ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยตอบทีค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr28165

usr28165
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 01:02 AM

ถ้าเรามีสิ่งที่ไม่สบายใจ หรือสิ่งที่ไม่ดีเกิดขึ้นกับเราอย่างเช่น ปัญหาที่ทำงาน ปัญหาครอบครัว การนั่งสมาธินี่เป็นตัวช่วยที่ดีที่สุดใช่ไหมคะ

#2 usr32632

usr32632
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 01:21 AM

พยายามบอกตัวเองว่า เรากำลังใช้วิบากกรรมเก่าอยู่ ช่างมัน เริ่มต้นใหม่ดีกว่า
สมาธิก็ช่วยได้ ถ้าคุณไม่คิดฟุ้งซ่านไปกับสิ่งที่เข้ามาในชีวิต

#3 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 01:34 AM

ตอบคุณ usr28165...

ขอตอบว่า "ใช่..จริงแท้ และแน่นอน เป็นคำตอบสุดท้ายค่ะ"

ดิฉันตอบเช่นนี้ เพราะว่า ตัวเองเป็นผู้พิสูจน์ด้วยตัวเองค่ะ และขอเสริมอีกหน่อยด้วยค่ะว่า นอกจากการนั่งสมาธิแล้ว เรายังต้อง ถือศีล 5 / 8, ทำทาน และเจริญสมาธิ(ภาวนา) ด้วย เป็นหลักสูตรสำคัญของชีวิตเราค่ะ

สิ่งที่คุณกำลังเผชิญนี้ มิใช่ปัญหาที่แท้จริงเลย ทุกคนผ่านปัญหาเช่นนี้ด้วยกันหมด ไม่ว่าเราจะมีฐานะอะไร เป็นใคร มีหน้าที่การงานเช่นไร ชนชั้นใดก็ตาม ล้วนแต่ต้องเจอกับปัญหาทั้งสิ้นค่ะ

เวลาไม่สบายใจ พยายามนะคะ พยายามหลับตานั่งสมาธิ ท่อง "สัมมา อะระหัง" กำกับใจเราไม่ให้ซัดส่ายมากเกินไปนัก แต่มันอาจจะยากสักหน่อยนะคะ เพราะเวลาเรากำลังว้าวุ่นใจ การนั่งสมาธิก็อาจจะยากสักนิดนึง แต่นั่งไปๆ มันจะชินกับการทำแบบนี้ค่ะ ทำให้ได้เป็นกิจวัตรนะคะ วางใจไว้ที่ศูนย์กลางกายตลอดเวลา วันหนึ่งเราจะชินกับการทำแบบนี้ค่ะ แล้วเมื่อเราเจอปัญหาใดๆ ก็ตาม การนั่งหลับตาจะทำให้ปัญหาคลี่คลายไปได้

สติมา...ปัญญาเกิด นะคะคุณ

ด้วยความปรารถนาดีค่ะ

.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 06:35 AM

ใช่ครับ ดังที่คุณเปรมว่ามา อุปมาเหมือนเรายืนอยู่ในที่มืด หนทางข้างทางดูพร่ามัว หากเราจุดไฟให้สว่างขึ้น เราก็จะเห็นปัญหา และเดินไปตามหนทางแก้ไขได้ถูกต้องน่ะครับ ใจที่ไร้สมาธิ ก็เปรียบเหมือนอยู่ในหนทางที่มืดมน ใจที่มีสมาธิก็เปรียบเสมือน จุดไฟขึ้นมาไงล่ะครับ

อุปมาเหมือน น้ำในถังที่ขุ่นมัว มองไม่เห็นสิ่งเจือปนข้างใน แต่เมื่อเรานำสารส้มไปกวนให้ตกตะกอน และปล่อยถังนิ่งๆไว้ ฝุ่นละอองก็จะตกตะกอน ทำให้น้ำใส เราก็จะเห็นปัญหาได้อย่างชัดเจน สมาธิก็เปรียบเสมือนปล่อยถังให้นิ่ง แล้วนำสารส้มไปกวนนั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 07:58 AM

มีหลายท่านครับที่พอมีปัญหาเครียด คิดแก้ไขยังไงก็คิดไม่ออก
แล้วพอมานั่งสมาธิใจหยุดนิ่ง สงบ อยู่ ๆ ก็คิดวิธีแก้ไขออก ก็แก้ไขปัญหายาก ๆ ได้หมด

ใจที่เครียด วิตกน่ะ ทำอะไรก็ทำได้ไม่ดีหรอกครับ เดี๋ยวก็พลาดนั่นพลาดนี่ ลืมนั่นลืมนี่
แต่พอใจสงบล่ะก็ คิดได้วิธีร้อยแปดเลย บางเรื่องง่าย ๆ แต่ทำไมเราคิดไม่ออก

หยาบกับละเอียดน่ะไปด้วยกัน ครับ
ถ้าใจหมองด้วยความเครียด โทสะ บุญน่ะส่งผลไม่ได้ แถมบาปยังได้ช่องอีกทำให้เรื่องยิ่งแย่
แต่ถ้าใจใส ใจนิ่งบุญจะส่งผลได้เต็มที ชนะอุปสรรค์ได้

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#6 Pete

Pete
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 08:20 AM

นั่งสมาธิ ถ้าฟุ้ง เครียดมากๆ ต้องอาศัย เสียงหลวงพ่อนำนั่งด้วยนะครับ
ไม่งั้นใจเราจะไม่นิ่ง แล้วหลวงพ่อท่านจะสอน มาในเสียงเองล่ะครับ จะทำให้เราพบทางออก

หรือ ถ้านั่งแล้วฟุ้งจริงๆ
อาศัยฟังธรรม ก็ช่วยได้นะครับ
เราเครียดเรืองอะไร ก็เอาเรื่องนั้นมาฟัง เช่น มงคลชีวิต 38 ประการ เป็นต้นครับ
หา โหลดได้จาก kalyanamitra.net นะครับ

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 08:41 AM

....ลองนั่งแบบเอาชีวิตเป็นเดิมพันดูซิครับ นั่งจนกว่าจะสบาย นั่งจนกว่าจะหมดทุกข์ แต่เวลานั่งอย่าคิด อย่าทุกข์ อย่าฟุ้งนะครับ อย่าวิตกวิจารณ์อะไรนะครับ นั่งนึกถึงพระพุทธรูป พระสงฆ์ หรืออะไรก็ได้ครับที่เป็นที่ระลึกอันสูงสุดแห่งพุทธศาสนา ทำไปเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบ ทำหลายๆครั้ง หลายๆวัน แล้วได้ผลอย่างไร มาบอกกันบ้างนะ หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 usr23182

usr23182
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 08:58 AM

ช่วงที่มีปัญหา เวลานั่งก็จะยังคงมีความฟุ้ง ความห่วง ความกังวล อยู่ค่ะ แต่ก็ต้องนั่ง เพราะใจจะค่อย ๆ ปล่อยวางได้ทีละนิด
และใจจะเริ่มชุ่มเย็นขึ้นค่ะ
แต่เมื่อลืมตาเรื่องทุกอย่างยังอยู่ ใจยังทุกข์ คุณต้องช่วยตัวเองด้วยค่ะ เช่น หาเพื่อนท่ี่สนิทไว้ใจมากที่สุด 1 คน พูดคุยปรึกษา
หาอะไรทำไม่ให้ว่าง ไปเที่ยวต่างจังหวัด เปลี่ยนบรรยากาศโดยการมาวัดให้บ่อย ๆ มาหอฉันยาย มาโบสถ์ มาวิหารหลวงปู่
สิ่งเหล่านี้เป็นต้นจะช่วยคุณได้ค่ะ

เคยมีพระอาจารย์ท่านหนึ่งได้สอนไว้ว่า อดทน หากำลังใจหรือสร้างกำลังใจให้ตนเอง คิดแง่บวก ทำแง่บวก พูดแง่บวก นั่งสมาธิ
4 อย่าง ที่คุณจะพาตัวเองออกจากความทุกข์ ได้ค่ะ

ข้อที่จะต้องระวังน่ะค่ะ บอกเล่าให้ฟังค่ะ ไว้เป็นข้อคิด ข้อเตือนสติค่ะ สิ่งที่จะต้องระวังมากที่สุด คือ การพูดกับทุกคนค่ะ
เมื่อยามที่คุณพูดอย่าพูดในแง่ลบ จะทำให้ใจคุณหมองยิ่งขึ้นน่ะค่ะ พูดแต่สิ่งที่เป็นคุณประโยชน์กับทุกคน อย่าพูด อย่าด่า ทุกคนที่เกี่ยวข้อง สิ่งนี้ให้ระวังเพราะจะได้ไม่ผิดศีลข้อที่ 4 ใจคุณก็จะใสด้วยค่ะ เพราะเหมือนคุณได้พูดให้สติตัวเองตลอดเวลา

เราเองเวลามีปัญหาไม่เคยด่า หรือ พูดถึงคู่กรณีให้เสียหายเลย เพราะระวังไม่ให้ผิดศีลข้อ 4 ค่ะ องค์แห่งศีลบริสุทธิ์ ใจก็จะสะอาดได้ง่ายค่ะ สติก็เกิดได้ง่ายด้วยค่ะ เมื่อนั่งสมาธิใจจะสงบได้เร็วยิ่งขึ้นค่ะ

หลวงพ่อธัมมชโย ท่านสอนเสมอว่า ให้ทิ้ง วาง หยุด เมื่อคุณเริ่มทิ้งได้ ทุกอย่างจะเริ่มดีขึ้นกับคุณ แต่ทุกอย่างต้องอาศัยเวลา
อย่าใจร้อนน่ะค่ะ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นค่ะ ( เตือนสติตัวเองด้วยค่ะ และ ตอนนี้เราก็ทิ้งอะไร ๆ ได้มากขึ้น อืมม ดีขึ้นค่ะ )

ขอให้คุณปลดกังวลได้เร็ว ๆ น่ะค่ะ แต่เราเป็นลูกหลวงพ่อ ต้องทำแบบที่ท่านสอน ขอเอาใจช่วยค่ะ

#9 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 09:17 AM

โดยปกติแล้ว ใจของคนเราจะหยาบมาก ๆ

เพราะทางโลก ดึงเราไป เราต้องเรียนหนังสือ ต้องคบเพื่อนทางโลก

ต้องนั่งสมาธิบ่อย ๆ เพื่อให้ใจละเอียด

ทุกครั้งที่นั่ง..ใจก็จะค่อย ๆ ละเอียดที่ละน้อย ๆ

ต้องนั่งทุกวันนะคะ

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 11:43 AM

ถ้าฟุ้งมากก็สวดมนต์เยอะๆควบคู่กับนั่งสมาธิครับ

#11 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 12:54 PM

ใช่ครับ สวดมนต์ก่อน แล้วนั่งธรรมะซิครับ ช่วยได้เยอะเลยครับ smile.gif

#12 anasta

anasta
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 02:43 PM

นั่งสมาธิแล้วพยายามปล่อยวาง นึกดวงแก้วใสๆไว้ที่กลางท้อง ไม่คิดเรื่องอื่นๆครับ

#13 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 04:26 PM

ถ้าเรามีสิ่งที่ไม่สบายใจ หรือสิ่งที่ไม่ดีเกิดขึ้นกับเราอย่างเช่น ปัญหาที่ทำงาน ปัญหาครอบครัว การนั่งสมาธินี่เป็นตัวช่วยที่ดีที่สุดใช่ไหมคะ

แต่ก่อนผมก็เป็นครับ แบบคุณนั่นแหละ

จนได้มาพบพระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย ครูบาอาจารย์ และคุณครูไม่ใหญ่แต่บุญใหญ่จริงๆ สอนให้เรารู้ว่า "เราเกิดมาสร้างบารมี เพื่อไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม"

นี่คือสาระที่แท้จริง อย่างอื่นคืองานของภาคอกุสลาธรรมา ที่คอยส่งเหตุมาให้เราต้องเหนื่อยยากลำบาก วุ่นวายใจ

วิธีแก้หรอครับ ดังนี้

ธาตุธรรมภายในต้องสะอาด สว่าง มีพลัง จะช่วยชำระล้างอกุศลภายใน ทำให้ทั้งภายใน และภายนอก มีแต่เรื่องดีๆ มีความสุขครับ

วิธีทำให้ธาตุธรรมภายในสะอาด ต้องทำจิตให้สว่าง โดยการ นั่งสมาธิไงครับ วางใจ 072 ให้สว่างๆ มีสติทำได้ทั้งวัน

รับรองข้างในสว่าง ชีวิตข้างนอกมีแต่ความสุขแน่นอน

แค่นี้ยังไม่พอ !!!

อย่าลืมรักษาศีล สร้างทานบารมี และนั่งสมาธิมากๆนะครับ ชีวิตจะเปลี่ยนไปจากหลังเท้าเป็นหน้ามือเลยที่เดียว เป็นกันทั้งนั้น ทุกๆคนครับ รับรองได้

แล้วไปศึกษาเรื่องเคล็ดลับการสร้างบารมี 5 ข้อ การบ้าน 10 ข้อ และห้องมหาศิริมงคล 5 ของคุณครูไม่ใหญ่ด้วยนะครับ

ต่อไปให้พระพุทธพจน์ไว้เป็นกำลังใจนะครับ

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า

"ที่นี่ไม่วุ่นวายหนอ ที่นี่ไม่ขัดข้องหนอ มาเถิด จงนั่งลง เราจะแสดงธรรมให้เธอฟัง....มีใจสงบ เบิกบาน ผ่องใส"

"บุคคลเหล่าใด มีเพียงความเชื่อ เพียงความรักในเรา บุคคลเหล่านั้นทั้งหมด เป็นผู้มีสวรรค์เป็นที่ไปในเบื้องหน้า"

จากพระไตรปิฎก เล่มที่ ๔ พระวินัยปิฎก เล่มที่ ๔ มหาวรรค ภาค ๑ เรื่องพระยสะ และ อลคัททูปมสูตร มู. ม. (๒๘๘)

ธรรมะ ง่ายๆ สบายๆ ในร่มเงาพระรัตนตรัย และหมู่คณะของเราครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#14 usr28165

usr28165
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 04:48 PM

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ สำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำ smile.gif

#15 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 09:42 PM

.....ยังนั่งน้อยไปครับ....
.....ต้อง...นั่ง...นั่ง....นั่ง....นั่ง...นั่งๆๆๆๆ....................
.....อีกมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.......ครับ