆ ครับ

นิยามความรักความสำเร็จหรือครับ
ผมคิดว่าแต่ละคนคงมีความเห็นแตกต่างกันไป ตามธาตุธรรมที่ไม่เหมือนกันในสถานการณ์ที่แตกต่างกันด้วย
สำหรับผม ในวัยช่วงต่าง ๆ ก็คิดรักไปได้เรื่อย ๆ ตอนเด็กความรักก็คือพ่อแม่ พี่น้อง
คุณพ่อคุณแม่ สอนให้รักกัน ให้รักพ่อแม่มาก ๆ รักพี่น้องเยอะ ๆ พอโตหน่อยก็รักการเล่น ของเล่น
บางทีก็เล่นไปได้ครั้งเดียวก็พังแล้ว บางอันก็ใช้งานได้นานหน่อย แต่ก็พังทุกที
จนเวลาได้ของเล่นชิ้นใหม่ ผมจะบอกตัวเองว่าอันนี้เดี๋ยวก็พังอีก เพราะอันอื่นมันก็พังหมด
รักสิ่งต่าง ๆ รอบตัว สัตว์เลี้ยง รักการเรียนรักศึกษาในวงจรอิเลคทรอนิกส์
พอเป็นวัยรุ่น ก็รักแฟน พอมีครอบครัว ก็รักภรรยา รัก ลูก รักงานที่ทำ รักบ้านรักรถ
จะเห็นว่า ที่กล่าวมาเป็นความรักที่เอาใจไปผูกพัน กับสิ่งต่าง ๆ ภายนอกอย่างชัดเจน
ถามว่าดีมั๊ย ก็ดีครับ ถามว่าทุกมั๊ยก็ทุกข์คับ เวลาเราต้องพัดพราก จากของรักของชอบใจมันทุกข์มาก
เพราะเขาสอนเราให้ทุกข์ สิ่งที่สอนเราให้ทุกข์ ก็ใจเรานี่หล่ะที่ไปสอนตัวเองว่าต้องทุกข์

นิยามความรักของผม ก็อาจหมายถึงการเอาใจไปเกาะเกี่ยวกับสิ่งนั้นบ่อย ๆ นั่นเองครับ

ที่นี้ก็จะสุขหรือทุกข์ ก็ต้องบอกกว่าไปเกาะกับอะไรนั่นหล่ะ

หลวงปู่สอนว่า " ถ้าต้องการสุขละก็ไปอยู่นั่น ถ้าว่าต้องการทุกข์ละก็ออกมาเสียก็ได้รับทุกข์"
แปลตรง ๆ ก็คือ เอาใจออกจากศูนย์เมื่อไรก็ทุกข์เมื่อนั้น ทุกคนเป็นอย่างนี้หมด

จนทำให้เกิดความรุ้สึกว่าความรักที่แท้จริง คืออะไร เป็นความรักที่ยังยืนนานแสนนาน
แม้เราจะตายไปแล้ว หรือมาจากภพที่แล้ว เรารักอะไรกันแน่
ถ้าถามผมตอนนี้ว่ารักอะไร ในขณะที่กำลังจะออกบวชนี้
ผมขอตอบว่า รักใจ ของตัวเองครับ อยู่ที่นี่ตรงนี้ในตัวของเราเอง

ส่วนความสำเร็จ ก็คือ การทำให้ลุ่ล่วง ไปด้วยดี เช่น การเรียนสำเร็จ การทำงานหนึ่งงานใด
ตามเป้าหมายของตนเองที่วางไว้ จนทำให้เกิดคำถามแล้ว เป้าหมายที่ว่าเราคืออะไรกันแน่
เกิดมาทำอะไร เป้าหมายของเราทำอะไรให้สำเร็จ ตอนนนี้พบคำตอบแล้วครับ
ความสำเร็จทางโลกผ่านมาแล้ว แทบตาย
ส่วนทางธรรมกำลังเริ่มต้นขึ้น

ช่วยกันปราบมารกับหลวงพ่อ คุณยาย หลวงปู่ให้สำเร็จโดยเร็ว
ความสำเร็จนี้เป็นความสำเร็จร่วมกันที่ทุกคนต้องทำ
จะกี่กัปกี่อสงไขยก็ยอม แม้น้ำตาที่ไหลออกมาจากการเกิดนับรวมกันไหลท่วมทั้งโลกและจักวาลก็ยอมครับ

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 11:34 AM

ความรักคือความอยาก
1.อยากอยู่ใกล้ๆคอยห่วงใยอยากดูแล
2.อยากเก็บเธอเอาไว้หวงแหนเธอดั่งดวงแด
3.อยากให้เธอสุขใจเธอรักใครฉันไม่แคร์
จะเป็นรักแบบไหนรักอย่างไรความจริงแท้
รักใจตนนั้นของแน่จึงตามใจไปรักเธอ

