ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

อย่างนี้จะได้บุญไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 07:53 PM

เห็นเค้าบอก บุญเกิดที่ใจ สมมุติขณะเราสร้างองค์พระธรรมกายไป แต่ใจเราไม่สามารถปลืมและเบิกบานได้อย่างเต็มที่ เพราะเนื่องมาจากสุขภาพร่่างกายและสุขภาพใจไม่ค่อยดี มีความเครียดอยู่ในใจตลอด แต่มีสติปัญญารู้เห็นตามปกติ อย่างนี้จะได้บุญบ้างไหม

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 08:09 PM

ได้บุญครับ แต่บุญก็จะพร่องไปบ้างตามความผ่องใสของใจนั่นแหละครับ เหมือนเอาขวดปากแคบไปรองน้ำฝน น้ำฝนก็ตกลงมาในขวดบ้าง แต่ก็ไม่เต็มที่ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:59 PM

ใช้วิธีนี้สิครับ
หมั่นนึกถึงบุญนี้ทุกๆวัน
นึกถึงความยากลำบากของการหาปัจจัยที่จะมาสร้าง นึกถึงความอดทนของเราในวันที่เรามาหล่อซึ่งมีทุกขเวทนา
อาจจะเปิดวีดีโอย้อนหลังดูซึ่งความปลื้มจะเกิดขึ้นมากๆๆๆ

มาวัดบูชาพระเจดีย์ทุกครั้ง
บูชาเจดีย์หน้าจอdmcทุกวัน
เมื่อถึงวันงานบุญใหญ่ที่มีคนมาวัดมากๆแล้วลงสู่ลานธรรม เช่น1ล้านหน้า ก็ให้ยังจิตให้เลื่อมใสใพระรัตนตรัย และให้ยังความปลื้มใจในกรสร้างบุญองค์พระของเรา

นำพระของขวัญที่ได้มาดูบ่อยๆ หรือใบโม จะได้เกิดความปลื้ม

ชวนคนมาสร้างพระด้วยครับ เราจะได้บอกเขาด้วยความปลื้มใจว่า เราสร้างไปแล้ว ตอนนี้เจดีย์ปิดแล้ว ทุกคนหมดโอกาส แต่หลวงพ่อท่านเมตตา ให้โอกาสแก่ลูกๆอีกครั้ง ซึ่งครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายแล้ว เมื่อเราทำหน้าที่ตรงนี้ เราก็จะภูมิใจว่า :เราโชคดีที่ได้เป็น1ในล้าน

ถ้าทำแบบนี้รับรองว่า เราจะปลื้มมาก ปลื้มกับองค์พระของเรา และจะรักพระมหาธรรมกายเจดีย์อย่างสุดดวงใจแบบที่ผมรักครับ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 11:07 PM

...บุญที่ดีคือ เกิดทั้ง ก่อนทำ ขณะทำ และทำไปแล้วจ้า ถ้าทำเสร็จแล้วสักวันกลับมาปลื้ม ก็ได้แค่บุญหลังจากทำไปแล้วไง ถามว่าบุญแรงไม๊? ก็แรงเท่าที่ปลื้มเลยจ้า ปลื้มมาก บุญก็มาก บุญเป็นธาตุสำเร็จ ไม่มีหาย รอแต่จะส่งให้ผู้ทำบุญนั้นพบแต่ความสุขจ้า เมื่อใดใจสบาย เมื่อนั้นหากนึกถึงบุญ บุญก็จะทำหน้าที่ของมันจ้า นี่แหละ บุญคือเสบียงอย่างแท้จริง ..หากยังไม่หิว ก็เก็บไว้ได้ เมื่อหิวก็นำมาใช้ได้เลยจ้า... แบบนี้น่าทำบุญทุกบุญไม๊จ๊ะ?
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 12:51 AM

ทำบุญเป็น 3 ระยะครับ

1. ก่อนทำ หากปลื้ม เมื่อเกิดชาติหน้า บุญจะส่งผลในช่วงอายุ <25 ปี
2. ขณะทำ หากดีใจ เมื่อเกิดชาติหน้า บุญจะส่งผลช่วงกลางคน
3. หลังจากทำไปแล้ว หากตามนึกถึง เมื่อเกิดชาติหน้า บุญจะส่งผลในช่วงบั้นปลายชีวิต

ไม่สามารถปลื้มได้ขณะทำบุญ แต่หากตามนึุกถึงได้และปลื้มภายหลัง
นั่นคือ บุญจะไปส่งผลในช่วงปั้นปลายชีวิตครับ

หากไม่ปลื้มเลย บุญจะมีกำลังในการส่งผลน้อยมากครับ

ดังนั้นตั้งใจนึกถึงบุญที่ทำเยอะๆ นะครับ

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 01:19 AM

เจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลหรอกครับ บางทีเราอาจจะปลื้มก็ได้เพียงแต่จำไม่ได้
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#7 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 10:14 AM

สาธุ กับคำตอบของคุณจีวร และเพื่อนสมาชิกครับ