ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จะมีวิบากกรรมหรือเปล่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กน้อยในเมืองใหญ่

เด็กน้อยในเมืองใหญ่
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2010 - 08:55 PM

ตอนนี้ผมทำงานในร้านอาหารไทยแห่งหนึ่งในกรุงลอนดอน ปกติผมจะทำหน้าที่เสริฟอาหารให้ลูกค้า แต่บางที
ก็จำเป็นต้องเกี่ยวข้องกับการเสิร์ฟเหล้า และเครื่องดื่มมึนเมาให้ลูกค้าด้วย ความรู้สึกของผมคือไม่อยากทำตรงส่วนนี้เลยเพราะ
แต่เป็นหน้าที่ที่ต้องทำ รบกวนผู้รู้ช่วยคลายความสงสัยให้ผมด้วยครับว่า การเสิร์ฟเครื่องดื่มมึนเมา
ให้ลูกค้าด้วยการไม่มีเจตนาที่จะทำจะมีวิบากกรรมหนักเบา อย่างไร ขอบคุณครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 29 May 2010 - 10:28 PM

..แม้กระทำโดยไม่มีเจตนา กฎแห่งกรรมก็ไม่ละเว้น กรรมที่ต้องมาพัวพันเกี่ยวกับธุรกิจน้ำเมา วิบากกรรมนี้ ก็เพราะเคยมีส่วนร่วม เคยชวนเพื่อนหรือคนรู้จักมาดื่ม มาเสพ หรือเลี้ยงสุรา ฯลฯ หรือเป็นผู้แนะนำ ให้การสนับสนุน ฯลฯ ทั้งผู้เสพ และผู้ขาย มาส่งผล แน่นอนอาจไม่ได้ทำไว้ในชาตินี้มาก่อน แต่ชาติที่แล้ว จำไม่ได้ เพราะภัยในวัฏฏะสงสารที่ทำให้ลืมการกระทำของอดีตชาติ ก็จะมีผลทำให้มายุ่งเกี่ยวกับธุรกิจน้ำเมา หรือคนเสพน้ำเมานั่นเอง ตามแต่วิบากกรรมนั้นๆ ถ้าทำไว้กับคนเสพก็ต้องมาเลี้ยงดู อุปถัมภ์คนเมา ถ้าทำไว้กับผู้ขายด้วยการสนับสนุนก็ต้องมาช่วยเขาขาย มาเชียร์ มาบริการ ฯลฯ แต่สุดท้ายชาตินี้ทำอีก ก็ต้องมีวิบากกรรมต่อไปอีก ยกเว้น จะทำบุญ และเข้าถึงองค์พระ และหักดิบธุรกิจหรือการงานเช่นนี้เสียทันที ไม่งั้น ...ชาติหน้าเจอกันอีก และทำต่อแบบนี้อีกแน่ แต่ทว่า จะพักไปอบายก่อน แล้วผุดขึ้นมาต่อ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2010 - 08:09 AM

ไม่ต้องกลัวไปหรอกครับ ถ้าแค่ "ทำตามหน้าที่" ด้วยความบริสุทธิ์ใจ

แต่ต้องตั้งมั่นอย่างที่สุดนะครับที่จะไม่มีการพูดหรือแสดงออกเพื่อเป็นการแนะนำให้แก่ลูกค้าให้เกิดการดื่ม อย่าแนะนำเครื่องดื่มแอลกอฮอร์ใดๆแก่ลูกค้า เราแค่มารับออร์เดอร์เฉยๆ ถ้าลูกค้าถามว่าเรามีอะไรบ้าง เราก็บอกไปตามเมนูที่เรามีเท่านั้น อย่าได้แนะนำสิ่งใดสิ่งหนึ่งเป็นพิเศษเพื่อให้ลูกค้าเกิดความอยากในการดื่มเด็ดขาด หรือถ้าลูกค้าต้องการคำแนะนำพิเศษเราก็โยนให้ผู้จัดการร้านมาแนะนำก็ได้ครับ บอกไปเลยว่าเราไม่ถนัด เดี๋ยวจะเสียลูกค้า แล้วก็พยายามเลี่ยงที่จะเรียนรู้สิ่งเหล่านี้เพื่อเอาตัวรอด

และอย่าอนุโมทนาบาปด้วยการกล่าว "Enjoy your drink" แก่ลูกค้าโดยเด็ดขาดเวลาไปเสิร์ฟเครื่องดื่มแอลกอฮอร์ แค่ "Here/This your order" แค่นั้น และถ้ามีโอกาสก็ลองแนะนำเครื่องดื่มสมุนไพรอื่นๆของไทยเราแก่ลูกค้าแทนก็ได้ครับ

อย่าใจหมอง อย่าจิตตกครับ คนเขาเลือกที่จะลองลิ้มชิมรสชาตินรกกันเอง เราไม่ได้เอาไปให้เขาด้วยเจตนาของเราที่จะให้ เราไม่ได้เชิญชวนให้ดื่ม เราไม่ได้คิดว่าเขาดื่มก็เพราะเรา แค่นี้ก็พอแล้วครับ จำไว้เราแค่ทำหน้าที่เสิร์ฟอาหารเท่านั้น ทำตรงนี้ด้วยความร่าเริงแจ่มใสดีกว่าครับ ไปเครียดไปกังวลจะไม่ดีต่อตัวเองนะครับ

ว่างๆก็แวะไปที่วัดสาขา ศูนย์สาขา หรือบ้านกัลยาณมิตรแถวๆนั้นบ้างนะครับ จะได้พูดคุยให้จิตใจสบายครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2010 - 01:39 PM

ถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ

ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก็ทำตามที่คุณทัพพีฯว่าไว้เพื่อ minimize damage ครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 30 May 2010 - 08:14 PM

...บ่ได้ตั้งใจอธิบายให้น่ากลัวเน้อ แค่ให้เรามีหิริโอตัปปะ และเห็นโทษภัยที่แท้จริง เพื่อที่เราจะได้เกรงกลัว และรู้ทันผลแห่งกรรมจ้า โหสิ โหสิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2010 - 07:20 AM

อย่าเอาใจไปโมทนาละกันครับ เราเลี่ยงไม่ได้แต่เราก็ไม่ยินดี

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 31 May 2010 - 11:32 AM

ทางที่ดี หางานใหม่ หรือตำแหน่งใหม่ที่ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับการเสริฟสุรา ... จากเคส ไม่มีละเว้น อาจจะต้องไปเกิดในสังคมที่ดื่มกินนสุราเป็นอาจิณ(หนักหน่อยก็ต้องไปดูแลคนบ้าใบ้ปัญญาอ่อน) การจะกระทำความดีทำได้ยาก แม้นไม่ยินดีแต่ไปเกิดในถินที่เขาดื่มสุราเป็นอาจิณ จะนั่งสมาธิก็เสียงชนแก้วมาเข้าหู ไหวหรือ...

มั่่นทำบุญและอธิฐานจิตดีๆให้ได้สัมมาอาชีวะ ดีกว่าครับ ระหว่างนี้ก็ทำตนให้ถึงพร้อม ด้วยการศึกษา หรือฝึกวิชาชีพอื่นๆที่จะทำให้ได้สัมมาอาชีวะควบคู่กันไป

หรือดีกว่านั้น ถ้าสามารถเป็นกัลยาณมิตรให้เจ้าของร้านเข้าใจเรื่องโทษของสุรา