ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระมหาสิริราชธาตุหัก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr26910

usr26910
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2010 - 05:03 AM

ผมมีพระมหาสิริราชธาตุ รุ่นพิชิตมาร ตอนเป็นอาสาสมัครที่วัด
และเอาไปเลี่ยมกรอบพลาสติกแล้ว
ตอนนี้ก็เลยจะแกะมาใส่กรอบใหม่ให้สวยขึ้น
พอแกะพลาสติกออก ปราำกฎว่าหักกลางเลย อุตส่าห์ค่อย ๆ แกะแล้วนะ
ซึ่งการหักไม่้ได้เกิดจากการตกกระทบใด ๆ แต่เป็นชั้นหินส่วนต่างระหว่าง
พญาเหล็กกับคำแก้วที่ค่อนข้างเปราะ พอเอากาวตราช้างแปะ ดูไม่ออกว่าหักเลยครับ

สอบถามพระอาจารย์ให้หน่อยครับว่า จะทำอย่างไรดีครับ
1. พระที่ซ่อมแล้วนำมาแขวนได้ไหมครับ
2. พระท่านจะยังมีอานุภาพอยู่หรือเปล่าครับ
3. ถ้าจะบูชา ที่วัดพอจะมีให้ร่วมบุญบูชาไหมครับ ร่วมบุญเท่าไรครับ
จะได้หยอดกระปุกรอ

ฝากให้เพื่อนสมาชิกที่มีพระมหาสิริราชธาตุ ระมัดระวังด้วยครับ

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2010 - 06:27 AM

1ห้อยพระที่ซ่อมแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหา
2.อยากให้พระมีอานุภาพก็ต้องขยันนั่ง
3.ถ้าอยากบูชาองค์ใหม่พอจัดให้ได้
ติดต่อน้องเอ๋เสาE7ธรรมปัญญา
ราคา คุณเห็นคุณค่าองค์พระแค่ไหน
ก็ร่วมบุญมาแค่นั้น

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 15 July 2010 - 08:16 AM

1. พระที่ซ่อมแล้วนำมาแขวนได้ไหมครับ

แขวนได้ครับ และเคยฟังเรื่องการซ่อมดวงแก้ว ให้นั่งสมาธิกลั้นให้ใสลบรอยแตกหักได้ น่าจะลองนำมาใช้ได้นะครับ

#4 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2010 - 12:35 PM

อนุโมทนาสาธุครับ

#5 จิระ

จิระ
  • 13 โพสต์
  • Interests:พระ

โพสต์เมื่อ 16 July 2010 - 05:52 PM

ซ่อมเก่งเนาะ

ไฟล์แนบ

พระมหาจตุรงค์

#6 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2010 - 10:20 PM

ไม่ใช่ของตายนะ ศักดิ์อยู่แล้วครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#7 usr20057

usr20057
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2010 - 10:33 PM

ไม่เป็นไร พระศักดิสิทธ์ละเอียดอยูแล้วครับ

#8 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2010 - 02:55 PM

อยู่ที่ใจของเราด้วยนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#9 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2010 - 05:45 PM

ขอให้ซ่อมได้สวยดีเหมือนเดิมครับ

#10 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 19 July 2010 - 10:47 PM

...เคยเห็นกับตาแล้วเหมือนกันครับ ลูกแก้วที่แตก แต่ซ่อมในอาคารฯ ขอบอกว่า ซ่อมแล้วสวยกว่าเดิมอ่ะ ได้ไงเนี่ย อิจฉาคนที่ซ๋อมเลยอ่ะ เหอๆ สวยจิงๆ ใสขึ้นกว่าเดิมเยอะ เอาเป็นว่าบรรยายไม่ถูก ได้แต่ตะลึง
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#11 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2010 - 01:10 AM

รูปของ นรอ จิระ นี่สวยดีนะครับ