ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความซื่อสัตย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23182

usr23182
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2010 - 04:01 AM

คนมีหลายแบบ หลายนิสัย หลากหลายที่มาจากครอบครัวที่แตกต่างกัน มาจากพื้นฐานการศึกษาที่แตกต่างกัน
แต่ ทุกคนต่างก็ต้องการคนซื่อสัตย์ ทุกคนคาดหวังที่จะได้คนที่ไว้ใจได้ ซื่อสัตย์ต่อกัน ไม่ว่าจะเป็นแฟนกัน คนลงทุนร่วมกัน คนงาน
แต่ ในสังคมทุกวันนี้ สังคมเปลี่ยนแปลงไปจากอดีต ผู้คนไม่ได้ให้ความสำคัญกับการรักษาศีล ความซื่อสัตย์ที่ควรมีให้กันและกัน

ในสังคมปัจจุบัน ชายหญิง ต่างเห็นเป็นเรื่องธรรมดา ที่จะคบที่เดียวหลาย ๆ คน แบบเผื่อเลือกว่าจะรักใครดี โดยไม่สนใจว่าเป็นการ
ผิดศีลหรือไม่ เพราะเห็นคนในสังคมกระทำต่อกันจนเหมือนเป็นเรื่องปรกติ คนหลายคนในสังคมบอกว่าไม่เป็นไรหรอก ก็แค่คบกันอยู่
ยังไม่ได้แต่งงานเลย คบหลายคนน่ะดี จะได้เลือกได้ว่าใครดีที่สุด
แต่ ความซื่อสัตย์ที่จะมีต่อกันนั้นต้องเริ่มต้นตั้งแต่คบกันดูใจกัน เมื่อแต่งงานแล้วความซื่อสัตย์นั้นก็จะยั่งยืน เพราะมีความรักความไว้ใจต่อกัน ชีวิตคู่ก็จะยั่งยืนไม่แตกร้าวได้ง่าย เหมือนคนที่คบเผื่อเลือกเพราะเมื่อแต่งงานแล้วก็พร้อมที่จะออกนอกทางได้ตลอดเวลา
เพราะเห็นเป็นเรื่องปรกติกับเขาซะแล้ว ความแตกร้าวก็จะมาเยือนได้ง่ายมาก

=============================================

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า ความซื่อสัตย์ควรเริ่มตั้งแต่ใจที่ไม่วอกแวกต่อใคร ๆ ควรมั่นคงกับอารมณ์และความรู้สึกของตนเองต่อคนที่เราชอบ
การมีเพื่อนมาก ไม่ใช่หมายความว่าจะเป็นการคบแบบเผือเลือก แต่การมีเพื่อนนั้นเป็นสังคมที่เราต้องอยู่กับความจริงที่เรายังต้องมีเพื่อน
เพียงแต่จะต้องรู้จักระวังคำพูด การกระทำ และ ใจ ของตัวเองที่จะไม่นอกใจต่อกัน

เราเองเป็นคนหนึ่งที่เกลียดการคบแบบเผื่อเลือก ถ้าคนเราไม่มีความซื่อสัตย์ต่อกัน ก็แสดงว่าคบกันไม่ได้แล้ว

ความซื่อสัตย์ต่อใครสักคนจึงไม่ใช่เป็นความโง่ แต่ เป็นความถูกต้อง และ ความสุขที่ได้เริ่มต้นวางรากฐานความมั่นคงของชีวิตคู่

ลักษณะการมีเพื่อนมาก จึงแตกต่างกันกับ การคบแบบเผื่อเลือก

การต้อนรับเพื่อน ถือเป็นการปฏิสันถารอย่างหนึ่ง เพียงแต่เราต้องรู้จักการวางตัวให้ถูกต้อง
การคบแบบเผื่อเลือก นั้นเป็นการวางตัวที่ไม่เหมาะสมทั้งต่อสาธารณะ และ ลับหลัง และโดยเฉพาะใจที่มีให้หลายคนแสดงให้เห็นว่าไม่มีความซื่อสัตย์กับตนเองและคนอื่น คนอย่างนี้คบไม่ได้

===============================================

การที่คิดจะสร้างบารมี จึงต้องเริ่มต้นที่ใจของตัวเองก่อน เพียงแค่ความซื่อสัตย์ต่อใจตนเองยังทำไม่ได้ แล้วจะซื่อสัตย์และมั่นคงกับ
การสร้างบารมีได้อย่างไร ศีลบารมีจึงเป็นเบื้องต้นของการสร้างบารมีอื่น ๆ ที่สำคัญที่สุดของการสร้างบารมี

อยากให้คนทั้งหลายมารณรงค์กันสร้างความซื่อสัตย์ ก็จะเป็นการสร้างสังคมให้สงบสันติสุขกันได้ ปัญหาในสังคมที่บ้านแตก หรือ
เด็กมีปัญหา ทั้ง การขายยาบ้า การขายบริการ ก็จะน้อยลง เพราะคนเริ่มเห็นความสำคัญกับการซื่อสัตย์ต่อกันและกัน

หากเราเริ่มต้นที่ตัวเราเองที่จะมีความซื่อสัตย์ ขยายความคิดนี้สู่คนอื่น ๆ ในสังคม อีกหน่อยสังคมก็จะสงบสุขมากยิ่งขึ้นและสันติสุขของ
โลกก็จะบังเกิดขึ้น เพียงแค่เราเริ่มต้นที่ตัวเราเองก่อนให้มีความซื่อสัตย์

เพื่อน ๆ ชาว DMC มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างค่ะ แลกเปลี่ยนทัศนคติ ความรู้ ให้กันก็จะได้ช่วยให้สังคมสงบสุขมากขึ้นค่ะ

ไม่ว่าท่านใดจะปราถนาแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ตาม ก็อยากให้ทุกคนมีความซื่อสัตย์ต่อกัน กับ เพื่อน กับเจ้านาย กับคนในครอบครัว
ขอให้ทุกคน ทุกบ้าน มีความสุขค่ะ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2010 - 07:13 AM

ไอเดียไม่เลวเลยนะครับท่านระเบียบรัตน์ เอ๊ย...ไม่ใช่ ท่าน นรอ.23182 มันคุ้นๆนะครับ ขออภัย ขออภัย

เอ....แต่ว่า ถ้างั้นก็รณรงค์ให้คนรักษาศีลเจริญภาวนาอย่างที่หมู่คณะเรากำลังทำอยู่นี้ซะทุกคนไม่ง่ายกว่าการมารณรงค์แยกเป็นเรื่องๆหรือครับ

ชวนมาบวชอุบาสิกา 1,000,000 ท่าน ชวนมาบวชเข้าพรรษา 1,000,000 รูป ให้ทุกท่านได้รู้ความจริงของชีวิต ให้ทุกท่านรู้แนวทางเดินในการดำเนินชีวิตทั้งทางโลกและทางธรรม รับรองไม่กี่ปี สังคมโลกสงบสุขแน่นอน

ยังไงก็แล้วแต่ มีแนวทางปฏิบัติอย่างไรที่น่าสนใจก็มาแชร์กันอีกนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 27 May 2010 - 07:53 AM

...สิ่งหนึ่งที่พระศาสดา เผยแพร่พระพุทธศาสนาในช่วงที่ท่านตรัสรู้ใหม่ๆนั้น ท่านทำเพียงลำพัง แต่เหตุใดพระพุทธศาสนาจึงขยายกว้างออกไปได้ทั่วโลก ไปสู่พระสาวก และปุถุชนทั่วหล้า เราต้องใช้วิธีนั้นนั่นแหละครับ ขจัดความเห็นผิด สร้างศรัทธา เห็นโทษภัยในวัฏฏะ เชื่อในนรกสวรรค์ เชื่อในบาปบุญ ฯลฯ องค์พระศาสดาทำได้ แม้ทำเพียงลำพัง หมู่คณะเราก็ต้องทำได้ และเราช่วยกัน ก็ต้องทำได้เช่นกัน และต้องให้ได้ดีกว่า เพราะว่า หมู่คณะเรามาเกิดเพราะการณ์นี้ เราตามกันมา
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2010 - 08:46 PM

......................................

....................................................เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

ขอเชิญชวนมาบวชอุบาสิกาแก้วค่ะ และชวนคนอื่น ๆ มาด้วยมาก ๆคนก็ยิ่งดี จะได้เรียนรู้สิ่งดี ๆไปพร้อม ๆกันนะคะ

และขอชวนชม DMC ช่องนี้ช่องเดียว เพราะที่นี่ที่เดียวมีคำตอบเพื่อความสุข สันติที่แสวงหากัน..................................ค่ะ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 May 2010 - 08:22 AM

แถวบ้านผมมีไฟไหม้เสาไฟฟ้า เลยทำให้ Internet ล่มไปหลายวัน ก็เลยหายหน้าไปหลายวันเหมือนกัน บอร์ดเคลื่อนไหวเยอะเหมือนกันนะเนี่ยขนาดเข้าหลังร้าน ไม่รู้ Internet แถวบ้านผมจะซ่อมเสร็จก่อน หรือ DMC จะปรับปรุงหน้าร้านเสร็จก่อนกันแน่ อิอิ

เอ้าเข้าเรื่องดีกว่า ฆราวาสธรรม 4 ประการ ได้แก่ สัจจะ ทมะ ขันติ จาคะ
สัจจะ ก็เป็นตามที่ เจ้าของกระทู้จั่วหัวข้อไว้ คือ ความซื่อสัตย์
ทมะ ก็คือ ความข่มใจ
ขันติ ก็คือ ความอดทน
จาคะ ก็คือ ความเสียสละ

ผมว่า ถ้าฝึกแต่สัจจะอย่างเดียว แต่ไม่ได้ฝึก ทมะ ขันติ จาคะ นี่ ก็จะไม่ใช่ผู้ครองเรือนที่มีคุณธรรมที่สมบูรณ์น่ะครับ
หากมีสัจจะ แต่ไม่ข่มใจ และไม่อดทน กับสิ่งเย้ายวน ก็จะอยู่อย่างทุกข์ใจมากๆ เลยล่ะครับ เช่น สามีแต่งกับภรรยาคนแรก
ต่อมาเกิดไปชอบผู้หญิงคนที่สองขึ้นมา แต่ด้วยความที่มีสัจจะ จึงไม่นอกใจภรรยา แต่เพราะไม่รู้จักข่มใจ และอดทน ชีวิต
เขาแต่ละวันก็เลยอึดอัดขัดข้องอย่างยิ่งเลยล่ะครับ นี่เพราะฝึกไม่ครบเคล็ดวิชาฆราวาสธรรม 4

อ้อ หากฝึกแต่สัจจะ แต่ไม่ฝึกจาคะ เขาก็จะซื้อสัตย์ แต่แล้งน้ำใจครับ เช่น ไม่คดไม่โกง แต่ไม่เคยคิดช่วยเหลือใคร เป็นต้น
ดังนั้น ทำอย่างที่คุณทัพพีบอกมาจะ Work สุดๆ คือ ชวนมาบวชพระ หรือ อบรมอุบาสิกาแก้ว จะได้ฝึกได้ครบทั้ง 4 เลยล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร