ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แม้ถูกกลั่นแกล้งเพียงใด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2010 - 09:49 AM

เช้านี้เมื่อลงจากรถ ได้หยิบหนังสือบันทึกอุปัฏฐาก ของคุณ โค้ก ติดมือขึ้นมาที่ OFFICE ด้วย

ก่อนเริ่มทำงานเลยชาร์ตพลัง ด้วยการเปิดเล่นๆ ดูข้างในอีกทีก็ได้พบขุมพลังแห่งกำลังใจที่ดีอยู่แล้วให้ดียิ่งๆ ขึ้น......ดังนี้

อาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2542

ขณะที่เอากระดาษเปล่ามาสำรองไว้ให้หลวงพ่อได้เขียน บังเอิญเจอโคลงบทนี้เข้า

" ถึงแม้ถูกกลั่นแกล้ง เพียงใด

แต่จิตกลับสดใส ผ่องแผ้ว

เพราะรู้ว่าเป็นใคร อยู่ฉาก หลังแฮ

วันหนึ่งคงไม่แคล้ว จับได้ ต้นดำ "

หลวงพ่อเขียนโคลงบทนี้ตอนไหนก็ไม่รู้
บางทีท่านอาจเขียนตอนที่อยู่เงียบๆ
หรือบางทีอ่านอาจจะรำพึงกับตัวเองก็ได้
เพราะท่านตั้งใจที่จะปราบต้นเหตุแห่งกิเลส โลภ โกรธ หลง
ที่ดำมืดให้หมดไปจากใจของมนุษย์เราทุกๆ คน

ที่มา : อลงกรณ์ สถาปิตานนท์
หนังสือบันทึกอุปัฏฐาก
พิมพ์ครั้งที่ 2 พฤษภาคม 2552 หน้าที่270-271

กราบขอบพระคุณเจ้าค่ะ
และขอขอบพระคุณคุณโค้กด้วยค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 June 2010 - 11:54 AM

มันก็จริงเนอะ ถ้าสมมุติเพื่อนรักของเรา อยู่ๆ ก็ถูกผีสิงใจ แล้วพาพรรคพวกมาจับตัวเราไว้ แล้วก็ทำร้ายเราต่างๆ นาๆ
แต่เราก็ไม่ได้โกรธเพื่อนเพราะรู้ว่า เพื่อนถูกผีร้ายสิงใจอยู่
และวันหนึ่งเราจะต้องหาทางจับผีตนนี้ให้ได้

หมายเหตุ อธิบายเพิ่มนิดหน่อยว่าในที่นี้ ผีตนนี้ ก็หมายถึง กิเลสมาร นั่นเองครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2010 - 12:18 PM

สาธุ สาธุ สาธุ อดทนอดกลั้นมากๆสู้ๆทำความดี ทาน ศีล ภาวนา ทุกๆวันไม่มีเบื่อจนกว่าจะหมดกิเลสบรรลุมรรคผลนิพพาน

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 24 June 2010 - 10:20 PM

..ไม่ช้าจับได้แน่ อิอิ ถอดร่างเงาะป่าให้ได้
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2010 - 02:27 PM

"ต้นดำ" มันเป็นเจ้าของกฎแห่งกรรม....ใช่ไหมครับ
แบบนี้...มันก็ไม่ต้องรับกรรมที่มันทำขึ้น...ซิครับ
เข้าข่าย "ดับเบิลมาตรฐาน" เลย...ครับ
จับมันได้แล้ว....จะจัดการมันยังไงดีครับ ถึงจะสาสมกับสิ่งที่มันทำขึ้น
ถ้าปล่อยมันไปแล้ว...มันอาจหวนกลับมาสร้าง "กฎแห่งกรรม" ขึ้นใหม่อีกก็ได้
นาน..นานไปแล้ว..เมื่อฝ่าย "กุสลาธรรมา"..ลืมเหตุการณ์...ในอดีตไปหมดแล้ว
ฝ่าย "อกุสลาธรรมา" อาจกลับมาเป็นใหญ่ได้อีก...ก็ได้นะครับ
วนไปวนมา...อยู่อย่างนี้เรื่อยๆ...คงจะเหนื่อยกันอีกหลายรอบ
ไม่รู้จักจบจักสิ้นนะ...ผมว่านะ................"คิดเล่นๆ..นะครับ"
(เพราะ..นานๆ..ไปมากๆ....ไม่มีที่สิ้นสุด...คนเราชอบลืมอดีต..ลืมป้องกัน
ไม่ให้เหตุการณ์ในอดีต....ที่เลวร้าย...ย้อนกลับมา...เกิดขึ้นอีก)

#6 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2010 - 03:51 PM

สาธุค่ะ กำลังอยากได้กำลังใจพอดีเลยค่ะ

#7 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2010 - 10:16 PM

จะจัดการมันยังไงดีครับ ถึงจะสาสมกับสิ่งที่มันทำขึ้น

เวลานั้นเราไม่มีความโกรธเกลียดกันแล้วครับ

จริงไหมละครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48