ที่ฉันรักเธอเพราะฉันรักใจฉัน ฉันจึงตามใจหัวใจฉันพาใจนั้นไปผูกพันกับใจเธอ
ฉันจึงเข้าถึงช้าหาองค์พระยังไม่เจอ
หลับตาเห็นแต่เธอมายิ้มให้ที่กลางกาย
หัวใจไม่สงบเพราะอยากพบอยู่มิวาย
อยากถึงธรรมภายในต้องตัดรักต้องหักใจ
หลวงพ่อท่านรออยู่เราก็รู้ช้าไม่ได้(รอไม่ได้อีกแล้ว)
มัวรักเธอไม่รักพระภายในแล้วเมื่อใดไปสุดธรรม

#6 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 01:10 PM

นั่งอ่านของทุกคนอย่างละเอียดเลยครับ ขอตัวไปนั่งธรรมะช่วงบ่ายต่อนะครับ :-)

กะว่าจะถือเนสัช ฯ ทั้งสองคืนที่อยู่ที่นี้ ผ่านมาหนึ่งคืนแล้ว บรรยากาศตอนกลางคืนสุดยอดมากๆ
ที่ปฏิบัิติธรรมก็กว้างขวางใหญ่โต ห้องนอนที่พอให้ได้เอนกาย แค่นี้หละหนาที่ใจต้องการ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 03:22 PM

ที่สุดของที่สุดแล้ว, ความสำเร็จและความรัก ก็อยู่ที่จุดเดียวกัน,

ที่สุดของความสำเร็จ คือ บรรลุมรรคผลนิพพาน ปราบมารประหารกิเลส ให้สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษ ,

ที่สุดของความรักก็คือสิ่งเดียวกัน ,

รักในสิ่งที่จะต้องทำให้สำเร็จ , สำเร็จในสิ่งที่รัก .

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 07:55 PM

ความสำเร็จในชีวิตของผม คือ
เป้าหมายชีวิตบนดิน ตั้งตัวให้ได้ เป็นที่พึ่งในตนเอง และคนรอบข้าง (ตอนนี้ยังไม่สำเร็จ)
เป้าหมายชีวิตบนฟ้า ละโลกแล้ว กลับสู่ที่พักกลางทางคือ ดุสิตบุรีเทวโลก นั่นคือ สร้างบุญทุกบุญที่ครูไม่ใหญ่ปรารภ (ตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจว่าสำเร็จ)
เป้าหมายชีวิตเหนือฟ้า บรรลุที่สุดแห่งธรรมร่วมกับหมู่คณะ (ตอนนี้แน่ใจเลยว่า ยังไม่สำเร็จ)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 09:04 PM

@ คุณ DJ .......... ทำไมผมไมเคยคิดนะว่าทั้งสองสิ่งเป็นเรืองเดียวกัน
ใช่ ใช่ ใช่

ขอบคุณมากครับ รวมถึงทุกความคิดเห็นด้วยครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ :-)

#10 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 09:26 PM

...นิยามของความสำเร็จน่ะหรือ cool.gif ก็คือสิ่งที่คุณกำลังทำอยู่ทั้งหมดนี่แหละครับ คุณแสงตะวันผู้อยู่ในบุญ คำตอบคุณไม่ต้องคิดหรอก ที่ผ่านมาทำอะไรบ้างนั่นแหละ เราเอาชนะทุกสิ่งเลยสามารถทำได้ไงครับ สร้างบุญได้ ใช้บุญเป็น ไม่ได้เป็นความล้มเหลว แต่คือความสำเร็จ กาย วาจา ใจ ของคุณแสงตะวันมุ่งไปที่ไหนล่ะครับ? นั่นแหละ ผลของสิ่งนั้น คือคำตอบ ^^

...บางที การใช้ประโยคหรือข้อความ ผู้อ่านก็ไม่ได้อ่าน หรือทำความเข้าใจเสมอไป แต่การปฏิบัติ และเข้าใจว่าทำอะไร เพื่ออะไร ทำแล้วได้อะไร ฯลฯ นั่นจะเป็นความสำเร็จของเขา ...เรียกว่า แนะนำความสำเร็จให้ผู้อื่น ด้วยความสำเร็จของเรา สำเร็จ ความหมายคือ เสร็จสิ้น สมบูรณ์ ถูกต้อง เป็นไปดั่งใจหมาย.....
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#11 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2010 - 10:32 PM

แนะนำความสำเร็จให้ผู้อื่น ด้วยความสำเร็จของเรา สำเร็จ ความหมายคือ เสร็จสิ้น สมบูรณ์ ถูกต้อง เป็นไปดั่งใจหมาย.....

ขอบคุณที่ให้สติครับ เรื่องบางอย่างเราก็รู้มันอยู่แก่ใจอยู่แล้ว จงเชื่อมั่นในความคิดของตนเอง และลงมือทำ ลงมือทำ ลงมือทำ :-)

คืนนี้จะนั่งเนสัชอีกคืนนะครับ สู้ๆ