ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบอนิสงครับผม....

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 1 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 11:43 PM

พอดีว่ามีคนรู้จักท่านนึงได้ถามผมว่า ถ้า ช่วยงานพระศาสนาในด้านการคีย์ข้อมูลต่างๆในโครงการอบรมให้คนมีศิลมีธรรม จะมีอนิสงอย่างไรบ้างครับ..

และก็บนพื้นโลกมนุษย์นั้นมีภพอะไรซ้อนอยู่บ้าง ... ขออนุโมทนา ล่วงหน้านะครับ
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 20 April 2010 - 08:14 AM

http://www.dmc.tv/fo...php/t20517.html

มาจากกระทู้เก่าๆ สมัยบุกเบิก

- บุญ ที่ได้มาเป็นอาสาสมัครช่วยงานที่วัดฯอยู่เป็นประจำ จะมีอานิสงส์โดยย่อ คือ

1. จะทำให้เป็นผู้มีพรรคพวกเพื่อนพ้องมาก
2. จะได้อยู่ในหมู่บัณฑิตนักปราชญ์
3. จะทำให้มีส่วนในบุญของทุกคนที่มาทำบุญที่วัด
4. ทำให้มีรูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ และคุณสมบัติ ติดตัวไป
5. จะปิดอบายไปสวรรค์ เป็นต้น

ส่วนเรื่องภพซ้อนมนุษย์ ก็มีภพละเอียดส่วนหนึ่งของสวรรค์ชั้น จาตุมหาราชหรือสวรรค์ชั้นที่1ครับ ซ้อนอยู่(เหมือนพื้นที่ทับซ้อนบางแห่งในโลก)
บางครั้งมนุษย์ก็เรียกว่า เมืองลับแลบ้าง เมืองบาดาลบ้าง ถ้าไปทางยุโรปก็แดนเทพนิยายสมัยก่อน อะไรพวกเนี้ยละครับ ภพละเอียดบางแห่งซ้อนกันจนไกล้ชิดมาก ทำให้มนุษย์ สามารถไปเจอกับของละเอียดได้ง่ายๆ เช่น บ้านผีสิง หมู่บ้านบังบด ถ้ำพญานาค ฯลฯ รายละเอียดมีมากมายครับ ค่อยๆศึกษาเรื่องพวกนี้ แล้วจะได้คำตอบว่าผีมีจริง และก็จะเชื่อโดยจำนนต่อเหตุผลว่า โลกนี้โลกหน้ามีจริงครับ