ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บางทีคนเราก็พลาดไป

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 04:52 PM

ขนาดตั้งใจว่าจะไม่ทำบาปใดๆ ความไม่ดีอย่าทำ
ตามคำสอนคุณยาย
ทำไมยังใจร้อนอยู่นะ
แล้วก็ทำผิดอีกแล้ว
ขอโทษที รู้สึกไม่สบายใจ
แต่เปิด webboard ที่นี่
รู้สึกดีขึ้น เพราะตรงนี้มีแต่เรื่องดีๆ

กราบขอบพระคุณ moderators ทุกท่าน

ที่ช่วยกลั่นกรอง รักษาใจพวกเราให้ใสค่ะ

ตอนนี้ สบายใจ แล้ว

ชอบธรรมะที่เป็นคำสอนตอนจบข้อความ ตอนท้าย
พอจะช่วยรวบรวม นำมาแจกจ่าย ได้ไหมคะ

ชอบจริงๆค่ะ อ่านแล้วมีกำลังใจจริงๆ

#2 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 05:28 PM

อนุโมทนาด้วยนะคะ เป็นเหมือนกันค่ะ ยิ่งช่วงนี้ ใจยิ่งร้อนชอบกล
เอาใจช่วยกันนะคะ พวกเราลูกหลานคุณยายฯ ลูกพระธัมฯ ต้องเข้มแข็งค่ะ

.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#3 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 06:00 PM

เอาใจช่วยด้วยคนคะ

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 08:47 PM

ใจเย็นใสๆครับ เรื่องขุ่นๆกระทบใจในอินเตอเน็ท เป็นแค่เรื่องขำๆ ในชีวิตจริงเราเจอเรื่องน่าปวดหัวกว่าในเน็ตอีกเยอะแยะ แต่เราก็ผ่านมันได้

ผมคิดแบบนี้เสมอมา แล้วก็ไม่เคยเอาเรื่องเล็กๆมาเก็บไปใส่ขมองให้เมื่อยตุ้มครับ

ฉีกยิ้มครับ

#5 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 08:57 PM

เห็นไหมครับ แต่ได้ขีดๆ เขียนๆ ก็ทำให้ใจเราสบายขึ้นแล้ว สู้ๆ นะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 08:58 PM

...ผมมีวิธีนำมาแบ่งปันนะ ผมใช้อยู่ ได้ผลมากๆ เวลาใจร้อน หงุดหงิด หรือคิดร้าย หรืออะไรวุ่นวายๆในใจ กับความคิดเนี่ย ผมจะมองรูปของ 3 ท่าน คือ หลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ มองแบบจ้องตาท่านเลยนะ โกรธๆ ก็ให้จ้องตาคุณยาย คิดจะแก้แค้นให้จ้องตาหลวงปู่ ฯลฯ ได้ผลอย่างไรผมไม่บอก แต่ขอบอกว่า ไม่ธรรมดา ความคิดที่ดีๆ หลังจากจ้องตาท่านทั้ง 3 พรั่งพรูมาเชียวแหละ ลองดูนะ

...อ้อ ลืมไป เวลาจ้องเนี่ยให้คิดว่า ท่านเจออะไรมาบ้าง แล้วเราเจออะไรมาบ้าง ลองเทียบกัน หุหุ ลองดูๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 10:32 PM

ทุกท่านตอบดีเหลือเกิน โดนใจทุกๆ คำตอบเลย

innerpeaceเองก็ทำเช่นเดียวกันเมื่อมีปัญหา และได้ผลดีด้วย โดยเฉพาะหลวงปู่นั้นพิเศษมาก ๆนัยตาท่านสื่อสารได้จริง ๆ

และDMC ช่องนี้ช่องเดียว เหมือนยาวิเศษ แก้กองกิเลส หายเหนื่อยหล้า

เข้ามาก็เหมือนเข้าบ้านที่แสนจะอบอุ่น เป็นครอบครัวใหญ่ ๆๆๆ ที่รู้จักกัน เพราะมีพ่อศูนย์รวมใจคนเดียวกัน

#8 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 11:08 PM

บาวครั้งก็อยากเอาอุเบกขาวางแล้วลุย แต่กลัวกฏแห่งกรรม

#9 ma-meaw

ma-meaw
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2010 - 12:39 AM

สวัสดีค่ะ happy.gif

น่ารักจังค่ะ .......Khun anchalee072

ยิ้มเข้าไว้ค่ะ

[/color][color="#FFFF00"]mameaw

#10 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2010 - 04:04 PM

ขอบพระคุณในทุกความเห็นค่ะ

รู้สึกเหมือนมีเพื่อนดีๆอยู่ข้างกายเลย

เฮ้อ!!!

ใสใสใส่ไว้ในใจ

วันนี้วันพระ เราต้องละนิวรณ์ให้ได้ ลุย..ย....ย

#11 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2010 - 07:53 AM

ดีแล้วนะครับ

#12 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 May 2010 - 08:11 PM

ร่วมส่งแรงใจให้ นักเรียนอนุบาล anchalee072 เจริญในกุศลกรรมบท เจริญในกุศลธรรม ยิ่ง ๆ ขึ้นไป ครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม