ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครทราบข้อมูลเกี่ยวกับพระผงรุ่นนี้บ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นายน้องฟ้า

นายน้องฟ้า
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2010 - 09:55 PM

พอดีมีคนรู้จักที่เค้ารู้ว่าผมเป็นคนวัดพระธรรมกาย
เลยนำพระผง ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าใช่รุ่นเททองหรือเปล่า ของป้าเค้าเอามาให้ผม (เค้าก็บอกว่าป้าเป็นคนวัดพระธรรมกาย)

จุดสังเกตุที่ผมสงสัยก็คือ พระองค์นี้บริเวณด้านของรูปหลวงปู่จะมีตัวหนังสือ พระมงคลเทพมุณี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชาธรรมกาย
แต่ในพระผงรุ่นเททองทั่วๆไป จะไม่มี และพระองค์นี้ปิดทองมาด้วย เลยสงสัยครับว่าเป็นรุ่นอื่น หรือว่าเป็นของปลอมทำเลียนแบบครับ

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยแจ้งให้กระจ่างหน่อยครับ
อณุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ

#2 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 01:29 AM

ของแท้นะคับ คิดว่าน่าจะเป็นพระของขวัญเนื่องในครูธรรมกาย เพราะ ถ้าเนื่องงานใดทางวัดจะเขียนไว้เป็นที่ระลึกตามงานคับ
คือมีเยอะหลายงานมาก แล้วไม่ได้บันทึกไว้แต่รับรองว่าแท้แน่นอน (เพราะเหมือนกันเลยคับ) ผมเก็บใส่กล่องไว้อย่างดี

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 08:36 AM

ของผมก็มีครับ แต่ไม่แน่ใจว่าไปร่วมงานบุญอะไรถึงได้มา รู้สึกว่าอาจารย์ผมบอกว่าพระรุ่นนี้เก็บไว้นานมากกว่าจะนำมามอบให้สาธุชน เพราะทำปี 2537 แต่ออกมามอบให้น่าจะประมาณ 2542 (น่าจะประมาณเนี๊ยะแหละ) รอผู้จำได้มาบอกอีกทีครับ เพราะผมก็อยากจะรู้

#4 Sammy

Sammy
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 11:02 AM

เป็นพระผงของวัดพระธรรมกายครับ มีสองขนาด คือวงกลมขนาดใหญ่ กับวงกลมขนาดเล็กครับ

#5 I'll be back!

I'll be back!
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 09:03 PM

ถ้าผมจำไม่ผิด ได้รับมาในวันเทฐานล่างมหาธรรมกายเจดีย์...

I'll be back!!!

1 ล้านรูป+

#6 นายน้องฟ้า

นายน้องฟ้า
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2010 - 03:32 AM

สอบถามอีกนิดครับว่ารุ่นนี้เรียกกันว่ารุ่นอะไรครับ ใช่รุ่นที่เรียกว่าพระผงนำชัยหรือเปล่าครับ

อนุโมทนาบุญกับผู้ที่มาให้ความกระจ่างทุกท่านนะครับ
สาธุ

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2010 - 10:04 PM

พระผงรุ่น นำชัย ขนาดจะเล็กกว่ารุ่นเททองหลวงปู่ (ที่วัดเรียกว่ารุ่นล้อแม๊ก) พระผงนำชัย จะแจกทุกคนที่มาร่วมงาน จำไมไ่ด้ว่าเป็นงานไหนครับ