ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กลับมาอย่างสว่างใส

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2010 - 08:35 PM

หลวงพ่อกลับมาสอนในโรงเรียนอนุบาลฯครั้งนี้ ทำไมแลดูหนุ่มจังเลย เห็นผิวพรรณแล้วดูสว่างไสว เปร่งรัสมีสว่างไปด้วยบุญบารมี เห็นแล้วปลื้มปิติใจยังเลย

#2 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2010 - 09:56 PM

เป็นเพราะท่านคงดูแลสุขภาพดีอะครับ ได้พักผ่อนเพียงพอในช่วงที่หยุดไป
ไม่รู้ว่าจะมีใครถวายอาหารเสริมท่านบ้างมั้ย แล้วก้ไม่รู้ว่าจะมีวิธีไหนถวายอาหารบำรุงท่านได้บ้างเนอะ เราคงมีบารมีไม่พอ (รอถวายท่านพุทธธันดรหน้าก็ได้น่ะ.....น้อยใจ) sad.gif

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2010 - 10:46 PM

ดีใจจังเลยครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 April 2010 - 09:41 AM

เป็นเพราะท่านคงดูแลสุขภาพดีอะครับ ได้พักผ่อนเพียงพอในช่วงที่หยุดไป

ถูกต้องครับ ช่วงที่พระเดชพระคุณท่านหยุดไปนั้น หลวงพ่อท่านได้พักผ่อนและปฏิบัติธรรมอย่างเต็มที่ ทำให้หลวงพ่อท่านสดใสขึ้นทันตาเลยครับ

แต่ถ้ามองกันอีกมุมนึง ก็ทำให้เห็นว่า พวกเรายังแบ่งเบาภาระของพระเดชพระคุณท่านกันยังไม่มากพอ ปล่อยให้หลวงพ่อท่านต้องจัดการภาระหนักหนาอยู่ทุกๆวัน เห็นกันชัดๆเลย หลวงพ่อหยุดพักผ่อนไปไม่กี่วัน ท่านสดใสขึ้นมากเลย ถ้าพวกเราทุกคนช่วยงานของหลวงพ่อท่านกันคนละไม้ละมือให้มากกว่านี้ เราก็จะได้เห็นหลวงพ่อท่านที่สดใสกันทุกวัน มีเวลาปฏิบัติธรรมมากขึ้น เพราะฉะนั้น ใครที่มีความรู้ความสามารถอะไรที่แค่คิดว่า พอจะช่วยแบ่งเบาภาระหลวงพ่อ พระอาจารย์ หลวงพี่ทั้งหลายตลอดจนสามเณรท่านได้ อาสามาเลยนะครับ อย่ารอให้หลวงพ่อท่านต้องมาประกาศหน้าจอ DMC ว่า มาเอาบุญกันหน่อยนะ มาช่วยหลวงพ่อกันหน่อยนะ ดูจะเป็นภาระให้หลวงพ่อท่านเกินไป

ไม่รู้ว่าจะมีใครถวายอาหารเสริมท่านบ้างมั้ย แล้วก้ไม่รู้ว่าจะมีวิธีไหนถวายอาหารบำรุงท่านได้บ้างเนอะ เราคงมีบารมีไม่พอ (รอถวายท่านพุทธธันดรหน้าก็ได้น่ะ.....น้อยใจ)

แหม...อยากสร้างผัง "ความเป็นคนที่น้อยใจง่าย ไม่มีใจหนักแน่น" ติดตัวไปหรือไงครับ

เรื่องสุขภาพของพระเดชพระคุณหลวงพ่อนั้น มีทีมงานชั้นเยี่ยมดูแลอย่างดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเราต้องการถวายอาหารเสริมหรือของบำรุงต่างๆ ลองติดต่อผู้ประสานงานภาคที่ท่านสังกัดดูสิครับ คงจะช่วยจัดการอย่างใดอย่างหนึ่งให้ได้ หรือจะนำมาถวายเป็นสังฆทานที่หอฉันคุณยายอาจารย์ฯ ก็ได้ครับ ถึงแม้ของที่ถวายมาจะยังไม่เหมาะสมกับหลวงพ่อในขณะนั้น แต่ก็ยังมีพระอาจารย์ พระภิกษุ-สามเณรอีกไม่น้อยนะครับที่ยังอาจจะมีความจำเป็นต้องใช้อยู่อีกมากครับ เพราะภาระกิจของพระภิกษุ-สามเณรก็ไม่น้อยเหมือนกัน

ถ้ามีกำลังทรัพย์เพียงพอและอยากได้บุญถวายเภสัช ก็นำมาถวายได้ครับ ยังไงก็ได้ใช้ให้เกิดประโยชน์แน่นอน

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 23 April 2010 - 08:25 PM

...ลูกๆ ทุ่มบุญซะขนาดนี้ หุหุ ผ่องๆๆๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 April 2010 - 03:05 PM

สำหรับเรื่อง ยา หรือ อาหารเสริม นั้น ผมเคยไปติดต่อผู้ประสานงานแล้วครับ ซึ่งผู้ประสานงานก็ได้กรุณาอธิบายว่า มีเจ้าภาพผู้ใจบุญนำมาถวายหลวงพ่อทุกรูปแบบ ซึ่งผู้ประสานงานก็ต้องคอยประสานงานกับแพทย์ที่ดูแลสุขภาพหลวงพ่ออยู่ เพื่อพิจารณาว่าควร หรือ ไม่ควร จะจัดถวายให้หลวงพ่อหรือไม่ อย่างไร น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 watprakan

watprakan
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2010 - 08:25 PM

ขอให้หลวงพ่อสุขภาพแข็งแรง