ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากได้คำเเนะนำค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tupp

tupp
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 12:15 AM

เปิดเทอมครั้งนี้อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการจัดบอร์ดวันครูน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรให้ซึ้งดี ก็เลยว่าจะติดเทิดพระคุณครู100ข้อ อยากได้คำแนะนำเพิ่มอีก ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

#2 Aria

Aria
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 08:33 AM

คิดว่าเป็นกลอนของ เนารัตนื พงไพบูลย์ด้วยจะดีมากนะค่ะ

หรือไม่ก็ เอาเพลงวัยรุ่นๆเนี่ยล่ะค่ะ เปลี่ยนคำบางคำ จากฉันเป็นหนู จากเธอเป็นครู

ร.ร.เก่าของเราเคยทำ ทั้งเพราะแล้วซึ้งด้วยค่ะ

きみだけをきみだけを  kimi dake wo... kimi dake wo...

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 11:34 PM

...ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะ ด้วยอารมณ์สำนึกพระคุณครู

------------------
...ขอน้อมจิต เทิดพระคุณ อันสูงค่า
...อันเกิดมา ไร้ปัญญา สว่างไสว
...แม้นรู้ดี ไม่รู้ชั่ว ปะปนไป
...แม้นรู้ทำ แต่นำไปใช้ ก็ไม่เป็น

...ได้เมตตา จากคุณครู ผู้สอนสั่ง
...ศิษย์ได้ฟัง เห็นทางแจ้ง แสวงหา
...ได้ความรู้ ติดตัวไว้ ใช้พึ่งพา
...เป็นทิศา ชี้ทางรอด ให้ปลอดภัย

...พ้นจากชั่ว เป็นคนดี ด้วยท่านสอน
...ท่านอดนอน เพื่อแสวงหา ทางแก้ไข
...ให้ศิษย์ท่าน เข้าใจง่าย ไร้ข้องใจ
...นำคำสอน เลือกมาใช้ พ้นภัยพาล

...กว่าจะบ่ม เพาะความรู้ ให้บังเกิด
...ให้ศิษย์เลิศ ในวิชชา ดั่งใจหมาย
...ต้องเหนื่อยาก อดทนสู้ มิวางวาย
...ลูกศิษย์ดื้อ ยิ่งทำร้าย พระคุณครู

...พระคุณยิ่ง กว่าสิ่งใด ใครจะรู้
...พระคุณครู นั้นยิ่งใหญ่ หาใดเหมือน
...เป็นเรือจ้าง ส่งถึงฝั่ง คอยย้ำเตือน
...พาศิษย์เคลื่อน สำเร็จไป จนลับตา

...ส่งให้ถึง ดังจุดหมาย อนาคต
...ท่านทุ่มหมด ทั้งแรงกาย ให้สุขสรร
...ดุจบิดร และมารดา ห่วงใยกัน
...ชี้นำทาง สว่างนั้น ให้เกิดมี

...หากระลึก ถึงพระคุณ ท่านครานี้
...โปรดทำดี เป็นคนดี ให้ท่านเห็น
...กลับไปกราบ ไปเยี่ยมท่าน ด้วยจำเป็น
...ศิษย์ดีชั่ว ครูอยากเห็น ด้วยผูกพัน

...ยากจะเปรียบ พระคุณท่าน หาใดเท่า
...สอนให้เรา ได้คิดเป็น เห็นทางฝัน
...แนะนำเรา ให้ก้าวเดิน และฝ่าฟัน
...เป็นผู้เปี่ยม ปัญญานั้น ไม่อายใคร...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....