ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ช่วยแนะนำด่วนค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 02:52 PM

คือ จะสร้างพระประธานให้กับวัดแห่งหนึ่งค่ะ ช่วงนี้ก็กำลังบอกบุญอยู่ และอยากทราบแหล่งส่งพระของขวัญที่สามารถเอื้อในการแจกผู้มีจิตศรัทธาในราคาย่อมเยาว์ เพราะจะรับไปแจก และไว้บอกบุญค่ะ และใบอนุโมทนาบัตรจะสั่งพิมพ์ได้ที่ไหนคะ อยากได้จากที่เดียวกับวัดพระธรรมกาย หรือถ้ามีในวัดพระธรรมกายจะสั่งได้มั๊ยคะ และถ้ากัลยาณมิตรท่านใดพอจะรู้จักช่างคนดีเปี่ยมฝีมือที่สามารถสร้างองค์พระประธานได้ กรุณาช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอน้อมนำบุญทุกบุญมาฝากทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ "namkhang"

#2 หน่วยรบพิเศษ

หน่วยรบพิเศษ
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 03:11 PM

แหล่งส่งพระของขวัญ ต้องท่าพระจันทร์ครับ ราคาย่อมเยาว์ มีหลายรุ่นหลายสำนัก (แต่ถ้าให้ถูกหลักวิชาต้องมีหลวงปู่)
มีรูปท่านศักด์สิทธิหมดไม่ต้องปลุกต้องเสกครับ

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 03:16 PM

-ขอกราบอนุโมทนาบุญนะครับสาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 06:28 PM

สาธุครับ เออ เรื่องลักษณะพุทธปฎิมากร ผมคิดว่า ในอนาคตหากผมคิดจะสร้างพระประธาน จะให้ช่างปั้นพระประธานขนาดใหญ่ในลักษณะเดียวกันกับองค์พระธรรมกายได้ไหมครับ สมควรไหม

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 07:44 PM

อยากทราบแหล่งส่งพระของขวัญที่สามารถเอื้อในการแจกผู้มีจิตศรัทธาในราคาย่อมเยาว์ เพราะจะรับไปแจก และไว้บอกบุญค่ะ
แหล่งส่งพระของขวัญ ต้องท่าพระจันทร์ครับ
แต่ถ้าถามถึงพระของขวัญ เหรียญที่ระลึกสำหรับตรึกระลึกถึงบุญของทางวัดเราหล่ะก็ไม่มีครับ ทางวัดจะจัดทำเฉพาะกิจกรรมของทางวัดเท่านั้น
ลองไปหาดูนะครับ เคยเห็นหลายๆหน่วยงานในวัด หลายๆเจ้าภาพที่ไปสั่งจัดทำส่วนตัวมาไว้มอบให้ผู้ร่วมบุญตั้งหลายแบบครับ

ในอนาคตหากผมคิดจะสร้างพระประธาน จะให้ช่างปั้นพระประธานขนาดใหญ่ในลักษณะเดียวกันกับองค์พระธรรมกายได้ไหมครับ สมควรไหม
ตอบได้เต็มปากครับ ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ จริงๆผมควรใช้คำว่า ห้ามทำเด็ดขาดเลยทีเดียว ได้ไม่คุ้มกับเสียครับ

องค์พระประธานพระธรรมกายที่เราเห็นกันทุกวันนี้ แต่ละองค์ไม่ได้จำลองขึ้นมากันง่ายๆนะครับ เรื่องยาวทีเดียวแหละ

ช่างที่ไหนจะมาปั้นได้ครับ ถ้ายังไม่เห็นเอง ผิดเพี้ยนไปแม้แต่นิดเดียว บาปกรรม วิบากกรรมไม่รู้ตั้งเท่าไหร่นะครับ

อย่าแม้แต่จะคิดเชียว
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 ดุสิตาเทวบุตร

