ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบวิธีทำ VCD จากภาพนิ่งโดยใช้ Ulead

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr22959

usr22959
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2010 - 11:11 AM

หลวงพี่มีรูปถ่ายงานบวช 100,000 รูปครั้งแรก อยากทำเป็นเป็น VCD
ผมเคยทำ ตอน convert เป็น mpg ไฟล์ ภาพก็ชัดครับ เหมือนต้นฉบับที่ถ่ายจากกล้องเลย

แต่พอตอนทำเป็น VCD หรือ วีดีโอที่เป็น DVD (กรณีไฟล์ใหญ่เกินกว่าจะใส่ใน VCD ได้) ภาพออกมาจะไม่ค่อยชัด
เมื่อเทียบกับที่เป็น mpg ไฟล์แล้ว คนละเรื่องเลย ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ ถึงจะได้ภาพชัดเหมือนต้นฉบับ

ลองหลายวิธีแล้ว ก็ไม่สำเร็จครับ
ทั้งแบบทำเป็น *.mpg ก่อน แล้วไรท์เป็น VCD หรือ วีดีโอของ DVD (แต่ตอนเป็น *.mpg ภาพจะชัดเหมือนต้นฉบับจากกล้องเลยครับ)
หรือไรท์ลงแผ่นเลย ก็เหมือนเดิม ไม่ชัด

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2010 - 01:09 PM

โทรหาผมครับ086-7510074
ต้องอธิบายยาว

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2010 - 08:19 PM

เอาอย่างง่ายก่อนครับ
ต้องสร้างเป็น .mpg(DVD)ก่อน แล้วลองใช้NERO เขียนลงแผ่น
ก็จะชัดขึ้นครับ

ถ้าต้องทำงานกับภาพถ่ายแล้วนำมาทำ VDO
ขอแนะนำ โปรแกรม Pinnacle V.12 ขึ้นไป
การใช้งานคล้ายกัน แต่ Effec อลังการกว่า
ถ้าใช้คู่กันก็จะได้ผลงานที่สมบูรณ์มากครับ

#4 usr22959

usr22959
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2010 - 09:08 PM

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะโทรหา แต่ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ผมพยายามลองทำหลายรูปแบบแล้วครับ
เริ่มจาก Create Video File > แล้วเลือกรูปแบบต่างๆ ทั้ง DV,HDV, MPEG-4
หรือ DVD/VCD/SVCD/MPEG > ...........
ซึ่งจะได้ *.mpg ตอนดูใน PC ก็ชัดดีครับ ใกล้เคียงกับต้นฉบับที่เป็นภาพถ่ายจากกล้องดิจิตอล

แต่พอเอาไปไร์ทเป็น VCD หรือ DVD (กรณีไฟล์ใหญ่เกินกว่า VCD) ปรากฏว่าภาพไม่ค่อยชัดเหมือนเดิม
ถึงแม้จะไรท์จากไฟล์ mpg หรือ ไรท์ลงแผ่นตรงๆ เลยโดย Ulead 11 ก็เหมือนเดิม

ตอนนี้ก็กำหลังหา Pinacle มาสำรองไว้ก่อนแล้วครับ ถ้าไม่ได้อีก ก็ว่าจะลอง Pinacle ดู

ตอนนี้ดึกแล้วครับ ไม่กล้าโทรรบกวน พรุ่งนี้สายๆ จะโทรหาอีกทีครับ คงว่างนะครับ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 20 July 2010 - 08:56 PM

..เท่าที่ทราบ เวลาเรนเดอร์ เราเลือกความละเอียดของไฟล์ได้ครับ ยิ่งละเอียดมากก็กินเนื้อที่นิดนึงไฟล์ก็จะใหญ่ แต่เสียงกับภาพจะชัด ถ้าเลือกแบบ mpeg1 ก็ย่อมชัดน้อยกว่า mpeg2 หุหุ จริงๆมีวิธีการใช้ ulead ใน google นะ ลองหาดูก็ได้
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 usr22959

usr22959
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2010 - 09:03 AM

ขอบคุณ คุณ ดินสอแห่งธรรม กับ ตำรวจรักบุญ อีกทีนะครับ

เมื่อวานติดประชุม เลยไม่ได้โทรหาครับ
ผมลองทำอีกที เกือบทุกฟังชั่นแล้วครับ
Create Video File > แล้วเข้าไปเลือกข้างใน
ทั้ง DV, HDV, DVD/VCD/SVCD/MPEG ..................
ยกเว้นส่วนที่ให้ export เป็นไฟล์สำหรับมือถือรุ่นต่างๆ คิดว่าคุณภาพคงไม่ดีแน่ๆ

สุดท้ายมาลองคำสั่ง HDV Recording อีกที ตอนแรกไม่ได้สนใจ นึกว่าสำหรับเปิดในกล้องวีดีโอ
ปรากฏว่าได้ mpg ไฟล์ ขนาดใหญ่กว่าที่ทำโดยวิธีอื่น พอไรท์ให้เป็น DVD วีดีโอ ปรากฏว่า คุณภาพดีที่สุดครับ
ใกล้เคียงกับภาพที่ถ่ายจากกล้องดิจิตอลเลย

ตอนนี้ก็กำลังหาโปรแกรม และศึกษา Pinacle Studio ที่คุณ ตำรวจรักบุญแนะนำมาครับ
ดูน่าสนใจดี ว่าจะลองทำและเปรียบเทียบกับ Ulead ดู

ตอนนี้ก็เหลือขั้นตอนใส่เพลงประกอบครับ
ไม่ทราบว่าเพลง ชีวิตสมณะ และเพลงอื่นๆ ที่ใช้เปิดในงานพิธีขอขมา ที่เป็นเพลงซึ้งๆ ฟังแล้วน้ำตาไหล มีให้โหลดไหมครับ
พอดีเพลงอยู่ที่ผู้นำบุญอีกท่านหนึ่ง ไปเอาแล้วไม่ค่อยเจอครับ ผมกับเขาว่างไม่ตรงกัน เมื่อวานจะไปเอาแล้วก็ไม่อยู่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