ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

มาระดมความคิดกันหน่อย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 28 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 08:56 AM

พวกเราก็เข้าเวปกันมานานแล้ว ก็ว่าน่าจะมีกิจกรรมมากระตุ้นเลือดลมให้กระชุ่มกระชวยกันบ้าง
ถ้ามีการแจกรางวัลเฉพาะสมาชิกที่เข้าเวปบ้าง พวกเราอยากให้มีกฏ กติกา มารยาท อย่างไรบ้างครับ

อย่างเช่น ถ้าคิดกันง่ายๆก็แบบว่า ใครเข้าเวปบ่อยที่สุด ใครมีชั่วโมงออนไลน์มากที่สุด ใครโหลดธรรมะมากที่สุด ใครตอบกระทู้แบบมีสาระมากที่สุด ใครหล่อที่สุดในเวป...อ่า...อันนี้ไม่เอามาแจกดีกว่ายึดเองซะเลย อะไรทำนองเนี๊ยนะครับ
ลองมาตั้งกติกากันหน่อยนะครับ จะได้เป็นรางวัลมหาชนจริงๆ

ส่วนของรางวัล เราอาจจะแบ่งเป็นแบบ รอบหนึ่งเดือนก็เป็นรางวัลระดับนึง รอบสามเดือนก็รางวัลใหญ่ขึ้นมาหน่อย รอบหกเดือน รอบหนึ่งปีเป็นรางวัลใหญ่สุดประมาณนี้แหละ

เรื่องของรางวัลนี้ อยากให้คิดเป็นแค่ของที่ระลึกเท่านั้น ไม่อยากให้มีการล่ารางวัลกันแต่อย่างใด จะมีตั้งแต่อุปกรณ์เกี่ยวกับคอมเล็กๆน้อยๆ ไปจนถึงเครื่อง MP3 MP4 บัตรปฏิบัติธรรมตามสถานปฏิบัติธรรมต่างๆ ตามความยากง่ายของกติกานะครับ

ลองเสนอความอยาก...เอ๊ย...ความคิดเห็นกันมานะครับ จะได้นำกิจกรรมเสนอให้พระอาจารย์ท่านอนุมัติ ผมจะได้เริ่มหาสปอนเซอร์ของรางวัลครับ

มาสุมหัวคิดกันเยอะๆนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 10:10 AM

เห็นด้วย แต่ต้องอาศัยโปรแกรมในเวปสนับสนุน... ตอนนี้เลยคิดโครงการสานสัมพันธ์สมาชิกเวป dmc.tv ให้มาพบปะกันที่บูธก่อน รู้จักกัน เอื้อเฟื้อ และสนับสนุนกันสร้างความดี

เราจะอยู่ร่วมกัน ฉันพี่น้อง
จะประคองกันไปให้ถึงฝัน
เปิดใจกว้างว่าอย่างไรว่าตามกัน
สำนึกมั่นมุ่งเน้น ความเป็นทีม

เผื่อว่าอนาคตจะได้ขยายงานหลวงพ่อให้กว้างไกล

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 10:48 AM

เห็นด้วย และควรมีทุกรางวัลที่กล่าวมาเว้นอันสุดท้าย
และรางวัลควรเป็นดังนี้
1.HDD1ลูกบรรจุสื่อธรรมมะ
สำหรับผู้ที่ดาวน์(โหลด)มากที่สุด
2.Keybord+Mouse ไร้สายสำหรับผู้ตอบกระทู้มากที่สุด
และมีสาระ/คำคมดีที่สุด
3.นาฬิกาหรือโทรศัพท์มือถือรุ่นที่เข้าเว็บได้สำหรับผู้ที่มีชั่วโมง
ออนไลน์มากที่สุดหรือเข้าเว็บบ่อยสุด
4.กล้องDSLRสำหรับผู้โพสรูปงานบุญมากที่สุดและถูกดาวน์สูงสุด

#4 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 12:58 PM

เห็นด้วยอย่างมาก

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 12:59 PM

จากประสบการ ต้องรวมคนให้ได้เยอะๆครับ

#6 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 01:01 PM

ถ้าอย่างนั้น เรามาเริ่มสละของเพื่อทำโครงการกันเลยดีกว่า

ผมเริ่มก่อน ขอร่วมบุญองค์ธรรมกายพระรุ่นปิดเจดีย์ จำนวน 5 องค์

ขอมอบให้ทีมงาน dmc ใช้งานการทำโครงการกระตุ้นยอดสมาชิกต่อไปครับ

#7 ดินสอต่อตัว

ดินสอต่อตัว
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 01:09 PM

เห็นด้วย เห็นด้วย อยากให้คนได้อ่าน ได้ดู ได้ศึกษาเวปของเราเยอะ ๆ เวปเราดีมาก ๆๆๆๆๆ ช๊อบบบบบบบบบบบบบบบบบ

อนุโมทนาบุญกับ ทุก ๆ ท่านที่มีส่วนร่วมนะคะ สาธุ....

บุญ..คือมิตรแท้  บุญ..อยู่เบื้องหลังความสำเร็จ  บุญ..กลั่นเป็นบารมี 

เช่นนั้น

เราจึงเกิดมาเพื่อทำนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#8 usr32872

usr32872
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 01:55 PM

น่าสนใจค่ะ แล้วกติกาจะเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

#9 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 02:08 PM

นั่นจิ ทีมงานช่วยคิดหน่อยสิคับผมจะช่วยสนับสนุนของรางวัล

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 04:49 PM

ผมว่ามันอาจจะครึกครื้นครับ
แต่ที่สำคัญไปกว่านั้นอย่าลืมนะครับว่าในเวปเรามีการบันทึกผลการปฎิบัติธรรมออนไลน์ คนเข้ามาบันทึกน้อย
การนั่งธรรมะเป็นหน้าที่หลัก อย่างอื่นควรรอง
เราควรทำสื่อชวนให้ทุกท่านมานั่งธรรมะบันทึกลงในเว็ปกันก่อนดีกว่า

แล้วการรวมสมาชิกก็ให้เข้ามาลงชื่อกัน จะได้ดูยอดครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#11 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 06:34 PM

ว่าไงว่าตามกันครับ ... :-) wink.gif
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#12 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 06:58 PM

ผมมีข้อเสนอ ก่อนบวช

1.คนที่เข้าเวปบอร์ด และตอบกระทู้บ่อยๆ ให้ความรู้ สาระ คนอื่นบ่อยๆ น่าจะมีคะแนน ให้เหมือน เวป บอร์ด อื่นๆ

2.มีจัด มีตติ้งบิ้กบุญ กัน เวปบอร์ดอื่น ยังมีมีตติ้งเลย เราน่าจะมี มีตติ้ง มั้ง แต่เป็นมีตติ้งบุญ ชวนไปเที่ยว ทริป ที่ไปปฏิบัติธรรม

3.ชวนกันไปทำบุญ ตามสถานสงเคราะห์ เด็ก คนชรา และสงฆ์อาพาธ กัน ครับ

อนุโมทนาบุญ จอง ไว้ล่วงหน้าน่ะครับ ข้าน้อย ขอลาบวช สักสี่เดือน ครับ

#13 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 07:27 PM

หมู่คณะว่าอย่างไร ก็ขอว่าตามกัน ค่ะ เพราะอยากอยู่กับหมู่คณะ แบบนี้ไปนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะชอบ เว๊บไซร์ dmctv มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ

#14 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 07:45 PM

#15 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 07:50 PM

เห็นด้วย และควรมีทุกรางวัลที่กล่าวมาเว้นอันสุดท้าย
และรางวัลควรเป็นดังนี้
1.HDD1ลูกบรรจุสื่อธรรมมะ
สำหรับผู้ที่ดาวน์(โหลด)มากที่สุด
2.Keybord+Mouse ไร้สายสำหรับผู้ตอบกระทู้มากที่สุด
และมีสาระ/คำคมดีที่สุด
3.นาฬิกาหรือโทรศัพท์มือถือรุ่นที่เข้าเว็บได้สำหรับผู้ที่มีชั่วโมง
ออนไลน์มากที่สุดหรือเข้าเว็บบ่อยสุด
4.กล้องDSLRสำหรับผู้โพสรูปงานบุญมากที่สุดและถูกดาวน์สูงสุด
-----------------------------------------------------------

ของรางวัล หนักๆขนาดนี้ ใครจะเป็นผู้นำบุญ หนอ อิอิ

#16 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 07:55 PM

ยกมือ tongue.gif biggrin.gif

#17 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2010 - 09:35 PM

อืม... rolleyes.gif เอาไงดี

#18 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 07:09 AM

เดี๋ยวบ่ายๆจะเข้ามาอัฟให้เด้อ

ขอไปชวนบวชโค้งสุดท้ายก่อน
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#19 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 09:18 AM

WORLDWIDE ?

#20 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 01:08 PM

WORLDWIDE ?
WHAT?

#21 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 01:09 PM

สนับสนุนครับ ยินดีเอาของ premium มาร่วมเพื่อแจกเป็นของรางวัลครับ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#22 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 02:10 PM

หมายถึง world wide คือทุกคนทั่วโลกมีส่วนร่วมไหม

น่าจะมีได้นะคับ เพราะเป็น www

#23 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 03:57 PM

ดีมาก ๆ เลยครับ เพื่อเป็นช่องทางให้พื่อนสมาชิกเข้ามามีส่วนร่วมกับเวบ มากขึ้น

อยากให้มีระบบ การให้คำชื่นชมกระทู้และความคิดเห็น ที่น่าอนุโมทนา เป็นสัญลักษณ์

เพราะหลายกระทู้และหลายคำตอบ ถูกต้องและถูกใจ
จะได้ไม่ต้องเข้ามาตอบกระทู้แค่ว่า อนุโมทนาบุญ

ใช้กดสัญลักษณ์ชื่นชมแทน ที่เวบบอร์ดพันทิป ใช้ให้ give มีปุ่มสัญลักษณ์ รูปหัวใจ
ส่วนdmc.tv
จะใช้สัญลักษณ์อะไร ที่สร้างสรรค์ เห็นแล้วนึกถึงพระรัตนตรัย ,๐๗๒ เช่น ดวงแก้วใส ฯล
ก็ดีนะครับ happy.gif

อีกเรื่องคือ หมวดหมู่ย่อยของกระทู้ ในห้องสนทนาส่วนกลาง (webboard)
ซึ่งมีกระทู้จำนวนมาก
เช่น เกี่ยวกับทาน , ศีลและศีล ๘ , สมาธิ( ตอนนี้แยกห้องย่อยแล้ว ) ,ภาพงานบุญ ,
ให้กำลังใจใครที่เจออุปสรรคการสร้างบารมี ,ข้อสงสัยเกี่ยวกับวัด (อยู่ใน FAGs ) ฯล

เคยเห็นหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหา มีการแบ่งหมวดหมู่คำถาม ดีมากครับ เช่น หมวดทาน , ศีล , ภาวนา ฯล

ถ้าห้องwebboard มีห้องย่อยย่อมาเหลือ คำถามและการสนทนาเกี่ยวกับ
ทาน , ศีล , ภาวนา(มีอยู่แล้ว แค่จัดมาใกล้กัน) ,ข้อสงสัยเกี่ยวกับวัด
ก็ดีนะครับ happy.gif

แต่ก็เข้าใจว่า เป็นการเพิ่มงานของผู้ออกแบบเวบและดูแลระบบ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#24 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 05:10 PM

ใช้กดสัญลักษณ์ชื่นชมแทน ที่เวบบอร์ดพันทิป ใช้ให้ give มีปุ่มสัญลักษณ์ รูปหัวใจ
ส่วนdmc.tv

มีตติ้งบุญ ชวนไปเที่ยว ทริป ที่ไปปฏิบัติธรรม

จากประสบการ ต้องรวมคนให้ได้เยอะๆครับ

แบบนี้ล่ะครับ ที่น่าจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่่่ง...

#25 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2010 - 09:23 PM

ขอบคุณค่ะ คุณจีวร

ถูกแล้ว นี่คือ www จึงได้ตะโกนดัง ๆ อิอิ กลัวไม่ได้ยินอะนะ WORLDWIDE ?

ไม่มีอะไรอารายย เพียงแต่คิดว่าแล้วคนไทยในต่างแดนล่ะ เขามาเสา E6 ไม่ได้ แล้วเขาจะมีส่วนร่วมได้

อย่างไร เพราะงานของหลวงพ่อนั้นเป้าหมาย worldwide ทั่วโลก จึงปรารถนาให้webboard นี้เป็น

สากลรวมชนในต่างแดนไว้ด้วยค่ะ

#26 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2010 - 02:15 AM

ผมชอบฟังผลการปฎิบัติธรรมนะครับ
น่าจะมีรางวัลให้สมาชิกท่าใหนที่เล่าผลการปฎิบัติธรรมแจ่มๆ บ้างนะครับ

#27 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 10 July 2010 - 10:40 PM

...งั้นเดี๋ยวขอมุดไปสอดแนมที่บูธนะ หุหุ nerd_smile.gif
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#28 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2010 - 10:33 AM

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน รู้สึกว่าครึกครื้นดีนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#29 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2010 - 11:23 PM

สาธุ สาธุ สาธุ
ว่าอย่างไร ว่าตามกัน..
ลูกพระธัมฯพันธุ์สวนอยู่แล้ว
สวนกระแส..555