ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สอบถามเรื่องกระทู้ถูกลบ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr34073

usr34073
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 08:36 PM

ขอทราบเหตุผลที่กระทู้เรื่อง มิติแห่งโลกวิญญาณและการสร้างบารมี ถูกลบ ได้ไหมครับ
ไม่ทราบว่าเนื้อหาในกระทู้ไม่เหมาะสมอย่างไร
ขัดขวางธรรมทานบาปหนักนะครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 09:16 PM

...เอ อันนี้ไม่รู้นะ อ่านกฎ กติกาของเวปรึป่าวล่ะ? จะเอาข้อมูลจากไหนมาต้องอ้างแห่งที่มาที่ถูกต้อง และความเชื่อที่ผิดเพี้ยนจากที่อื่นมีเยอะ ถ้าความผิดเพื้ยนถูกขยายออกไป คนอื่นอ่านก็เพี้ยนไปด้วย จะไม่เพี้ยนคือต้องอ้างอิงได้ถูกต้องจากคณะสงฆ์ หรือในพระไตรปิฏก ไม่ใช่มาจากนักคิด คิดเอง เสริมเอง อันนี้ก็เป็นประเด็นหลักๆนะ

...การใช้คำ ต้องระวังด้วย เนื้อหาที่อาจนำมาซึ่งการทะเลาะขัดแย้งกัน เพราะบ้างก็บอกว่าเวปโน๊น บอกงั้น เวปนั้นบอกงี้ แบบนี้ อ่านแล้วใจหมอง เห็นด้วยถ้าจะลบออกไป เพราะความใจหมอง หรือเรื่องที่ไม่น่าจะต้องขัดแย้ง มีไว้ก็ไม่เกิดประโยชน์ จะมาเถียงว่าใครถูกใครผิด ไม่เกิดประโยชน์ พอจะเข้าใจนะจ๊ะ...

...เรื่องที่เป็นข้อสมมุติฐาน หรือคาดคะเน หรือวิทยาศาสตร์ ฯลฯ ที่ยังหาข้อสรุปไม่ได้ ก็อาจเป็นประเด็นในการขัดแย้งได้เหมือนกัน อันนี้ก็ต้องระวังนิดนึง... คือง่ายๆ ไม่อยากให้ใครเถียงกันนั่นแหละจ้า...

...อีกเรื่อง การแสดงความรู้ว่าตนรู้มากกว่าใคร อันนี้ไม่ควรอ่ะนะ เพราะบางอย่างก็อาจรู้มาผิดๆก็ได้ ใครอ่านก็ใจหมองอีกนั่นแหละ ทำคนใจหมองบาปหนักกว่าขัดขวางธรรมทานนะจ๊ะ เพราะทำให้บาปกรรมได้ช่อง ทำให้คนเบื่อการร่วมบุญ ทำบุญ หรือทำกิจกรรมงานบุญเชียวนะ

..สรุป ไม่รู้ว่าเข้าข่ายจุดไหนในนี้หรือเปล่านะ แต่ที่นี่เราเน้นใจใส เน้นพูดคุยเรื่องบุญ เรื่องที่เป็นประโยชน์ เวลาเหนื่อยๆจากงานมา อ่านแล้วปลื้ม หรือสบายใจ ย่อมดีกว่ามาฟังใครโม้ อ้างโน่นอ้างนี่ เอาชนะกัน เถียงกัน สุดท้ายโกรธกัน แล้วก็พากันหายไปหมด แบบนี้ไม่เกิดประโยชน์กับตัวเรา คือใครๆเลย คุณว่างั้นไหม?
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 09:48 PM

ขออนุโมทนาบุญกับ web admin ที่ช่วยดูแลความเรียบร้อย

#4 admin007

admin007
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 10:02 PM

"สาเหตุที่กระทู้เรื่อง มิติแห่งโลกวิญญาณและการสร้างบารมี ถูกลบ"

บางส่วนจากกฎกติกาในการโพสต์บนเว็บบอร์ด dmc.tv

กระทู้และความคิดเห็น ที่เข้าลักษณะต้องห้าม มีดังต่อไปนี้...

3.กระทู้หรือความคิดเห็น ที่เป็นบทคัดย่อ หรือบทความที่คัดลอกมา ไม่ว่าจะทั้งหมดหรือบางส่วน โดยมิได้แจ้งแหล่งที่มาของบทคัดย่อ หรือบทความที่คัดลอกมานั้น และหรือมิได้มีการระบุแหล่งอ้างอิง ให้ชัดเจน

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

ทีมงาน dmc.tv

สามารถดูกฎกติกาในการใช้เว็บบอร์ดได้ที่ http://www.dmc.tv/fo...showtopic=20419

#5 ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 10:10 PM

....กรี๊ดดดด แอดมินมาเองเลย rolleyes.gif กระทู้เย็นๆ ลดโลกร้อนนะ happy.gif
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 11:21 PM

แอดมิน คงกลัวคนหลงผิด หรือ มีมิจฉาทิฏฐิ อ่ะครับ nerd_smile.gif

#7 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2010 - 12:56 AM

ไม่เป็นไรนะครับท่านเจ้าของกระทู้ ผมเองเมื่อก่อนก็เคยโดนลบกระทู้ แต่ต้องเข้าใจนะครับว่าเวปนี้มีผู้คนมากมายนัก ฉะนั้นมันเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก นอกจากสมาชิกเวปที่ได้สมัครไว้ ยังมีผู้คนจากทั่วทั้งโลก ขอย้ำว่าทั้งผืนโลกนะครับ เข้ามารับชม รับข่าวสารตลอดทุกๆวัน
กระทู้ของพวกเราทุกคนนี้สำคัญนัก เหมือนเป็นสิ่งที่ไขคำตอบในความไม่รู้ของทุกคนไปได้อย่างดีเยี่ยม แต่หากมีข้อความหรืออะไรก็ตามที่จะเป็นเหตุให้เกิดผลกระทบตามมานั้น มันจะส่งผลใหญ่ต่อเรา ใช้คำว่าเราคือหมายไปถึงทุกสิ่งอย่าง

เดี๋ยวจขกท สงสัยอะไรก็เข้ามาถามได้อีกครับ ได้ทุกวัน ทุกเวลา ทุกคำถาม เราคือพี่น้องกันนะครับ
^^สู้ๆ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#8 usr34073

usr34073
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2010 - 07:10 PM

หมายความว่า ถ้าแจ้งที่มาของบทความ ก็จะไม่ถูกลบใช่มั้ยครับ
ความจริงเนื้อหาสาระของบทความดีมาก
ถ้าทุกท่านได้อ่าน ก็คงจะได้ประเทืองปัญญาอีกไม่น้อย
จากที่เคยได้โพสต์มา มีแต่คนบอกว่าเนื้อหาสาระดีมาก
อีกอย่างข้อเขียนนั้นเขียนด้วยความเป็นกลาง
ไม่ขัดกับคำสอนในพระไตรปิฏก
ไม่ทราบว่าถ้าจะโพสต์ โดยบอกแหล่งอ้างอิง
ก็ไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ ขอบคุณ

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2010 - 08:28 PM

ก็ไม่เชิงหรอกครับ

การมีที่มาที่ไปก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นในการตัดสินใจ การมีที่มาที่ไปจะทำให้เราตัดสินได้ว่าเรื่องราวนี้เป็นจริงแค่ไหน อันไหนจริง อันไหนแค่ความคิดเห็น ถ้าเป็นความคิดเห็น ผู้เขียนอ้างอิงมาจากอะไร มีแรงจูงใจอันใดในการแสดงความคิดเห็น และต้องการให้ผู้รับมองเห็นอะไรหรือได้อะไรจากการเสพความเห็นนั้นๆ

และจากการที่ผมได้อ่านข้อความนั้น ผมค่อนข้างมั่นใจว่าคงไม่ได้เป็นการคัดลอกมาจากพระไตรปิฏกอย่างแน่นอน น่าจะเป็นความคิดเห็นของบุคคลใดบุคคลหนึ่ง

อย่าลืมว่า เรามีพระไตรปิฎกเป็นบันทัดฐานอยู่ อะไรที่มีความคิดเห็นที่คลาดเคลื่อนแม้เล็กน้อยไปจากนี้ อาจจะก่อให้เกิดความเข้าใจที่ไม่เหมาะสมในต่อๆได้ (ใช้คำว่าคลาดเคลื่อนนะครับ ไม่ได้บอกว่าผิดหรือถูก) ทุกวันนี้ความเข้าใจในพระพุทธศาสนาคลาดเคลื่อนไปเยอะเลยทีเดียว

โดยปกติถ้าถามหลักการณ์ในการคัดกรองง่ายๆก็คงสรุปหยาบๆได้เพียงแค่

ต้องเป็นเรื่องจริง พิสูจน์ได้ มีที่มาที่ไป อ้างอิงได้ ผู้ทรงภูมิรู้อ่านแล้วไม่สะดุด

ต้องเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับหมู่คณะกับพระพุทธศาสนาแบบแท้จริง พุทธแท้ๆนะครับ ไม่ใช่พุทธปนพราหมณ์ พุทธปนผีเจ้าเข้าทรง พุทธปนงมงาย หรือพุทธปนตำนานเล่าใส่ไข่ต่อกันมา

ต้องเป็นประโยชน์อย่างใดอย่างหนึ่ง แม้ไม่ได้ประโยชน์ในทางบรรลุธรรมใด แต่ทำให้ชุ่มชื่นใจ สงบ สบายก็ใช้ได้แล้ว

ไม่รู้จะอ่านเข้าใจหรือเปล่า เพราะบางทีการเขียนก็ไม่สะดวกเท่าอธิบายตรงๆ

ถ้ายังติดใจอยู่ก็ขอเชิญมาคุยกับพวกเราที่บูธได้นะครับ จะได้เคลียร์ปัญหาหัวใจกันแบบสนิทไงครับ

ปล.พูดถึงที่บูธ ไม่เห็นมาสุมหัวกันเลยนะครับ เอาขนมมาล่อก็แล้ว เอาอาหารมาล่อก็แล้ว ก็ยังไม่มารวมตัวกันเลย ครั้งหน้าจะเอาอะไรมาล่อดีล่ะ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#10 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2010 - 10:13 PM

เป็นวินิฉัยของ...ท่านสาราวัตเวบท่านเป็นผู้พิจารณา และต้องตัดสินใจครับ...

ท่านสาราวัตเวบท่าน..เป็นผู้มีความเสี่ยงสูงในการปฏิบัติงาน (จึงต้องเด็ดขาด)

เพราะเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องหมินเม่..ต่อกฎหมายที่เกิดขึ้นทุกเรื่องในเวบ

กฎหมายกำหนดบทลงโทษ ให้สาราวัตเวบไว้ด้วยครับ (นอกจาก เวบถูกปิด)

จึงต้องความคุมข้อความทั้งหมด..และต้องเก็บสำเนาเอาไว้รอให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบ

ได้ตามระยะเวลา..ที่เจ้าหน้าที่ประกาศกำหนด (ซึ่งขึ้นกับเหตุการณ์บ้านเมืองขณะนั้นๆ อดีตไม่มี)

บ้านเมืองในช่วงนี้เน้นการควบคุมสื่อบนเวบมาก ในการแสดง...ทั้งการพูดการเขียนและรูปภาพ

ต่างจากในอดีตนะครับ..เพราะมีความหวาดระแวงสูง.. และอื่นๆ อีกมากมาย..

ไม่มั่นใจก็ลบๆ..ไปเหาะ..ไม่จำเป็นก็อย่างไปเสี่ยงเลย..รักษาส่วนใหญ่ที่สำคัญไว้ดีกว่า

ช่วงนี้ก็ดูละคร คุณนายสามสลึง..กับละครเกาหลีไปก่อน...เรื่องอื่นๆ เว้นวรรคไปก่อนก็ได้

ข้อความต่างๆ อย่าไปก๊อปปี๊มานะครับ..คนสมัยนี้หิว..หวง..นิดนิด..หน่อยๆ ก็ละเมิดลิขสิทธิ

#11 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2010 - 10:25 PM

ข้างนอกร้อน ขอข้างในเย็นๆน่ะ ไม่งั้นหาที่หลบร้อนไม่ได้ ทางไหนไม่ใช่ สติไตร่ตรองดีแล้ว ก็หยุด ปล่อยวาง ถอยเข้าสู่ศุนย์กลางกายดีกว่า.....

#12 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 09 April 2010 - 10:11 AM

...ก็พิจารณาง่ายๆว่า อ่านแล้วจะเกิดข้อโต้แย้งกันไม๊? ถ้าไม่แน่ใจก็อย่าเพิ่งโพสต์เพราะเราอาจเป็นหนึ่งคนที่ทำให้คนอ่านใจไม่ใส และสับสนกับคำสอนเดิมก็ได้ เราก็เก็บไว้ก่อนคนเดียวก็ได้ ก็เหมือนเวลาขึ้นศาลน่ะ หลักฐานเต็มโต๊ะ แต่หาข้อสรุปไม่ได้ หุหุ... (ขำๆ นะ)

#13 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2010 - 09:38 PM

การลบกระทู้ที่อาจทำให้คนเข้าใจผิด เห็นผิดโดยไม่เจตนา เป็นผลดีกับเจ้าของกระทู้ เพราะถ้าทำให้คนเข้าใจผิด สำคัญผิด โดยมิได้เจตนา ก็จะเป็นวิบากติดตัวเจ้าของกระทู้ได้ ซึ่งอันตรายมาก ๆ ถ้าได้เรียนรู้เรื่องกฏแห่งกรรม การเป็นมิจฉาทิฏฐิ โทษหนักกว่าศีลทั้ง 5 ข้อเลยนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#14 usr34073

usr34073
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2010 - 12:15 PM

เมื่อคืนได้โพสต์ เรืองการบรรลุธรรมเป็นอย่างไร ก็ถูกลบอีก
ตกลงนี่จะโพสต์อะไรดี ๆ ไม่ได้เลยใช่เปล่า
ไปโพสต์เวปบอร์ดอื่น ก็ไม่เห็นจะเป็นแบบนี้
เจอแบบนี้ผมเหนือยใจจัง
หรือว่าสิ่งที่เขียนมันขัดกับคำสอน ความเชื่อของทางเวป
ผมว่ากฎระเบียบมันตึงไปนะครับ
บอร์ดธรรมะ ควรจะหลากหลายมากกว่านี้

#15 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2010 - 12:27 PM

คุณจะไปคิดอะไรมากครับ
ผมก็เคยโดนลบ 3 กระทู้ติดกัน ยังไม่เคยบ่นซักคำ

ผมเข้าใจในเนื้อหาของคุณนะ

ลองคิดดูว่าเวบนี้มีคนอื่นใช้ทั่วโลก
ถ้าเขาไม่เข้าใจในเนื้อหา ก็จะเสื่อมศรัทราต่อเวบ ต่อวัด แล้วก็ไปถึงหลวงพ่อได้นะครับ

(คนเหมือนกัน แต่คนคิดไม่เหมือนกัน)

พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา