ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ด้วยเหตุใดหนอ..

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 05:41 PM

..
กรณี นักแสดงหญิง แต่งงานกับเจ้าของบริษัทผลิตสุรา, เบียร์ ขนาดใหญ่ และมีชื่อเสียงมากมายในประเทศไทยที่เป็นข่าวครึกโครมนี้

มันก็เกิดคำถามในใจว่า...การที่สาวเจ้าทำเช่นนั้น ถือว่าเป็นบาปหรือไม่

ทั้งๆ ที่ สาวเจ้าก็งามพร้อม เหมือนผู้มีบุญในกาลก่อน ทั้งสวยรูป พร้อมสรรพทั้งทรัพย์ สมบัติก็เยอะ งานที่ทำก็ทำรายได้ให้มิใช่น้อย
และเป็นที่นิยมชมชอบของคนทั่วไป

เหตุใด จึงแต่งงานกับผู้ที่ทำธุรกิจที่มัวเมาคนแบบนี้ แต่ก็นั่นแหละ แม้ทำธุรกิจนี้มาชั่วลูกชั่วหลาน แต่ทำไม รวยเอาๆ บาปไม่ส่งผลแต่อย่างใดหรือ หรือว่า จะส่งผลตอนตาย(แล้วรู้กัน)...

ที่ถาม เพราะว่าอยากให้ทุกท่านช่วยอธิบายและวิเคราะห์ถึงเคสนี้ ไว้เป็น case study ให้กับผู้คนทั่วไปที่ยังไม่รู้ว่า อย่าเห็นอบายเป็นสวรรค์ และอย่าทึกทักเอาว่าสวรรค์นั้นอยู่บนดิน...

เขาว่ามันคืออบาย...เจ้าว่า ไม่ใช่ มันคือสวรรค์
เขาว่า มันอันตราย...เจ้ากลับว่า ไม่ใช่ มันปลอดภัยดี
เขาว่า อย่าไปยุ่ง ให้ตัวเองมัวหมอง อย่าไปลองดีกับมารเขา...เจ้ากลับไม่ตรองให้ดี กลับวิ่งเข้าไปหา
เขาว่า ตายไปจะเดือดร้อน...เจ้ากลับยอกย้อน เรื่องอะไรจะแคร์
เขาว่าให้ทำบุญ ทำทาน รักษาศีล เกิดอีกทีจะได้มีพร้อม..เจ้าว่า ชาตินี้ชาติเดียว เที่ยวหน้าจะไม่เกิดแล้ว
เขาว่าเวรกรรมมันมีจริง...เจ้านั่งนิ่ง บอกไม่จริงหรอก ไม่เคยเห็น
เขาว่า เอาเถอะ เมื่อวันนั้นมาถึง เจ้าจะอึ้ง หากไม่คิดว่ามันมีกรรม...เจ้าไม่ฟัง เลยคิดจะเอาแต่สตางค์อย่างเดียว

.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 07:12 PM

คนทุกวันนี้ไม่สนใจเรื่องบาปบุญ ไม่ว่าจะได้เงินได้อำนาจได้ความสุขมาจากการทำบาปก็ไม่สน ไม่สนใจเรื่องการสั่งสมบุญ ทาน ศีล ภาวนา ไม่สนใจเรื่องการหมดกิเลส เห็นแล้วก็นำมาสอนตัวเองว่าจะไม่ทำบาปจะทำแต่บุญกุศลความดี เพื่อให้หมดสิ้นจากกิเลส สาธุ สาธุ สาธุ

#3 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 07:53 PM

คงไม่รู้มั้งครับ คงเข้าใจว่าตัวเองไม่ได้ดื่ม คงไม่ผิด และไม่รู้ว่าคนขายบาปมากๆ และคงคิดว่าตัวเองเป็นเพียงสะใภ้ ไม่ได้เกี่ยวโดยตรง คงไม่เป็นอะไร เมื่อก่อนผมยังคิดและเข้าใจว่าคนขายไม่บาปเลยครับ

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 07:59 PM

ผมเคยเห็นคนกินเหล้าเมาได้ที่ นอนเตียงผ้าใบริมชายหาดยามเย็น ลมทะเลโชยมา แล้วก็ร้องรำพันออกมาว่า " สุขจริงหนอ เหมือนขึ้นสวรรค์ "

ฉนั้น จึงไม่แปลกใจหรอกครับ ที่เห็นใครบางคนจะมองเห็นกงจักรเป็นดอกบัว

เคยฟังพระอาจารย์สมชายท่านเล่าว่า " ตราบใดที่บาปยังไม่ส่งผล คนพาลย่อมเห็นสำคัญว่าบาปหวานปานน้ำผึ้ง "

นรกขุมหนึ่ง ที่สัตว์นรก แหวกว่ายอยู่ในทะเลน้ำกรดเป็นเวลานานหลายล้านปี เมื่อดำผุดลงไปแล้วก็โผล่พ้นน้ำขึ้นมาแต่ละที ใช้เวลานานเป็นพันๆปี โผล่มาก็พูดได้คำหนึ่ง อีกร้อยปีพันปี ก็โผล่มาพูดได้อีกคำหนึ่ง เอาคำมารวมเป็นประโยคได้ว่า " ไม่เอาอีกแล้ว ถ้ากลับไปเกิดเป็นมนุษย์ได้เมื่อไหร่ จะไม่ขอทำบาปแม้สักนิดเดียวเลย "

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 08:06 PM

ความรักทำให้คนตาบอด อยากช่วยให้รอด
ให้บอกนุ่นไปชวนต็อดมาบวชแสนรูป ดีไหม

#6 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 08:18 PM

อาจจะยังไม่รู้ถึงโทษภัย คงเข้าใจว่าเป็นอาชีพสุจริตก็เป็นได้ค่ะ

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 08:27 PM

ถ้าได้อยู่ร่วมกันกับคนดื่ม คนขาย คนผลิตน้ำอุบาทว์ แปลว่า มีกรรมผูกพันมาเช่น ทำกรรมประเภทเลี้ยงสุราเพื่อนๆ กรรมสนับสนุนส่งเสริมอื่นๆ ทำให้ตัวเองต้องมาเกิดร่วมกับสิ่งนั้น คนทำแบบนั้นอีก และก็จะพลาดไปทำเอง สนับสนุน ยินดี หรือดื่มเอง เสพเองอีก ทีนี้ก็ไปอบายง่ายขึ้น และลึกกว่าขุมเดิมๆ นานกว่าเดิม และกว่าจะพ้นจากวิบากกรรมก็ยากกว่าเดิม
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 08:41 PM

สงสารเขามากเวลามองสายตาอันมีความสุขของเขา เราโชคดีที่ได้รู้
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#9 Lonely_Wolf

Lonely_Wolf
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 09:11 PM

คนที่ร่ำรวย มันเป็นผลจากทานที่ทำมาดีแล้วในอดีต
ซึ่งไม่ว่าจะประกอบอาชีพอะไร ก็รวยได้
เนื่องจากผลของทานที่ได้ทำมาดีแล้วนั้น

แต่น่าเสียดาย ที่ไปเลือกประกอบอาชีพ
ที่จัดอยู่ในมิจฉาอาชีวะ สร้างบาปกรรม

ที่เห็นว่ายังร่ำรวย อยู่อย่างสุขสบาย
เพราะผลจากทานที่ทำมาดีแล้วนั้น ยังไม่หมดไป
เมื่อใดที่ผลจากทานหมดลง
บาปกรรมที่เกิดจากการประกอบมิจฉาอาชีวะให้ผล
เมื่อนั้น ย่อมประสบความทุกข์แน่นอน

เดียวดายใต้เงาจันทร์

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 09:35 PM

ขอตอบตามคำถามตรงข้อแรกก่อนนะครับ ที่ถามว่า แต่งงานกับคนทำบาปนั้น บาปหรือไม่

ในอดีตก็มีพระโสดาบันแตงงานกับนายพราน แต่ไม่บาปเลยครับ เพราะใจของท่านนั้นบริสุทธิ์ คิดแต่จะทำหน้าที่ของภรรยาให้ดีที่สุด นอกจากนั้นไม่เคยคิดคำนึง เมื่อคิดเช่นนี้ย่อมไม่บาปครับ

แต่ยากอย่างยิ่งที่ ปุถุชน (คนที่ยังมีกิเลสมากอยู่) จะคิดได้เช่นพระโสดาบัน ดังนั้น ส่วนใหญ่ก็จะมีส่วนร่วมอนุโมทนาบาปน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 11:26 PM

สนับสนุนคุณตำรวจรักบุญค่ะ...สาธุ

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#12 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 12:28 AM

ขอตอบตามคำถามตรงข้อแรกก่อนนะครับ ที่ถามว่า แต่งงานกับคนทำบาปนั้น บาปหรือไม่

ในอดีตก็มีพระโสดาบันแตงงานกับนายพราน แต่ไม่บาปเลยครับ เพราะใจของท่านนั้นบริสุทธิ์ คิดแต่จะทำหน้าที่ของภรรยาให้ดีที่สุด นอกจากนั้นไม่เคยคิดคำนึง เมื่อคิดเช่นนี้ย่อมไม่บาปครับ

แต่ยากอย่างยิ่งที่ ปุถุชน (คนที่ยังมีกิเลสมากอยู่) จะคิดได้เช่นพระโสดาบัน ดังนั้น ส่วนใหญ่ก็จะมีส่วนร่วมอนุโมทนาบาปน่ะครับ

เอ๋...ถ้าอย่างนั้น หากเรานำเงินที่ได้มาจากการค้าที่พระพุทธองค์ทรงห้ามไว้ เราก็ติดบาปด้วยหรือไม่ แม้ว่าจะเอามาทำบุญ และสงเคราะห์โลกก็ตาม

มันจะเป็นไปได้หรือไม่ ว่า...สามี เป็นผู้ทุศีล และไม่มีคุณธรรม แต่ภรรยานั้นกลับตรงกันข้าม ได้สามีรวยมาก แต่ความร่ำรวยมาจากความเดือดร้อนของมนุษยชาติ เรียกว่า "บุญ" ได้ไหมคะ

.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#13 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 12:46 AM

เหตุใด จึงแต่งงานกับผู้ที่ทำธุรกิจที่มัวเมา
เพราะความไม่รู้เรื่องความเป็นจริงของชีวิต ไม่รู้เรื่องกฏแห่งกรรม ไม่รู้การส่งผลของวิบากกรรม ว่าทนทุกข์ทรมานแค่ไหน ไม่รู้ว่าวิบากกรรมส่งผลยาวนานแค่ไหน ไม่รู้ว่าควรทำอาชีพสัมมาอาชีวะ และไม่รู้ว่า..ไม่ควรสนับสนุนหรือเห็นชอบกับผู้ที่มีอาชีพที่ทำให้คนผิดศีลเช่นนี้

แม้ทำธุรกิจนี้มาชั่วลูกชั่วหลาน แต่ทำไม รวยเอาๆ บาปไม่ส่งผลแต่อย่างใดหรือ หรือว่า จะส่งผลตอนตาย(แล้วรู้กัน)...
หากกำลังบุญยังแรงอยู่ บาปก็ยังไม่ได้ช่องส่งผล บาปที่กระทำให้ปัจจุบันมีโอกาสส่งผลในชาตินี้แค่ 20% เท่านั้น(ถ้าจำไม่ผิดนะคะ) ฉะนั้น...ส่วนใหญ่ เราจึงเห็นบุคคลพวกนี้รวยเอา รวยเอา ทั้งที่ทำบาป จะเห็นผลของบาปได้ชัดเจนก็เมื่อตอนตายไปแล้ว หรือเห็นผลในภาพชาติต่อไป

หากเราต้องการทำบุญมาก เลยไปขโมยเงินมา แล้วนำไปทำบุญ ก็แยกวิเคราะห์ได้ ๒ กรณีคือ
๑. ขโมยเงินมา --> ได้บาป
๒. ทำบุญ --> ได้บุญ
สรุปคือ ทำบุญปนบาป ไม่ถูกหลักวิชา

การได้สามีรวย แต่สามีไม่ได้มีสัมมาอาชีวะ
ก็เป็นบุญของภรรยา ที่ได้สามีรวย แต่อาจได้บาปไปกับอาชีพของสามี ถ้าเห็นชอบและสนับสนุนกับอาชีพที่สามีทำ
ที่เป็นเช่นนี้ อาจะเกิดจากการทำบุญแล้วอธิษฐานจิตไม่ครอบคลุม คือทำบุญแล้วอธิษฐานจิตให้รวยอย่างเดียว แต่ไม่ได้อธิษฐานล้อมคอกว่าให้มีอาชีพสุจริต หรือมีสัมมาอาชีวะ ซึ่งสิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญมากที่ต้องศึกษา ซึ่งก็สามารถศึกษาได้จากเรื่องราวใน case study

คำอธิษฐานง่ายๆ ที่ช่วยล้อมคอกไว้ ให้คำอธิษฐานจิตครอบคลุม คือ "ให้ถึงพร้อมด้วยมงคลทั้ง 38 ประการ" ค่ะ รับรองว่าชีวิตในภายภาคหน้าปลอดภัยมากขึ้นด้วยคำอธิษฐานจิตนี้ค่ะ
ถ้ายังคิดอะไรไม่ออก ก็ให้อธิษฐานแบบนี้ไปก่อนค่ะ

จะอธิษฐานจิตอย่างไร ก็ให้สังเกตุว่าในชาตินี้เราบกพร่องในเรื่องอะไรบ้าง เราอยากแก้ไขในเรื่องอะไรบ้าง

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 10:06 AM

สงสัยต้องส่ง นรอ. prem ไปลง DOU ซะแล้ว จะเข้าใจแจ่มแจ้งเลยหล่ะครับ ลองดูไหมครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#15 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 11:21 AM

คุณตำรวจรักบุญ ถูกต้องแล้วคร๊าบ

#16 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 03:14 PM

ตอบคุณ Prem

เรื่องนี้เคยมี Case Study ไปแล้วครับ คือ ถ้าหากเราไม่รู้ว่า ญาติมิตรได้เงินมาจากการทำบาป แล้วนำเงินนั้นมาให้เรา จากนั้น เราก็นำเงินนั้นไปทำบุญ เราจะได้บุญหรือได้บาป คำตอบคือ ได้บุญเต็มที่เต็มกำลังครับ เพราะเราได้เงินนั้นมาอย่างบริสุทธิ์ (ญาติให้เรามา เราไม่ได้ขโมยญาติมาน่ะครับ)

อ้าว แล้วถ้ารู้ล่ะ อ๋อ ถ้ารู้ก็ต้องทำใจให้บริสุทธิ์ได้อย่างพระโสดาบัน ที่ส่งหน้าไม้ให้นายพรานสามีไปล่าสัตว์ทุกวัน ใจของท่านแช่อิ่มอยู่ในพระรัตนตรัยภายในตัวตลอด จึงตัดวงจรความคิดที่จะคิดต่อว่า สามีเอาหน้าไม้ไปทำอะไรที่ไหนอย่างไร

แต่ปุถุชนคนทั่วไป ยากแสนยากมากที่จะคิดได้อย่างพระโสดาบัน เพราะฉะนั้น คุณเปรมอย่าเสี่ยงไปทำอาชีพที่อันตรายดีกว่านะครับ

#17 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 07:14 PM

ณ ๐๗๒ ๒๐ % ถูกต้องครับ
คนไม่รู้ ไม่เชื่อ บาปบุญ ชาตินี้ชาติหน้า
เขาจะทำชั่วแบบไม่ยั้งมือ

#18 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 08:23 PM

สงสัยต้องส่ง นรอ. prem ไปลง DOU ซะแล้ว จะเข้าใจแจ่มแจ้งเลยหล่ะครับ ลองดูไหมครับ

กำลังนั่งฟังหลวงพ่อจากอนุบาลฯ พอดีค่ะ และคิดว่าอยากจะลงเรียน DOU แต่อย่างเปรมอยู่ต่างประเทศโซนยุโรป จะจัดการยังไงดีคะ
ขอให้กัลฯ ท่านใดที่ทราบข้อมูลแนะนำด้วยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

#19 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 09:02 PM

ลองอ่านได้จากเว็บ DOU สิครับ
http://main.dou.us/index.php

นี่เป็นตัวอย่างของการเรียนผ่านระบบ e-learning ครับ สรุปเรียนผ่านเว็บได้ครับ
http://master.dou.us/login/index.php

#20 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 09:35 PM

ผมรู้จักดาราคนนั้นดีครับผ่านทางญาติของเขา(ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว) ดาราคนนั้นก็ชอบเข้าวัดครับ ชอบทำบุญ ศรัทธาสายวิชชาธรรมกายหลวงปู่สด วัดปากน้ำ ด้วยครับ สาธุ (เจ้าหน้าที่ดาราของวัดเรา สามารถไปดึงตัวเขามาร่วมงานได้ครับ เพราะเขามีศรัทธาหลวงปู่สดเป็นทุนอยู่แล้ว)

ถ้าเขาไม่ยินดีในบาปที่สามีทำ ก็คงไม่เท่าไรนะครับ ก็ขอให้เขาทำใจได้เช่นนั้น แอบเอาใจช่วย

มีทัศนะเพิ่มเติมครับ

อีกกรณีที่อยากให้สำเนียกกันไว้ อย่ามองข้าม

อาชีพ ที่เป็นมิจฉาวณิชฌะ มีอาชีพเกี่ยวกับการฆ่าสัตว์ด้วย

ดังนั้น อย่ามองข้ามธุรกิจ ที่ร่ำรวยมาจากการฆ่าสัตว์ตัดชีวิตนะครับ ในประเทศไทยมีอยู่ สองตระกูลใหญ่ครับ ร่ำรวยติดอันดับโลก คงทราบนะครับ

หลายท่านมองข้าม เพราะธุรกิจนี้ไม่เป็น โลกวัชชะ แต่ผมว่า นับๆกัน บาปต่อบาป ตัวต่อตัวแล้ว บาปหนักกว่าเหล้าอีกนะครับ หลายเท่าตัวเลยทีเดียว เช่นฆ่าไก่เพื่อการส่งออกปีละสิบล้านตัว โอ้วววว ไม่ต้องคิดกันเลยครับว่าขุมไหน !!!

ในบางบริบท ผิดศีลข้อ 5 ก็อาจทำให้เสียสติสัมปะชัญญะ และผิดศีลข้ออื่นๆตามมาได้ทั้งหมด

การทำมาค้าขายเหล้าก็เสมือนไปสร้างให้คนอื่นมีนิสัยบาปต่อๆไปมากมายมหาศาล กรรมอาจจะไม่ทันตาเห็นแต่ก็ยั่งยืน

แต่ถ้าเจตนาฆ่าเป็นอาชีพนี่สิครับ บาปหนักนับประมาณไม่ได้เลย กรรมสำเร็จทันตาเห็น เพียงแต่จะมีเวรกรรมแต่ผู้สั่ง ผู้ฆ่า ผู้ถูกฆ่า

(แต่กลับเป็นอาชีพที่ไม่เป็นโลกวัชชะ ชาวโลกมองข้าม ไม่ค่อยตำหนิกัน ไม่เหมือนกับเหล้าเบียร์ ที่ถูกประณามสารพัด ++สมควรถูกประณามทั้งนั้นครับ++)

เคยมีนักการเมืองท่านหนึ่ง ก็ร่ำรวยระดับต้นๆของประเทศ ด้วยธุรกิจที่มาจากการส่งเสริมการฆ่าสัตว์ แต่สุดท้าย มีหิริ โอตตัปปะครับ กลับใจเปลี่ยนมาทำธุรกิจอื่นๆแทน (เกี่ยวกับปูนซีเมนต์) ปัจจุบันก็ยังร่ำรวยอยู่ ถึงแม้จะอนุบาลทางการเมืองก็ตามเถอะ

ก็หวังว่าตระกูลของสามีดาราสุดสวยคนนี้ ที่ร่ำรวยมาจากเหล้าเบียร์ จะกลับตัวกลับใจได้นะครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#21 Pete

Pete
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2010 - 11:13 AM

กระทู้ นี้ น่าสนใจ จริงๆ ครับ

#22 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2010 - 12:15 AM

น้ำเมา เป็นเหตุแห่งความวิบัติจริงๆ
http://www.dmc.tv/pr...2548-03-14.html

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป