ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอถามเกี่ยวกับความรู้การดำรงชีวิตหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 11:48 PM

ไม่ทราบในบอร์ด dmc.tv ของพวกเรานี้มีใครเรียนเกี่ยวกับ "การจัดการ" หรือ "เศรษฐศาสตร์" หรือ "การตลาด" บ้างครับ เป็นไงบ้าง แล้วใครพอจะมีข้อแนะนำในการเรียนระดับอุดมศึกษาในปัจจุบันบ้างครับ

เครียดจังเรยย

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 12:48 AM

น้องดาวดึงส์เทพบุตรครับ จัดข้อสงสัยมาได้เต็มที่เลยครับ รับรองมีผู้รู้ใน dmc.tv เยอะมากๆ ไม่ต้องห่วงครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 เด็กหัดนั่ง

เด็กหัดนั่ง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 07:46 PM

น้องดาวดึงส์เทพบุตรคะ พี่จบเศรษฐศาสตร์มาค่ะ ถ้ามีข้อสงสัยถามมาได้เลยนะคะ (ถ้าพี่ตอบได้นะ อิอิ) tongue.gif
เราเกิดมาสร้างบารมี

#4 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 10:28 PM

ผมสงสัยว่า "การจัดการ" "เศรษฐศาสตร์" "การตลาด"
1.เรียนต่างกันมากมั้ย ต่างกันยังไง
2.เรียนอะไรหางานทำง่ายสุด เงินเดือนดีสุดครับ 555+
3.เรียนเศรษฐศาสตร์ในตอนนี้ เรียนที่มหาลัยไหนดีสุดครับ
4.ในความเห็นขอพี่ๆ ในตอนนี้น่าจะเรียนคณะอะไรดีที่สุด (พวกคณะแถวๆนี่อะ)

อยากได้ความคิดเห็นมากๆอะ ช่วยหน่อยนะ ยังไงก็ลูกพระธัมด้วยกัน
สาธุ

#5 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 10:12 AM

ลูกพระธัมด้วยกัน
แต่บ่ได้เรียนสายที่น้องสนใจจะเรียนเด้อ....

ถ้ามีคนช่วยตอบให้หายสงสัย แล้วจะเปลี่ยนใจไปดุสิตบุรีด้วยกันป่าวจ๊ะ? cool.gif cool.gif

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#6 usr34073

usr34073
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 11:52 AM

เมื่อก่อนการเรียนระดับอุดมศึกษา อาจจะช่วยให้หางานง่าย เพราะบุคคลากรมีน้อย
แต่ยุคคนี้ใครก็ล้วนมีปริญญากันได้ บางคนจึงสนใจที่จะศึกษาระดับปริญยาโท
เพื่อเพิ่มโอกาสในการหางาน เรียนเศรษฐศาสตร์นั้น ต้องได้ระดับปริญญาโทขึ้นไป
ถึงจะเวิรคื ระดับปริญญาตรี มักจะพึ่งอะไรไม่ค่อยได้ แต่ทั้ง3สาขาที่พูดมา
จบมาก็ล้วนไปเป็นลูกจ้าง ได้รับเงินเดือนระดับหนึ่ง อาจจะรับ 12000 ก็พอกินถ้าประหยัด
แต่ก็ยังไม่พบอิสรภาพทางการเงืน คนที่มีความคิดต่าง เขาอาจจะไม่สนใจปริญยา
อย่างเช่นบิลเกต ลาออกจากการเรียนระดับวิทยาลัย มาตั้งบริษัทไมโครซอฟ ตอนนี้
ประสบความสำเร็จยิ่งกว่า คนจบด็อกเตอร์
ในยุคปัจุบัน ถ้าไม่ได้เรียนสายเฉพาะ เช่นแพทย์ หรือพยาบาล จบมามักไม่ได้ทำงานที่ตรงสาย
อาจจะหาสอบเข้า รัฐวิสาหกิต หรือราชการ ถ้า ปตท. ก็เกรด 2.75 มั้ง
ถ้าเคหะแห่งชาติ ก็2.30
แนะนำว่าถ้าจะเรียนสาขาไหน ก็เรียนให้ได้เกรดดี ๆ ไปเลย เพราะตอนสมัครงาน
มีส่วนช่วยในการพิจารณาของผู้ว่าจ้างมาก

#7 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 04:11 PM

อย่าเคลียสเลยครับ...ทำงานแล้วเคลียสกว่าอีกเยอะ...

การจัดการ เศรษฐศาสตร์ บัญชี การเงิน การตลาด มีคนจบมามากครับ มากกว่าตำแหน่งานน่าจะ 2 เท่า

ถ้าไม่เรียนในระดับแนวหน้าจะหางานยากมาก ต้องไปทำงานห้างสรรพสินค้า ร้านสะดวกซื้อ ร้านอาหารกินด่วนกัน

ส่วนใหญ่ได้งานไม่ตรงกับสายวิชา ต้องไปทำงานในสายการผลิตในโรงงานกัน เพราะถ้าเลือกมากก็ไม่มีงานทำครับ

เป็นผู้ชายน่าจะเรียนวิศวฯ กับสถาปัตฯ นะ..ถ้าเรียนอยู่ในระดับที่ดีและชอบ สถาปัตฯ ไม่ต้องเก่งมากแต่ต้องชอบ

การจัดการ การตลาดและการเงินมาเรียนเอาที่หลังก็ได้ เมื่อเรามีวุฒิภาวะมากขึ้น รอเมื่อเป็นผู้บริหารแล้วก็ได้

เรียนไม่ยาก ผมก็จบมาในสายนี้ จบบัญชีการเงิน แต่เบื่อมาก ไม่ชอบเลยแม้จะทำได้ดี แต่เอามาใช้งานทางด้าน

การผลิต ด้านการจัดการได้ดีมาก ผมยังเป็นวิทยากรพิเศษสอน ด้านการตลาดผสมวิชาต้นทุนด้วยครับ เพราะสอนวิชาเดี่ยวๆ

ไม่น่าสนใจหาคนเรียนไม่ค่อยได้ จึงต้องสอนแบบวิชาผสมแบบนี้ คนเรียนจะไม่หลับแม้เป็นตอนบ่าย

ที่สำคญที่สุดเรียนสิ่งที่ตัวเองชอบดีกว่า

#8 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 08:57 PM

จัดไปครับจัดไปยาวๆ เลยนะ เว้ากันตรงๆ นะ ไม่ว่ากันกนะจ๊ะ

เริ่มด้วยน้องมีเหตุผลกลใดหรือถึงมีให้เลือกแค่ 3 คณะครับ อย่าบอกว่าเรื่องคะแนนนะครับ เพราะอนาคตของเราไม่ได้ขึ้นกับคะแนน o-net และ a-net มันต้องขึ้นกับว่าเรารู้จักตัวเราเองดีแค่ไหน ด้วยเคารพ (คำนี้กำลังฮิตกัน)

ผมสงสัยว่า "การจัดการ" "เศรษฐศาสตร์" "การตลาด"
1.เรียนต่างกันมาก มั้ย ต่างกันยังไง

การจัดการ.. จะเรียนเรื่องการจัดการในธุรกิจทั่วไป ซึ่งมันเรียนในเชิงกว้างพอสมควร แต่จะมีสาขาวิชาเฉพาะแยกไปอีกต่างหาก เช่น การเงิน บุคคล การตลาด และอื่นๆ ดังนั้นถึงแม้เราจะเลือกเรียนสาขานี้ซึ่งมีเปิดสอนกับเยอะพอสมควร ก็ต้องเลือกมหาวิทยาลัยด้วยครับ เพราะมีผลในจบออกไปหางานทำอยู่พอสมควร

เศรษฐศาสตร์.. จะดูเฉพาะเจาะจงขึ้นมาอีกหน่อย แต่ก็เช่นกัน ต้องดูแผนการเรียนในวิชาแกน วิชาบังคับ และวิชาเลือก ว่าแต่ละแห่งต่างกันอย่างไร อย่าบอกนะครับว่าผมไม่รู้ครับพี่ ผมจะหาจากไหน. อยากจะบอกว่า เราต้องใช้เวลากับอาชีพที่เราเลือกไปอีกมากกว่า 40-50 ปี กับเวลาที่เราเรียนเพียงแค่ 4 ปี หรือเวลาที่เราจะหาข้อมูลว่จะเรียนอะไรเพียงแค่ 1 เดือน มันเทียบกันไม่ได้

การตลาด.. ก็เป็นสาขาทีีดีครับ แต่เปิดสอนกันเยอะเหมือนการจัดการ ดังนั้นต้องหาข้อมูลกันหน่อย และถ้ารักในการตลาด ก็ต้องรู้ว่างานการตลาด งานขาย หรือการทำธุรกิจ ต้องเป็นคนมีคุณสมบัติอะไร และเรามีคุณสมบัตินั้นแล้วหรือยัง เราชอบเจอ ชอบพูดคุยกับผู้คนหรือไม่ และอื่นๆ ฯลฯ

2.เรียนอะไรหางานทำง่ายสุด เงินเดือนดีสุดครับ 555+

คำถามนี้ไม่ยากครับ ถ้าเฉพาะ 3 สาขานี้นะ สาขาอื่นว่ากันอีกที่.. คำตอบคือพอๆ กันครับ ดูเศรษฐศาสตร์จะมีภาษีดีกว่านิดหน่อย ถ้าจบจากมหาวิทยาลัยดัง (แต่ก็ไม่แน่เสมอไปนะครับ จบจากที่ไหนเดี่ยวนี้ไม่ค่อยมีผลมากแล้ว แต่ก็มีผลนิดหน่อย งงเปล่า)

3.เรียน เศรษฐศาสตร์ในตอนนี้ เรียนที่มหาลัยไหนดีสุดครับ

1. TU, CU, KU, มั้งครับ ไม่แน่ใจ เดาๆ เอาจ๊ะ

4.ในความเห็นขอพี่ๆ ในตอนนี้น่าจะเรียนคณะอะไรดีที่สุด (พวกคณะแถวๆนี่อะ)

คำตอบคือ คณะที่เราชอบ และอยากทำงานในอาชีพนั้นครับ และด้วยความเคารพ (เคารพจริงๆ นะ) อนาคตของเรา กับคำว่า คณะแถวๆ นี้ ดูจะไม่เหมาะสมเท่าไหร ฝากเป็นการบ้านให้ไปคิดก่อนนะครับ

สุดท้าย ท้ายสุด ความสำเร็จในชีวิตไม่จำเป็นต้องเรียนจบปริญญาตรี หรือโท หรือเอกครับ แต่คนที่เรียนจบ ป.ตรี จะมีโอกาสในการสำเร็จมากกว่าเท่านั้นเอง เพราะตามคำของคุณครูไม่ใหญ่นะครับ "เพราะบุญอยู่เบื้องหลังความสุขและความสำเร็จในชีิวตทั้งมวล"

ps. แฮะ จบแล้้ว ตรงไปหน่อยเปล่า มีอะไรก็ PM มาได้นะจ๊ะ

แนบไฟล์  P1020997.JPG   161.56K   42 ดาวน์โหลด

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#9 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 10:27 PM

ในความคิดผมนะครับ

ผมจะทำงานที่ได้บุญ ครับ
งานที่อยู่ใกล้ กับหมู่คณะ
จะได้ไม่ตกรางรถไฟ ครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา