ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมหนีมา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 12:00 AM

ผมหนีมาจาก ช่องฟรีทีวี ต่างๆ

ผมหนีจากทอล์คโชว์ บางรายก็เอาดารามาพูดคุย บางรายการก็เอา พวกมิจฉาชีพมาออก บางรายการก็เอาไฮโซ มาออก

จนผมมาพบ........ฝันในฝันวิทยา.........ดูที่ไร มันปลื้มปิติ มีแต่ความอิ่มเอมใจ หัวใจมันชุ่มด้วยความสุข เป็นระยะๆ รักคุณครูไม่ใหญ่ หัวหน้าชั้น รองหัวหน้าชั้น และนักเรียน ฝันในฝันทุกคน

ผมหนีจากละคร ที่ใครๆก็ว่า น้ำเน่าๆ แต่ก็ดูอยู่นั่น .... ผมก็ไม่ดู นานแล้ว

จนผม มาพบ ละครฟื้นฟู ศีลธรรม........อยากให้ทำเยอะๆจังครับ ทั้ง นักแสดง บท และผู้กำกับ เป็นงานชิ้นเอกทั้งนั้น ยิ่งดู ยิ่งมีความสุข

ผมรู้แล้ว ว่า DMC ช่องนี้ช่องเดียว ไม่เกินไป จริงๆ

ผมหนีจากเวป ที่เข้าไปก็มีแต่เรื่องเดิมๆ จนผม ตั้งหน้า DMC.tv เป็นหน้าแรก เข้ามา ที่ไร ก็เจอ หลวงพ่อฯ เจอรายการดีๆ เจอ อย่างแรงแสนรูป จนผมอยากบวช โดยที่ไม่มีใคร ขอร้องหรือบังคับให้บวช เลย แม่ พ่อ และ พี่สาวดีใจมากครับ ถึงแม้จะบวชนาน เพราะที่บ้านทำงานแบบครอบครัว ก็ อดเป็นห่วงไม่ได้ครับ แต่ก็จะเอาบุญมาให้ครอบครัว และการงานของที่บ้าน เยอะๆครับ จะตั้งใจและ อุทิศตัวช่วยเหลือในกิจกรรมที่ได้รับมอบหมายให้ได้มากที่สุด ครับ

ขอตามหลวงพ่อฯไปถึงที่สุดแห่งธรรม ครับ

#2 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 12:16 AM

สาธุครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#3 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 12:19 AM

สาธุนะคะ เป็นเหมือนกันเลย..
แล้วส่งใบสมัครรึยังคะ biggrin.gif

#4 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 12:21 AM

สาธุค่ะ
และดีใจที่เราได้มาพบเจอกัน

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#5 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 12:29 AM

ส่งใบสมัครแล้วครับ ศุกร์นี้ โกนผมนาค และเดินทางไป วัดแล้วครับ

#6 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 05:33 AM

สาธุครับ

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#7 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 07:47 AM

สาธุสาธุสาธุขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับขอให้ได้บวชไปนานๆเลยนะครับจนตลอดชีวิตยิ่งดีขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับสาธุสาธุสาธุดีใจด้วยนะครับ

#8 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 08:45 AM

ยกมืออนุโมทนางามๆ

#9 pp0072

pp0072
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 09:25 AM

สาธุ

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 07:15 PM

มาจำพรรษาที่วัดพระธรรมกายหรือเปล่าครับ ผมรับลงทะเบียนระเบียงสอง จากชลบุรี ระยอง ประมาณนี้

ถ้ามาเข้าที่วัดฯ มาลงทะเบียนกับผมนะครับ จะถ่ายรูปให้หล่อที่สุดเลย

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2010 - 11:58 PM

สาธู๊.....ยินดีต้อนรับกลับบ้าน(เ่ก่า)

อย่างไร ควรรีบมาลงชื่อบวชเข้าพรรษา อย่าได้พลาด บุญในครั้งนี้ นะคะ ซิ้บอกให่ ^^
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#12 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 12:13 AM

อ่านแล้มปลื้มจังเลย... สาธุๆ ครับผม :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#13 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 01:08 AM

......ขอพูดสั้นๆไว้ว่า ..พระศาสนากำลังต้องการคนอย่างคุณนี่แหละครับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#14 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 08:40 AM

สาธุ กับลูกผู้ชายตัวจริงค่ะ

#15 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 09:11 AM

ถึงจะหนีไปแสนไกลก็มั่ยพ้น
ก็ยังวนเวียนว่ายในสังสาร
จะหนีไปสุดขอบฟ้าจักรวาล
ไม่พ้นมารทั้งห้าฝูงมุ่งทำลาย
หนทางหนีง่ายดายคือใจหยุด
บริสุทธิ์หยุดในหยุดหยุดนิ่งใส
หยุดให้นิ่งหยุดให้จริงดิ่งภายใน
หยุดให้ถึงธรรมกายในกายตน
แล้วให้หยุดต่อไปในกลางหยุด
หยุดให้ถึงที่สุดจะหลุดพ้น
หลุดจากมารห้าฝูงสู่เบื้องบน
สู่ชุมชนอริยะพระนิพพาน
จะหนีพ้นง่ายดายถ้าบวชพระ
ปฏิบัติไม่ลดละด้วยใจหาญ
เดินตามรอยองค์พุทธะชนะมาร
คงไม่นานบรรลุธรรมตามพุทธองค์

#16 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 09:49 AM

#17 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 02:43 PM

อนุโมทนา เจ้าของกระทู้ ที่ศึกษาธรรมะผ่าน DMC The Only One Channel ด้วยนะครับ

หนีฟรีทีวีมาได้ แต่อย่าหนี DMC นะครับ happy.gif
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#18 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 09:51 PM

ขอขอบคุณ ทุกคนที่เข้ามาทักทายครับ

วันศุกร์นี้ ผมก็ เข้าพิธี ปลงผมนาค แล้ว ครับ ที่ศุนย์ปฏิบัติธรรมหมู่บ้านกรีนวิลล์ พัทยา ครับ

ว่าที่พุทธบุตร ครับ

#19 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2010 - 10:08 PM

แต่ถ้าหากไม่อยากหนีอีกต่อไป
จะอยู่สู้จนได้ชัยใจประสงค์
จะปราบมารให้ถึงฆาตพินาศลง
ใจมั่นคงต่อเป้าหมายไปสุดธรรม
แม้ลำบากยากแค้นแสนสาหัส
ภัยพิบัติมากมายไหลกระหน่ำ
ไม่หวั่นไหวตั้งใจอยู่สู้ไอ้ดำ
รื้อเรือนจำคือวัฏฏะให้วอดวาย
ให้ตั้งใจอธิษฐานนั่งกลั่นจิต
ขอตามติดหมู่คณะไม่ไปไหน
แม้แสนยากล้านลำบากไม่ถอดใจ
ว่าอย่างไรว่าตามกันไม่ขัดคอ
จะตั้งใจตามชิดติดหลวงปู่
ตามติดครูเชื่อฟังคำหลวงพ่อ
บุญอันใดท่านให้มาไม่รีรอ
ไม่ย่อท้อร่วมฝ่าฟันตราบสุดธรรม
เธอจะอยู่สู้ด้วยกันหรือไปก่อน
สู่ดินแดนสโมสรเหนือภพสาม
แดนเกษมพระนิพพานอันงดงาม
หรือติดตามทีมหลวงปู่ไปสู้มาร
จะเลือกเอาทางสายใดตามใจเถิด
ทางประเสริฐล้วนพาพ้นสังสาร
พ้นวัฏฏะสู่แดนพระชนะมาร
ขอเพียงท่านทำให้จริงชีพเดิมพัน
จะสมหวังดังใจปราถนา
จะรื้อฟ้าคือสังสารไม่ดับขันธ์
หรือแหกคุกขุดรูหนีพญามาร
ตามใจท่านเลือกไว้ได้ดั่งใจ

#20 usr35233

usr35233
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2010 - 02:46 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุ

#21 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2010 - 10:28 PM

นักเรียนอนุบาล ตำรวจรักบุญ

แต่งกลอน ได้เพราะมากเลย ครับ