ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากรู้ว่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2010 - 07:09 PM

ใครมีวิธีขายที่ดินราคา10ล้าน(14ไร่ขาดนิดหน่อย)
ให้สำเร็จในเจ็ดวันบ้าง ขอแบบรับรองผล
เพราะต้องการลาออกตำรวจให้ทันบวชรุ่นนี้
ตั้งใจจะบวชวันต่อวันให้นานที่สุดครับ(อย่างน้อยหนึ่งพรรษาแน่ๆ)

และขอบอกบุญกล้องและอุปกรณ์เสริมให้กับแผนกธรรมปัญญา
ร่วมบุญได้ที่ธรรมปัญญาเสาE7สภาธรรมกายสากล
ทุกวันอาทิตย์ ขอกราบอนุโทนาบุญครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 12 July 2010 - 10:10 PM

...บุญอัศจรรย์ ย่อมเป็นของคนอัศจรรย์เท่านั้น ถ้าบารมีสั่งสมมาจนเต็มเปี่ยมแล้ว สิ่งใดที่หวังก็สมปรารถนาทั้งสิ้น แต่ถ้าบารมียังไม่ถึงแม้เพียง 100 ตารางวาก็ใช่ว่าจะขายได้สำเร็จ คุณตำรวจก็เข้าใจจุดนี้ชิมิ? บารมีกับความใสต้องไปด้วยกัน ถ้าใจห่วง กังวล เคร่งเครียด หรือเอาชีวิตเป็นเดิมพันเกินไปจนใจไม่นิ่งแล้ว ก็เหมือนใจหมอง บุญก็ส่งผลไม่เต็มที่จิงไม๊ครับ?

..ในสมัยพุทธกาลผู้ที่จะพิสูจน์บุญ ต้องไปอาบน้ำ ทำใจสบายๆ ทานอาหารอิ่ม ทำใจเพลินๆ ยิ้มแย้มแจ่มใส และอธิษฐานด้วยบารมี อย่างใดอย่างหนึ่งใน ทศบารมี หรือรวมทั้งหมด + บุญใหม่และบุญเก่า และอธิษฐานโดยตั้งใจไม่เคร่งเครียด ถ้าบารมีถึงก็ได้สิ่งนั้นทันตาเห็นเลยทีเดียว

...ในกรณีศึกษาก็เคยมีนะครับ รู้สึกไม่ต้องรอถึง 7 วันด้วย แค่ข้ามคืนก็สมปรารถนาแล้ว แต่เอาเป็นว่าบุญของคุณตำรวจ กับบุญของหมู่คณะเรา จะช่วยอธิษฐานอีกแรงละกันนะครับ แต่หากมีศรัทธาแล้ว ใยต้องกังวลเรื่องทรัพย์เล่าท่าน? หากเราตายวันนี้ คนข้างหลังเราก็ต้องเลี้ยงดูตัวเองอยู่ดี เขาเหล่านั้นก็ไม่ได้เตรียมตัวไว้เช่นกัน คืนนี้เรานอนพรุ่งนี้เราจะตื่นอีกหรือเปล่าก็ไม่รู้ หากตั้งใจจะบวชก็อย่าให้ศรัทธาโดนบั่นทอนลงไปเลยท่าน ยังไงเรากับคนข้างหลังก็ต้องจากกันอยู่ดี จะจากเป็น หรือจากตายก็ต้องจากกัน จะอยากหรือไม่ก็ต้องจากกัน หากคุณตำรวจค่อยๆปล่อยใจและมองเป้าหมายของชีวิตแล้ว ผมเชื่อว่า คุณตำรวจตัดสินใจได้แน่ๆ ว่าจะทำยังไง...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2010 - 11:00 PM

การตัดสินใจนั้นได้ตัดสินใจไปแล้ว
และผมไม่ได้ต้องการบวชหนึ่งพรรษา
แต่ตั้งใจจะบวชไปเรื่อยๆ
หากแต่เมื่อเราจะจากไปหาความสุขเฉพาะตน
จะต้องไม่ให้คนข้างหลังตำหนิได้
เมื่อปัญหาของครอบครัวยังมีอยู่
การจะหนีปัญหาไปบวชย่อมไม่ใช่วิสัยของบัณฑิต
พระโพธิสัตว์ในกาลก่อนยังไม่ทิ้งมารดาบิดา
ที่กำลังตกยากไปบวชแม้จะมีศรัทธามากก็ตาม
และถ้าผมตัดสินใจบวชโดยที่ปัญหายังอยู่
พ่อแม่ผมย่อมตำหนิหลวงพ่อและหมู่คณะ
ผมได้บุญบุพการีได้บาปย่อมไม่สมควร

ขออภัยหากกระทู้นี้อาจทำหลายท่านไม่สบายใจ
ผมอาจไม่ใช่คนอัศจรรย์
ที่มีใจหยุดนิ่งผ่องใสเป็นปรกติ
และมีบุญมากมายเหมือนกับทุกท่าน
ผมจึงต้องมาขอคำแนะและคำนำ มาขอปัญญาญาณ
จากศูนย์กลางกายของท่าน
ที่คนบุญน้อยอย่างผมจะทำสิ่งที่ปรารถนาให้สำเร็จได้
ผมเชื่อว่าวิธีการมีอยู่ แต่ผมยังไม่อาจไปรู้เห็นด้วยตนเอง
จึงหวังว่าจะมีผู้รู้สักคนที่สามารถทำใจหยุดดิ่งเข้ากลาง
มาช่วยชี้ทางที่สาธุชนธรรมดาที่กำลังฝึกเข้ากลาง
อย่างผมจะสามารถยังความสำเร็จให้เกิดขึ้นได้
ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูง
และขอกราบขอบพระคุณในทุกๆคำตอบ

#4 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2010 - 11:39 PM

ก็เอาบุญและความตั้งใจเป็นที่ตั้ง แล้วอธิษฐานจิต
ขอบุญบารมีของครูบาอาจารย์ และมหาปูชณียาจารย์
และ เริ่มต้นด้วยการถือศีลแปด เพื่อให้กายและใจมีความบริสุทธิ์มากขึัน รวมทั้งมีบุญในตัวมากขึ้นด้วยค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#5 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2010 - 05:31 AM

เอาใจช่วยด้วยคนครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#6 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2010 - 05:43 AM

ฝากเพลงฟังเล่นๆ ก่อนแล้วนะครับคุณตำรวจรักบุญ... :-)

ส่วนวิธีการขายที่ดินที่พอคิดได้คร่าวๆ นะครับ
1. ลงประกาศใน www.prakard.com
2. ใช้ google search คำว่า "ขายที่ดิน" แล้วดูว่ามี web ไหนที่อ่านแล้วดูเข้าท่าก็ให้ลงประกาศ ทั้งหมด อย่างน้อย 20 website.
3. ติดประกาศที่ทีดินนั้น พร้อมทั้งเดินบอกกล่าวคนในระแวกนั้นทั้งหมดในรัศมีประมาณอย่างน้อย 5 กม. (เดินเท้า)
4. โทรบอกกล่าวคนที่รู้จักทั้งหมด
5. ทำทุกอย่างที่พอทำได้อย่างเต็มที่
6. เมื่อทำทุกอย่างเต็มที่แล้ว ก็กลับบ้านมานั่งหลับตาครับ

ปล. เป็นกำลังใจให้ได้บวชนะครับ สาธุๆ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 13 July 2010 - 09:42 AM

เพราะต้องการลาออกตำรวจให้ทันบวชรุ่นนี้

ทำรายละเอียด เช่น แปลนที่ดิน แผนที่ ที่ตั้ง ประกาศขายในเวปซื้อขายที่ดิน เช่น prakard.com

ขอให้บุญรักษา ขายที่ได้โดยไวนะครับ อย่างไรแจ้งข่าวด้วยนะครับ

#8 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2010 - 10:05 AM

นิ่งๆ เย็นๆ สัมมาอะระหังไว้ตลอด ขอหลวงปู่
ผมจะอธิษฐานช่วยอีกแรง

เพราะการคิดออกบวชนั้น เฉพาะผู้มีบุญ only ขอมีส่วนบุญด้วยครับ

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2010 - 03:41 PM

ขอให้เกิดสิ่งอัศจรรย์ด้วยค่ะ

ลองอธิษฐานจิตขอหลวงปู่ หลวงพ่อ และตั้งใจนำเงินที่ได้บางส่วนมาทำบุญสิคะ จะได้สมหวัง

เพราะที่บ้านทำมากันแล้ว ทั้งพี่สาว น้องสาว น้องชาย ช่วงหล่อหลวงปู่ทองคำ ขอให้ขายทาวน์เฮ้าส์ ได้ (มีกันคนละหลัง)

ก็ขายได้เป็นอัศจรรย์ ภายใน 1 เดือน มีเงินมาทำบุญกันคนละ แสน เลยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2010 - 04:16 PM

ปัญหาของท่าน "ตำรวจรักบุญ" กับปัญหาของผมใกล้เคียงกันมากกว่า 80%-90% ครับ

มีแตกต่างกันบ้างนิดหน่่อย...ในรายละเอียดเท่านั้นเองครับ.....

ตอนนี้ผมขยับตัวทำธุรกิจก็ไม่ได้..จะบวชรอบนี้ก็ทำไม่ได้..คุณแม่ขอให้อยู่ช่วยเป็นเพื่อนที่บ้านก่อน

ขอเอาใจช่วยครับ....ว่าแต่ที่ดินอยู่ที่ไหนละครับ...หากอยู่แถวพัทยา-สัตหีบ อาจช่วยได้ครับ

แต่ระยะเวลามันสั้นเหลือเกินครับ (ใจเย็นเอาไว้ก่อนนะครับ...ถ้ายังขยับตัวไม่ได้อย่างนี้)

ยังไงผมเองก็คิดเอาเองว่า..หลางปู่จะเกิดใหม่ในปีที่เป็น..ปีวอกเท่านั้นครับ

#11 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2010 - 07:47 PM

สมหวังนะครับ

#12 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2010 - 09:47 PM

เคสที่เกี่ยวข้องกับการขายที่ดิน
http://www.dmc.tv/pa...2548-05-18.html
http://www.dmc.tv/pa...2552-08-08.html
http://www.dmc.tv/?m...t...page&p=1370

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป