ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ท่องไปใน 3 สหัสวรรษ กับนางอัปสรา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 11:32 AM

ผมไปอ่านหนังสือเล่มนี้มา

ในปี 3500 จะเป็นอย่างนั้น จริงๆ เหรอครับ

เนื้อเรื่องก็สมเหตุสสมผลอยู่นะครับ

แปลกใจที่นางอัปสรา ทำไม เก่งจริงๆ สามารถพาไปดูอนาคตได้ด้วยแหะ

อยากให้มาทำให้ผมบ้างจังเลย เหอๆ

ใครพอจะอธิบายได้มั่ง เอ่ย

แล้วหลวงพ่อมีความเห็นกับหนังสือเล่มนี้อย่างไรไหม ครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#2 วิลัสดี คุณาพัทธ์

วิลัสดี คุณาพัทธ์
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 12:01 PM

อะหยัง เล่ามาดิ

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 03:52 PM

แบบนี้ก็สงสัยแย่เลย
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 07:05 PM

หนังสือเรื่องนี้ ผู้แต่งคือ คุณจิราวัฒน์ ภู่เพียงใจครับ

เนื้อเรื่องแต่งแบบ นิยายอิงอนาคตศาสตร์ โดยกล่าวถึงวัดและหมู่คณะในอีกพันปีข้างหน้า ซึ่งเนื้อเรื่องนั้น คุณจิราวัฒน์ ได้นำเรื่องราวที่เคยได้ยินได้ฟังจากคุณครูไม่ใหญ่ แล้วก็มาผูกเป็นนิยายว่า มีนางฟ้าชื่อนางอัปสรามาพาไปท่องอนาคต ทำนองนั้นน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 07:41 PM

พระจิรวัฒน์ ภู่เพียงใจ อุปสมบทเป็นพระภิกษุที่วัดพระธรรมกาย รุ่นกองพันสถาปนา พ.ศ. ๒๕๕๒ จนถึงปัจจุบัน
ฉายา "สนฺติวฑฺฒโน".

หนังสือพิมพ์ครั้งที่ ๓ เพิ่งเสร็จ จะวางจำหน่ายที่เสา M6 สภาธรรมกายสากล วันอาทิตย์ที่ ๑๘ เมษายนนี้.

ลำพังบุญของนางอัปสราเอง ไม่สามารถพาคนอื่นไปสู่อนาคตได้
ถ้าอยากรู้ว่า ต้องทำอย่างไร นางอัปสราจึงจะสามารถพาคนอื่นไปอนาคตได้นั้น
คำตอบอยู่ที่หน้า ๑๔๗ ของหนังสือ.

#6 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 08:43 PM

อ่านแล้วก็สนุกดีครับ เหมือนว่าตัวเราได้ท่องไปในโลกอนาคตด้วย

เกิดกำลังใจสร้างยารมีขึ้นเยอะเลยครับ

น่าสงสาร คนที่มาเกิดในตระกูลที่ Anti วัด

ต้องทำให้ลูกหลาน ต้องมารับกรรม อัปอาย ไปด้วย

อีกอย่าง ซักอยากจะเห็นลูกแก้ว จักรพรรดิ โตเท่า ลูกแตงโม จังเลยครับ

อย่างที่หนังสือบอกครับ เค้าบอกว่า เกิดในยุคของพวกเรา แหนะ

สงสัยเลี้ยงคนได้ทั้งโลก แน่เลยงิ

*-*

พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#7 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 10:02 PM

แหม แบบนี้ผมก็ยิ่งอยากอ่านแย่เลย
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#8 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 11:44 PM

ใช่นางอัปสราที่ปราสาทนครวัด (กัมพูชา) รึเปล่าคะ?? เรื่องเกียวกันรึเปล่าเนี่ย??

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#9 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 11:54 PM

ใช่นางอัปสราที่ปราสาทนครวัด (กัมพูชา) รึเปล่าคะ?? เรื่องเกียวกันรึเปล่าเนี่ย??

ถูกแล้วครับผม

ก็มาที่เสาร์ M6 ซี่ จะได้ซื้ออ่าน เป็นนิยายปรัมปรา

หนุก หนาน

#10 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 02:22 AM

อีกอย่าง ซักอยากจะเห็นลูกแก้ว จักรพรรดิ โตเท่า ลูกแตงโม จังเลยครับ

อย่างที่หนังสือบอกครับ เค้าบอกว่า เกิดในยุคของพวกเรา แหนะ

สงสัยเลี้ยงคนได้ทั้งโลก แน่เลยงิ

ผมแตกประเด็นไว้ที่นี่นะครับ เข้าไปเยี่ยมชมกันได้ครับ

http://www.dmc.tv/fo...t=0#entry172986

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#11 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 11:39 AM

เป็นหนังสือที่ดีเล่มหนีง อ่านมานานแล้วค่ะ

ทำให้มองเห็นภาพ การสร้างบารมีตั้งแต่เริ่มต้น ปัจจุบันและผลในอนาคต ปลื้มมากค่ะ

อานุภาพแห่งบุญที่ หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยายและหมู่คณะทุกท่าน ร่วมกันทำมาตลอดเส้นทาง

กราบอนุโมทนาบุญกับท่านจิรวัฒน์ ภู่เพียงใจ สนฺติวฑฺฒโน" และผู้สู้ ผู้สร้างทุกท่านค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#12 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2010 - 08:45 PM

อย่าว่าแต่ "โตเท่าลูกแตงโม" เลย,

หน้า ๑๙๐ , บรรทัดที่ ๑๑ , "...เส้นผ่าศูนย์กลางสักเมตรกว่าๆเห็นจะได้..."

หน้า ๑๙๑ , บรรทัดที่ ๑ , " โอ...กายสิทธิ์...จักรพรรดิ...บรมจักร ".

#13 usr34324

usr34324
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2010 - 06:38 AM

ได้ร่วมบุญจัดพิมพ์หนังสือเล่มนี้ด้วย แต่งยังไม่ได้อ่านเลยคับ คิดว่าคงจะได้เริ่มอ่านในเร็ววันนี้ แล้วจะเข้ามาคุยด้วยในเรื่องราวภายในbook

#14 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2011 - 10:32 AM

อ่านแล้ว
สนุกมากมาก
โดยเฉพาะอนาคตปี 3500
วางไม่ลงเลยจริงจริง