ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากบวชช่วงวันแม่คับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr35823

usr35823
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2010 - 02:10 PM

ช่วงนี้เป็นช่วงเข้าพรรษาอยุ่ คือผมต้องการอยากจะบวชช่วงนี้อะคับ

จะสามารถบวชได้มั้ย ต้องทำยังไงบ้าง ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้สักเท่าไร ไม่รู้ว่าต้องเริ่มยังไง

เรียนผู้รู้ช่วยหน่อยคับ ผมกะจะบวชสัก1-2เดือน ไม่อยากจัดงานอะไรมากอะคับ

ขอบคุณคับ

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2010 - 03:05 PM

แล้วจุดประสงค์ที่จะบวชเพื่ออะไรหรือครับ จะได้ให้คำแนะนำได้ถูก :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 usr35823

usr35823
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2010 - 08:43 PM

อยากศึกษา ธรรมะ กับ ปฎิบัติธรรม คับ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 10 August 2010 - 10:02 PM

บวชแสนรูปเพิ่งผ่านไปเลย เสียดายจัง

#5 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 08:20 PM

๑ทำไมไม่บวชในโครงการบวชเข้าพรรษาที่ผ่านมาล่ะครับ
๒ ส่วนมากช่วงเข้าพรรษา ไม่มีใครจัดงานบวชครับ ยกเว้นวัดที่ถือฤกษ์พระพุทธเจ้า
๓ ช่วงนี้ถือศีล๘ ไปก่อนแล้วไปปฏิบัติธรรมตามวัดก็ดีนะครับ

ว่าแต่ว่า สงสัยจริงๆ ว่าทำไมไม่บวชในโครงการ หรือว่าไม่ได้ยินการประชาสัมพันธ์เลยเหรอครับเนี่ย งง

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 11:19 PM

รู้ตัวช้าไปแต่ยังไม่สาย อีกอย่างน่าสรรเสริญด้วยครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 08:23 PM

..ตอนบวชไม่ยาก ไม่สำคัญ แต่สำคัญตรงที่ฝึกตนให้เป็นพระแท้ อยู่ในพระวินัยอย่างเคร่งครัด ไม่ใจอ่อนหรือให้โอกาสตนได้ทำผิด หรือทำชั่วในผ้าเหลือง เมื่อใจพร้อม เวลาพร้อม โอกาสพร้อม บวชตอนไหนก็เป็นบุญใหญ่และทำได้ทั้งนั้น แต่ทว่า ในช่วงเข้าพรรษา หลายๆที่มักจะไม่นิยมบวชช่วงสั้นไงครับ ถ้าจะบวชก็ต้องจำพรรษาแล้วล่ะ เพราะวันแม่ก็อยู่ในพรรษา แต่ถ้าบวชเข้าเข้าพรรษาหลัง ก็จะรับกฐินไม่ได้ ประมาณนี้อ่ะครับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....