• 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 08:46 PM

จากที่ว่า
"ตอบได้เต็มปากครับ ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ จริงๆผมควรใช้คำว่า ห้ามทำเด็ดขาดเลยทีเดียว ได้ไม่คุ้มกับเสียครับ

องค์พระประธานพระธรรมกายที่เราเห็นกันทุกวันนี้ แต่ละองค์ไม่ได้จำลองขึ้นมากันง่ายๆนะครับ เรื่องยาวทีเดียวแหละ

ช่างที่ไหนจะมาปั้นได้ครับ ถ้ายังไม่เห็นเอง ผิดเพี้ยนไปแม้แต่นิดเดียว บาปกรรม วิบากกรรมไม่รู้ตั้งเท่าไหร่นะครับ

อย่าแม้แต่จะคิดเชียว"

ถ้าอย่างนั้น การถวายพระพุทธรูปโดยทั่วๆไปที่ไม่เหมือนกับองค์พระธรรมกายของวัดเรา ก็เข้าขั้นบาปหรอครับ เพราะมีลักษณะผิดเพี้ยนไปจากองค์พระภายใน จริงๆแล้วลักษณะใดอันน้อมนำไปสู่พุทธานุสติก็เป็นกุศลทั้งนั้นมิใช่หรือ หากมีการปั้นองค์พระพุทธรูปโดยช่างที่ไม่เข้าถึงองค์พระภายใน โดยการปั้นนั้นอาศัยภาพ และองค์พระธรรมกายรุ่นปิดเจดีย์เป็นแบบ แล้วผลงานเกิดความผิดเพี้ยนไป แต่ใครๆก็มองเป็นพระพุทธรูปน่ะครับ และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง มีลักษณะใกล้เคียงกว่าพระพุทธรูปโดยทั่วเสียอีก ผมคิดว่า คงมีแตดีน่ะครับ

ขอความเห็นครับ

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 10:23 PM

ต่างกันอย่างมากมายเลยทีเดียวหล่ะครับ

การสร้างพระพุทธรูป จริงๆแล้วไม่มีกฏเกณฑ์กำหนดใดๆทั้งนั้นครับ ลองค้นดูจากกระทู้เก่าๆเรื่องการสร้างพระพุทธรูปก็ได้ครับ
เป็นการจัดสร้างด้วยความศรัทธา จากจินตนาการรวมเข้ากับศิลปวัฒนธรรมและประเพณีต่างๆในพื้นถื่นนั้นๆ เพื่อเป็นรูปเคารพ ระลึกถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ชาวพุทธแท้ๆในช่วงแรกของการเผยแผ่พระพุทธศาสนาก็ไม่ทำรูปเหมือนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัพุทธเจ้าด้วย จะใช้ดอกบัวบ้าง รัตนบัลลังก์บ้าง ต้นโพธิ์บ้าง ธรรมจักรบ้าง เป็นเครื่องหมายแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มีแม้กระทั่งเว้นช่องว่างเอาไว้เฉยๆ มีเส้นเป็นรัศมีแผ่ออก เป็นที่หมายรู้กันว่าตรงช่องว่างนี้หมายถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงประทับอยู่ ด้วยเหตุที่ว่าพุทธลักษณะยากแก่การทำให้เหมือน ทำนองถ้าไม่ดีไม่ทำดีกว่า

พระพุทธรูปมีตอนที่เผยแผ่ออกนอกดินแดนไปแล้ว จนถึงกลุ่มคนที่มีวัฒนธรรมการสร้างรูปเคารพเทพเจ้านั่นแหละ ถึงได้เริ่มมีการสร้างรูปเคารพเป็นพระพุทธรูปออกมา และก็ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยตามคติความเชื่อ ศิลปวัฒนธรรม ประเพณีท้องถิ่น จนกลายมาเป็นแบบปัจจุบันนี้

แต่สำหรับองค์พระธรรมกายนั้น ไม่ใช่การปั้นหรือการหล่อแบบธรรมดาโดยใช้จินตนาการ โดยใช้การบอกเล่าได้ เพราะเป็นการชะลอเอาแบบจากองค์พระธรรมกายจริงๆออกมา ซึ่งต้องตรงกับพุทธธรรมกายลักษณะอย่างที่สุด ไม่สามารถที่จะปรับเปลี่ยนผิดเพี้ยนได้แม้แต่น้อย ไม่สามารถใช้จินตนาการ ศิลป วัฒนธรรม ประเพณี หรือความคิดเห็นใดๆเข้าเกี่ยวข้องได้ ผู้ที่มีหน้าที่ในการชะลอแบบออกมานั้นต้องเห็นชัดอย่างที่สุด ทั้งหลับตาลืมตา ละเอียดทุกสัดส่วน สามารถย่อขยายสัดส่วน สามารถดึงแบบที่ปั้นเข้าซ้อนทับกับองค์พระธรรมกายได้ เพื่อตรวจสอบสัดส่วนพุทธลักษณะ ต้องใช้ความละเอียดสูงสุด ต้องใช้ความเคารพอย่างสูงสุดในการจะจัดทำสักครั้ง

และด้วยเหตุที่ข้างต้นแหละครับ ผมจึงบอกว่าเป็นเรื่องที่ใครๆไม่ควรคิดจะทำไงครับ ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า เพราะไม่ถนัดพูดเรื่องราวละเอียดๆทางการพิมพ์ ยังไงแวะมาถามพระอาจารย์ท่านได้ที่เสา E6 นะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 10:51 PM

เรื่องนี้เองผมก็เคยสงสัยครับ แต่ก็แปลกดี สมมุติเราจะวาดภาพพระธรรมกาย ถ้าเราวาดผิดเพี้ยนไปก็จะบาปหรอครับ การสร้างพระธรรมกายถ้าสร้างเลียนแบบแล้วไม่เหมือนแต่สร้างด้วยใจเคารพนี้ คงไม่น่าจะมีวิบากกรรมมั๊งครับ

ถ้าย้อนดูพุทธลักษณะของวัดรุ่นก่อนๆๆกับตอนนี้ก็ไม่เหมือนกัน100เปอร์เซ็นนะครับ ที่วัดปากน้ำก็ไม่เหมือน
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#9 ดุสิตาเทวบุตร

• 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 12:02 AM

ถูกต้องมากๆเลยครับ ในช่วงที่มีการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในช่วงแรก ยังไม่มีการสร้างรูปเคารพ จะมีการใช้ต้นโพธิบ้าง ก่อพระเจดีย์ด้วยวัสดุต่างๆบ้าง แล้วหากผมจะปั้นดินให้เป็นองค์ เป็นองค์แทนรูปเคารพของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโดยมีพุทธลักษณะน้อมนำมาเพื่อพุทธานุสติ อย่างนี้แล้วก็น่าจะมีแต่บุญน่ะครับ เพราะโดยหลักวิชชาแล้วหากสร้างพระโดยมีพุทธลักษณะน้อมนำมาเพื่อพุทธานุสติ เป็นสิ่งแทนองค์พระพุทธเจ้าแล้ว ล้วนมีอานิสงค์มาก และมีพุทธคุณอยู่ในตัว ตัวอย่างเช่น พระประธานในอุโบสถที่หลวงปู่บรรลุวิชชาธรรมกาย ก็มิได้มีลักษณะที่เหมือนพระธรรมกาย100เปอร์เซ็น แต่ก็มิได้มีผลต่อผลการปฏิบัติของผู้กราบไหว้บูชาแต่อย่างไร เพราะฉะนั้นการสร้างหรือการวาดพระธรรมกาย แต่ไม่มีฝีมือหรือไม่สามารถทำให้เหมือนเป๊ะๆ แค่นี้ก็มีอานิสงค์มากๆ นับอสงไขยแล้วครับ ไม่มีกรรมวิบากอกุศลติดตัวไปหรอกครับ

#10 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 01:05 AM

ในอนาคตหากผมคิดจะสร้างพระประธาน จะให้ช่างปั้นพระประธานขนาดใหญ่ในลักษณะเดียวกันกับองค์พระธรรมกายได้ไหมครับ

ความเห็นส่วนตัวนะคะ ผิดถูกประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้
คิดว่าสามารถทำได้นะคะ และคิดว่าเป็นบุญนะคะ ที่จะเป็นการเผยแพร่ รูปลักษณะองค์พระที่ใกล้เคียงของจริง ให้รู้จักกันกว้างขวางขึ้น
ผู้รู้ท่านอื่น ช่วยอธิบาย ขยายความด้วยนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 06:40 AM

ผมว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องละอียดนะครับ อย่างไรต้องคอยถามพระอาจารย์ดีกว่าครับ

7 ส.ค. 48

#12 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 09:14 PM

....ในชีวิต ก็เห็นองค์พระ พระประธาน พระเสมือนพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่มีรูปลักษณ์ดูไม่เหมือนกันมามากมายครับ ส่วนมากผู้ปั้นมิได้เห็นเอง แต่มีผู้เอาแบบมาให้ ซึ่งถ้าแบบผิด ปั้นก็มาก็เพี้ยน หรือแบบไม่ใช่จริง ปั้นก็ย่อมไม่จริงเช่นกันและการอิงองค์พระตามแบบฉบับวัดไหนนั้นๆ เห็นด้วยที่ว่าไม่สมควร เพราะจะมีคำครหาตราบจนถึงลูกถึงหลานเชียวแหละ ถ้ามีคนเกลียดก็จะตามด่าทอผู้ปั้น ผู้สร้างพระไปอีกยาวนาน แต่ถ้ามีคนศรัทธา ซึ่งก็หาที่เข้าใจยากนัก ก็จะชื่นชมอีกยาวนานเช่นกัน แต่หลักๆผมว่า หากเจตนาที่จะสร้างพระประธานแรงกล้าอย่างยิ่งแล้ว จะใช้ลักษณะรูปแบบสากลที่วัดไหนเห็นก็ยอมรับได้ก็น่าจะได้นะครับ เรียกว่า เห็นปุ๊บอ๋อออ แบบนี้มีทั่วไปประมาณนี้ก็ได้ แต่ที่น่าศรัทธาที่หลายๆวัดก็มีคือ เป็นองค์พระประธานแบบผสม คือ มีเส้นพระเกศาขนวนประทักษิณ มีจีวรห่มสุภาพ ในท่านั่งขัดสมาธิ แล้วบนสุดเป็นเกศดอกบัว ไม่ใช่เปลวเพลิง ซึ่งดูแล้วน่าเลื่อมใส และหลายๆคนก็ให้การยอมรับและศรัทธาเช่นกันนะครับ ผมมักจะมององค์พระแล้วสังเกตุระหว่างเปลวเพลง กับ ดอกบัว ถ้าที่มีเปลวเพลงแหลมๆ มักปั้น ส่วนหู ของพระองค์ท่านให้ยาวจนเกินพอดี เหมือนไม่ใช่มนุษย์อ่ะ ดูแล้วแปลกเกินไป แต่ถ้าองค์ที่เป็นเกศบัวตูม หรือดอกบัว จะมีลักษณะส่วนหูที่ไม่ยาวเกินไปนัก และส่วนอกก็ดูไม่แหลมจนคล้ายสตรีด้วยจะดูเรียบๆเหมือนกายบุรุษ เรียกว่า ลองหาภาพดูในเน็ตก็ได้นะครับ องค์พระเก่าแก่นับพันปี หรือ เจ็ดร้อยปีขึ้นไปที่คล้ายๆพระธรรมกายนั้น มีอยู่จริง เรื่องเกศบัวตูมเป็นเรื่องจริง พระธรรมกายมิได้ถูกสร้างเองเหมือนที่คนหลายๆคนเข้าใจอยู่จริงๆ แต่มีมานานแล้ว นานมากแล้วที่ปั้นด้วยเกศบัว หรือบนสุดของพระเศียรเป็นบัวตูม ผมดูแล้วปลื้มอ่ะ แปลว่า ของจริง มีจริง บัวตูมมีอยู่จริง มีมานานแล้วด้วย มีก่อนวัดพระธรรมกายด้วย แปลว่า มีการเห็นจริงจากสมาธิ พิสูจน์การเห็นจริงและปั้นไว้จริงมานับพันปี หรือมากกว่า 7 ร้อยปีจริงๆ โอ๊ย ปลื้ม..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 10:33 PM

จาก คห. #12 อืมม..เข้าใจถึงบางเหตุผลแล้วค่ะ ด้วยความเคยชิน..บางทีก็ลืมนึกไปเหมือนกัน

องค์พระเก่าแก่นับพันปี หรือ เจ็ดร้อยปีขึ้นไปที่คล้ายๆพระธรรมกายนั้น มีอยู่จริง พระธรรมกายมิได้ถูกสร้างเอง เหมือนที่คนหลายๆ คนเข้าใจอยู่จริงๆ แต่มีมานานแล้ว นานมาก
น่าจะเอารูปมาให้ดู และบอกว่ามีอยู่ที่วัดไหน ประเทศไหนนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#14 ๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐

๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 10:48 PM

- เรื่องใบอนุโมทนาบัตรลองไปติดต่อดูที่ห้องขันติ สำนักงานใหญ่ดูนะครับ ใบอนุโมทนาบัตรออกมาเพื่อให้มีหลักฐานในการทำบุญครับ เพราะว่าวัดเราถูกตรวจสอบเรื่องงบประมาณของสาธุชนที่มาทำบุญอยู่บ่อยๆ ใบอนุโมทนาบัตรแต่ละใบจะกำกับงานบุญ จำนวนร่วมบุญ และกองบุญไว้ครับ เพื่อง่ายต่อการตรวจสอบและระลึกถึงบุญอยู่เสมอครับ

- เรื่องพระของขวัญก้อลองสอบถามที่ห้องขันติดูนะครับ หรือไม่ก้อสอบถามที่ตู้รับแลกพระของขวัญ ตรงจุดรับบริจาคบนสภาฯดูนะครับ

- เรื่องพระประธาน ถ้าให้ดี มาร่วมบุญ หรือสั่งทำที่กองประณีตศิลป์ได้นะครับ จะได้รูปแบบขององค์พระประธานพระธรรมกายอย่างแท้จริง แล้วก้อให้วัดที่เราจะไปสร้างพระประธานนี้เป้นวัดสาขาเลยก้อดีนะครับ เพื่อรองรับการขยายงานของพระเดชพระคุณหลวงพ่อต่อไปในอนาคตด้วยครับ

สุดท้ายก้อขออนุโมทนาบุญกับเศรษฐีผู้มีบุญที่จะสร้างองค์พระประธานด้วยนะครับ สาธุๆ

^^

#15 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 10:50 PM

rolleyes.gif rolleyes.gif ความเห็นส่วนตัวน่ะค่ะ

"แล้วหากผมจะปั้นดินให้เป็นองค์ เป็นองค์แทนรูปเคารพของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโดยมีพุทธลักษณะน้อมนำมาเพื่อพุทธานุสติ อย่างนี้แล้วก็น่าจะมีแต่บุญน่ะครับ เพราะโดยหลักวิชชาแล้วหากสร้างพระโดยมีพุทธลักษณะน้อมนำมาเพื่อพุทธานุสติ เป็นสิ่งแทนองค์พระพุทธเจ้าแล้ว ล้วนมีอานิสงค์มาก และมีพุทธคุณอยู่ในตัว"

เห็นด้วยกับประโยคนี้ค่ะ rolleyes.gif

#16 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 08:21 PM

...ผมก็พลาดครับ ตรงที่ผมไม่ได้พร้อมถ่ายภาพมา แต่ในประเทศไทยนี่แหละมีเยอะ แต่ถูกทอดทิ้งเหมือนว่าเกศนี้ผิดเพี้ยนไป แล้วไม่ใส่ใจดูแลทำความสะอาดเลยก็มี บ้างก็ย้ายนำไปไว้ที่อื่น ฯลฯ สลดใจมากครับ ผมก็เลยค้นหาจากเน็ตนี้พอเป็นตัวอย่างละกัน และอ้างอิงได้บ้างว่ามีอยู่จริง ก็ลองเกิ้ลแล้วพิมพ์ว่า " พระพุทธทักษิณมิ่งมงคล " อันนี้มีประดิษฐานอยู่ภาคใต้นี่เอง เป็นศีลปะแบบอินเดีย แต่ทว่า ผมลองค้นประวัติพระพุทธศาสนาในแต่ละศตวรรษ ตั้งแต่ ทวารดี เรื่อยมา (ศตวรรษที่ 11 ) จนถึงปัจจุบันพบว่า ในยุคสมัยทวารวดี นิยมมีพระพุทธรูปที่มีจีวรติดกับผิวกาย ไม่มีสังฆาฏิชัดเจน และเป็นปางสมาธิ ขัดสมาธิไม่ได้ชูมือ และมีเกศบัวตูม แต่ยุคต่อมาเรื่มนำศีลปะอื่นเข้ามาแล้วองค์พระก็ค่อยๆเปลี่ยนไปจากทวารวดีนั่นเอง

..แต่ตามวัดต่างๆที่ผมไปมา วัดเก่าๆ จะมีเกศบัวตูมอยู่ แต่มีน้อยมาก และเก่าแบบไม่สนใจดูแลเลย บ้างก็หักพัง และบ้างก็เศียรถูกตัดแล้วสิ้น น่าเสียดาย ที่เกศบัวตูมค่อยๆจางหายไป จนเริ่มจะกลายเป็นสิ่งแปลกที่องค์พระจะมีเกศบัวตูมไปเสียแล้ว

...แต่เชื่อว่าในประเทศอินเดีย เมื่อเห็นเกศบัวตูมก็คงไม่นึกแปลก เพราะนั่นเป็นประเทศต้นกำเนิดพระพุทธศาสนา ย่อมต้องมีหลักฐานบางอย่างเกี่ยวกับความชัดเจนเรื่องเกศบัวตูมไว้อย่างแน่นอน และชาวอินเดียก็ยังนิยมเกศบัวตูมที่องค์พระอยู่นะจ๊ะ อิอิ

...อ้อ ที่วัดใหญ่ชัยมงคล ด้านพระปรางค์ที่มีองค์พระเรียงๆ จะมีอยู่ประมาณ 1 -2 องค์ที่เป็นดอกบัวตูมอยู่ค่อนข้างชัดเจน แต่ที่ผมเคยเห็นเป็นบัวตูมที่เป็นกลีบด้วย สวยมาก ชัดเจนมาก (แต่เป็นสถานที่อื่น ถ้ามีโอกาสจะกลับไปเก็บภาพให้ได้ ว่าที่ไหน) ..อ้อ อีกอย่าง พระเครื่อง อิอิ ส่วนใหญ่ที่พระเกจิท่านทำไว้ก็มักเรียกเกศบัวตูมนะจ๊ะ แต่เป็นบัวแบบบัวหลวง ที่ดอกบัวจะมีความยาวอยู่ จึงดูสูงขึ้นมั๊ง หุหุ แต่ที่อธิบายก็เห็นบอกบัวตูมอ่ะ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#17 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 06:43 PM

น่าจะรวบรวม แล้วก็จัดทำเป็นสกู๊ปได้นะคะ จะได้ช่วยแก้ความเข้าใจผิดของคนทั่วไปด้วย ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ สาธุ สาธุ สาธุ