ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ทำหน้าที่ ณ ที่ที่แวดล้อมไปด้วยเพื่อนต่างศาสนา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 12:13 AM

เอาภาพการทำหน้าที่ชวนบวชที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยามาฝากค่ะ

ถึงแม้จะแวดล้อมไปด้วยเพื่อนต่างศาสนาที่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว อีกทั้งยังมีการประกาศเสียงตามสายให้ความช่วยเหลือชาวไทยพุทธ ที่ประสบปัญหาทางการเงิน แต่ทุกคนก็ทำหน้าที่ด้วยความตั้งใจ จนได้ยอดใบสมัครจำนวนมาก ทุกครั้งที่ทีมงานลงไปทำหน้าที่ก็จะมีใบสมัครกลับมาด้วยเสมอ จะเห็นได้ว่าผู้มีบุญเค้าคอยเราอยู่ ขอเพียงเราออกไปทำหน้าที่ก็พอ และที่ประทับใจสุดๆ ก็คงจะหนีไม่พ้นผู้สมัคร ที่ปั่นจักรยานมาพร้อมคุณแม่ กรอกใบสมัครทั้งน้ำตา ด้วยความดีใจที่มีโครงการนี้ เพราะตั้งใจจะบวชให้แม่ตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ไม่มีเงิน เลยทำให้ไม่ได้บวช พอได้ยินเสียงโฆษณาบวชฟรี ก็รีบมาสมัครถึงวัดเลย

บางท่านก็เก็บโบว์ชัวร์ชวนบวชของโครงการที่แล้วไว้ พอทราบข่าวการบวชก็รีบโทรมาสอบถาม และนัดกรอกใบสมัครทันที

ล่าสุดก็มีผู้บริหารหลายโรงเรียนลุกขึ้นมาให้ความร่วมมืออย่างเต็มที่

ก็ขอเอาบุญจากการทำหน้าที่ในครั้งนี้มาฝากเพื่อนๆ ชาวเวปทุกคนค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  CIMG4073.JPG   1.05MB   31 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  CIMG4111.JPG   926.66K   33 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  100_6536.JPG   375K   30 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  100_6546.JPG   386.82K   31 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  100_6521.JPG   349.2K   32 ดาวน์โหลด

#2 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 12:26 AM

สาธุ ๆ อนุโมทนาบุญค่ะ
เห็นอย่างงี้แล้ว..ไม่อยากหยุดทำหน้าที่เลยนะคะ

อยุธยาก็มีต่างศาสนาแยะแล้วหรอคะ อ่าาาา..

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 01:05 AM

สาธุการทหารหารตะวันธรรม
สู้สงครามตามขุนพลด้วยใจใส
อยุธยาไม่เคยสิ้นถิ่นยอดชาย
บวชทั่วไทยมากที่สุดต้องอยุธยา
เพราะเมืองนี้ห้าร้อยวัดมากที่สุด
มีชาวพุทธชายแมนๆมากหนักหนา
ห้าร้อยวัดวัดละร้อยปลื้มอุรา
อยุธยาทะลุเป้าเราช่วยเชียร์

#4 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 01:26 AM

ที่อยุธยา มีมัสยิดมากที่สุดในประเทศ ส่วนที่เชียงใหม่มีโบสถ์คริตส์มากที่สุดในประเทศ ohmy.gif ข้อมูลโดยกรมการศาสนาครับ ที่เชียงใหม่ในเขตอำเภอเมือง มีโบสถ์คริตส์มากกว่าวัดพุทธ !!! ไม่น่าเชื่อใช่ไหมครับ แต่ก็เป็นไปแล้ว เพราะโบสถ์เขาเปิดง่ายมากครับ แค่เช่าห้องแถว อาคารพาณิชย์ แล้วตกแต่งเป็นศาสนสถานก็ได้แล้วครับ และมีการระดมทำกิจกรรมกันทุกวันด้วยครับ ว้าาาาาาาาก

ชาวศาสนาอื่นๆ เขามีน้อยกว่าพุทธมาก แต่ความที่น้อย ทำให้รวมพลังได้ชัดเจนอย่างมีประสิทธิภาพ ที่เขาจะแทรกซึมไปในภาคส่วนต่างๆของประเทศไทยนี้ และค่อยๆกลืนภาคส่วนต่างๆของชาวพุทธไปทีละนิดๆ ไปตามเจตนารมณ์ของเขา

ส่วนชาวพุทธที่หน่อมแน้มก็มีมาก ไม่ค่อยจะรู้ทันเขา ก็เอาแต่สมานฉันท์แบบหน่อมแน้ม ไม่รู้จักที่จะระแวงระวัง ไปๆมาๆก็เสร็จเขาหมด

เรื่องสมานฉันท์ และศาสนาสัมพันธ์ ควรทำอย่างระมัดระวัง และรู้จักเฟ้าระวังไปในที มิใช่ทำเป็นนักบุญจอมอารีย์ แสดงออกว่าผมรักทุกศาสนาไปจนซะไม่ลืมหูลืมตา ที่ไหนได้ชาวศาสนาอื่นๆเขาแอบหัวเราะอยู่ว่าไอ้นี่อ่อนหัดเสียจริงๆ (แต่ชาวต่างศาสนิกที่มีไมตรีจิตจริงๆไม่เสแสร้ง ไม่มีอะไรแอบแฟง ขอสาธุด้วยครับ จากใจจริง)

ศาสนาอื่นๆนั้นดีครับ แต่คนที่นำศาสนามาเพื่อประโยชน์ของตนเองที่ไม่ดี เราชาวพุทธก็อย่าหน่อมแน้มกันมากไปนะครับทุกๆท่าน

ตอนนี้เท่าที่ทราบโครงการของวัดเราโดยคุณครูไม่ใหญ่ เป็นที่หวาดหวั่นของชาวศาสนาอื่นมากมาย ผมทราบ เพราะผมเนียนๆไปอยู่ในกลุ่มเขามาครับ อิอิ rolleyes.gif

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 02:18 AM

คอนเฟิร์มว่ามีผู้มีบุญรอเราอยู่ในพื้นที่จริงๆ แม้นในพื้นที่ที่มีเพื่อนต่างศาสนิกอยู่มาก ก็ยังมีผู้มีบุญรอเราเสมอ

เห็นภาพถ่ายแล้วน่าปลื้มครับ เก็บรักษาไว้นึกถึงบุญเรื่อยๆบ่อยๆ ดวงบุญจะได้ใสสว่าง smile.gif

PS: พรุ่งนี้มาวัดทาน'สละ' หวานๆ กันนะ พบกันที่บูธ เสา E6

#6 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 02:44 AM

สาธุค่ะ เข้าใจว่าทีมต่างศาสนาเขาทำงานไม่ขัดแข้งขัดขากัน

แต่ถ้าเข้าใจไม่ผิดจากภาพที่เห็น ๆกันเดี๋ยวนี้พุทธศาสนาก็ดีขึ้นมากเป็นลำดับ ๆ

เพราะการทำงานไม่โดดเดี่ยวอีกแล้วมีหมู่คณะที่คอยประสานงานกัน แม้ว่าจะ

ยังมีมารคอยขวางกั้นอยู่ก็ตาม

#7 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 12:05 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 06:42 PM

สาธุค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 07:49 AM

ห้าร้อยวัดวัดละร้อยปลื้มอุรา
อยุธยาทะลุเป้าเราช่วยเชียร์

ในวงอาหารวันนี้ก็มีการพูดถึงจ.อยุธยา ว่า ต่างศาสนิกเยอะมาก
แบบว่าสร้างคร่อมกันระหว่างวัดเก่าของเราเลย สู้ๆ นะคะ
นักเรียนอนุบาล Love Boon สู้ ไม่ถอยค่ะ

#10 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 03:38 AM

สาธุ ครับผม

#11 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 10:49 PM

...ต้องเรียนทุกท่านตรงนี้นะครับ จากการที่ผมมีเพื่อนอาสาสมัครไปทำหน้าที่ทุกภาคของประเทศ สรุปได้ว่า ทุกจังหวัด ทุกพื้นที่ มีต่างศาสนิกจำนวนมากกกก (จ้างให้ก็ไม่บอกว่าศาสนาใด) และมีแผนขยายเร็ว แรง และใช้เงินเป็นตัวนำ และเขาเหล่านั้นวางแผนมาดี แนบเนียบ ซึมลึก แทรกไปได้ทุกจุด แฝงในระบบและหน่วยงานทุกส่วน (นานแล้วด้วย) ส่วนอยุธยา เหลือแต่ชื่อวัด กับพื้นที่ของวัดเท่านั้น วัดไม่สามารถขยายพื้นที่ได้อีกแล้ว มีแต่จะถูกเบียด ได้ก็แต่เพียงตรึงกำลัง ตรึงพื้นที่ไว้ให้นานที่สุดเท่านั้น และเป็นเช่นนี้เกือบทุกวัดด้วย ...บอกเท่านี้พอดีก่า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#12 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2010 - 02:02 AM

สาธุ ครับ

ศาสนา จะไม่สูญสลาย เมื่อเชื่อฟัง คุณครูไม่ใหญ่

รักหลวงพ่อ ครับ