ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ลอกการบ้าน!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr35679

usr35679
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 10:57 PM

ผมขอระบายนะครับ ไม่รู้ว่าผมคิดมากหรือรู้สึกไม่ดี คือ อย่างนี้ครับ เพื่อนผมลงเรียน DOU แต่ว่าดองการบ้านไว้นาน พอใกล้กำหนดส่งจึงไปขอเพื่อนที่ทำเสร็จแล้วมาลอกครับ อันนี้ยังพอรับได้ครับ แต่ล่าสุดนี่ที่ทำข้อสอบไปขอลอกกระดาษคำตอบเลยครับแถมให้คนอื่นช่วยทำด้วย ผมเลยรู้สึกว่าน่าภูมิใจไหมถ้าจบออกมาเพราะลอก ๆ กันมา ขนาดไปแนะนำยังบอกมาอีกว่า ไม่เห็นบอกเลยว่ามีธรรมะข้อไหนที่ถ้าลอกแล้วจะบาป ใครมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ หรือผมเป็นคนหัวโบราณเอง

#2 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 11:04 PM

แต่ล่าสุดนี่ที่ทำข้อสอบไปขอลอกกระดาษคำตอบเลย
อันนี้ต้องรอผู้รู้มาตอบนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#3 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 11:49 PM

ลงเหมือนกัน แต่ปฏิญาณว่าจะไม่ลอกทั้งการบ้านและข้อสอบ

และ ได้พยายามบอกกับเพื่อนๆ ที่ลงเรียนด้วยกันถึงปณิธานนี้
โดยอนุญาตให้เขาลอกได้ (ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร)
แต่หัวเด็ดเท้าขาด ไม่ยอมลอกค่ะ

เมื่อเกรดออกมา
เขาก็ได้ H แต่เขาก็บอกเองว่า ไม่รู้สึกภูมิใจเลย และจะพยายามต่อไปที่จะทำให้ได้ด้วยตัวเอง

ทำด้วยตัวเองเถอะค่ะ เพราะเรียน DOU ไม่ใช่แค่เพืื่อชาตินี้
เราเรียนอย่างไร นิสัยการเรียนนั้นก็จะติดตัวเราไป ปัญญาบารมีก็ติดตัวเราไป
เมื่อถึงวันรับปริญญาจากหลวงพ่อ ก็ยิ้ม ภูมิใจ ได้อย่างไม่กระดากอาย...

สู้ๆ ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 12:57 AM

ความซื่อสัตย์ (HONESTY) ศีลเป็นประมุขแห่งกุศลธรรมทั้งปวง

เหมือนกับความเป็นพระ ไม่ต้องให้ใครมาบอกว่ายังเป็นพระหรือไม่เป็นพระแล้ว การกระทำเป็นคำตอบ

อยูในตัวของตัวเองและบันทึกไว้ภายในดวงธรรมที่ทำให้เป็นกายต่าง ๆนั่นเอง วิทยาศาตร์และนักกฎหมาย

ยังตามไม่ทันกฎข้อนี้ และนี่คือพระปัญญาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ทรงพระมหากรุณาตรัสสอนเวไนยสัตว์

มิให้ประมาทในธรรม ให้รักษาความบริสุทธิ์ กาย วาจา ใจ เพราะพระบริสุทธิคุณจึงทำให้ท่านบรรลุธรรมค่ะ

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 01:43 AM

การบ้านลอกได้ กรรมลอกไม่ได้
วิบากกรรมของคนชอบลอกการบ้านเพื่อนคือ
จะทำให้เป็นคนด้อยการพัฒนาปัญญา
ทั้งปัจจุบันชาติและในอนาตตชาติ
และอาจได้นิสัยเกียจคร้านติดตัวไปด้วย

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 06:54 AM

ขนาดลงเรียน DOU แท้ๆ ยังขนาดนี้ เฮ้อ....

สงสัยต้องลากมาบวชพระหรือไม่ก็อุบาสิกาแก้วสักรอบแล้วมั้ง เผื่อจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น

อนุโมทนาบุญกับผู้ "ไม่ลอก" ทุกท่านด้วยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 03:11 PM

ที่น่ากลัวคือ ศีล ครับ

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 09:39 PM

...หุหุ ที่ลอกๆกันก็ใช่ว่าจะถูกต้องทั้งหมดไม่ใช่หรอครับ? อิอิ ความรู้ของผู้ทำนั่นแหละ คนต้นคิดนั่นแหละที่ใครก็ลอกไม่ได้ ความรู้จะติดตัวเขาและตอบสนองเขาอย่างสาสม ใครรู้เท่าไหร่แค่ไหนแต่ละคนรู้ตัวเองดี ใครจะจบการศึกษาหรือรับปริญาบัตรรุ่นใด พร้อมกันหรือไม่ หรือได้เกียรตินิยม หรือดีกว่าใครเพราะก็เคยลอกกันมาก่อนแล้วมาได้ดีกว่านั้น สำคัญจริงหรือ? ความภูมิใจของแต่ละคนเท่ากันจริงหรือ? ผู้ลอกกับไม่ลอกเพราะทำด้วยตนเอง อันไหนมันน่าภูมิใจต่อศักดิ์ศรีและวงตระกูลและสายเลือดแห่งธรรมะมากกว่ากันเล่า? และแน่นอน ก็ไม่ได้หมายถึงแค่เรื่องธรรมะสิ่งเดียว ยังหมายถึงการเรียนของทางโลกไว้ด้วย

.. เราปกป้องความรู้และข้อสอบของเราไว้ดีแล้ว เพื่อให้ผู้อื่นควรได้ประโยชน์จากการทำเอง ลองเองบ้าง แต่หากสิ่งนั้นถูกเลียนแบบหรือถูกขมายไปเรียนแบบแล้ว ตัวเราผิดตรงไหนเล่า? เราก็ทำดีที่สุดแล้ว ภูมิใจแล้ว พยายามแล้ว และเจ๋งตรงที่ทำเองแล้วนั่นแหละ ...ก็ให้มองเป็นทานไปก็ได้ครับเพื่อความสบายใจ อย่างนั้นได้ชื่อว่า เป็นส่วนหนึ่งในการจบการศึกษาของคนอื่นแบบนี้โอเคไม๊? แม้ไม่ได้เต็มใจแต่ถ้าเขาไม่มีเราเขาก็ไม่จบไง อิอิ คิดบวกเลยครับ เรายังต้องเดินทางอีกไกลนะชีวิตนี้ อย่ามาหมองแค่เรื่องของฝีมือเราถูกก็อปเลยครับ เดี๋ยวพญามารจะหัวเราะเอานะว่าทำให้คนอย่างเราใจหมองได้อ่ะ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 ๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐

๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 10:33 PM

ตอนนี้ยังลอกกันได้

แต่ตอนสอบองค์รวมนี่สิครับ ลอกไม่ได้แน่นอน

เรียนไปแล้วต้องสามารถนำมาใช้ได้จริงด้วยนะครับ

ไม่ไช่เรียนเพื่ออยากจะรับปริญญากับหลวงพ่อเพียงอย่างเดียว

แต่อนุโมทนาบุญด้วยนะครับที่ได้ตัดสินใจเรียน

ปริญญาตรี DOU แค่ให้พื้นฐานเท่านั้นครับ

ถ้าอยากจะเรียนเพื่อรู้จริงต้องปริญญาโทต่อเลยนะครับ

^^

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 12:14 PM

ผมก็คนหนึ่งครับที่ไม่ได้ลอก จำได้ว่า ครั้งแรกที่เรียนยังไม่รู้จักประมาณเวลา ลงไปทีเดียว 4 วิชารวด แต่มีเวลาทำแบบฝึกหัดแค่ 2 วิชา
ผมจึงตัดสินใจไม่ทำข้อสอบและแบบฝึกหัดของ 2 วิชาแรก เรียกว่า ส่งกระดาษคำตอบเปล่า ผลก็คือ สอบตก 2 วิชา

แต่ผมกลับรู้สึกภูมิใจว่า "เรานั้นทำในสิ่งที่ถูกต้อง"

ครั้นคราวหน้าลงเรียนใหม่ใน 2 วิชาที่เคยสอบตก ผลก็คือ สอบได้เกรด ดีมาก ทั้ง 2 วิชาเลย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 12:38 PM

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะคะ
ตอนแรกว่าจะปล่อยวาง ประมาณเรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา
แต่เนื่องจากเป็นเวปบอร์ดสาธารณะและอาจมีผลต่อความคิดความเห็นของสังคม(ย่อยๆ)ได้
ในฐานะมีอาชีพเป็นครู จึงอยากแสดงความเห็นส่วนตัว..
และหวังว่าตนเองยังคงมีความเห็นไปใน NORM ที่ปกติของสังคมในวงกว้าง

โดยส่วนตัว
ตลอดทั้งชีวิต ไม่เคยมีใครสอนให้ลอกการบ้านและข้อสอบ
มีแต่สอนว่า "อย่าลอกการบ้านและข้อสอบ"

จึงนึกฉงนอย่างยิ่ง กับ attitude ที่ยอมรับการลอกการบ้านและลอกข้อสอบ ในใครบางคน

ในฐานะของคนที่ยอมให้เพื่อนลอกข้อสอบ ไม่มีความรู้สึกโกรธเพื่อน
แต่สิ่งที่คิดอยู่เสมอคือ ทำอย่างไรจะทำให้เพื่อนมีความใฝ่รู้ด้วยตนเอง เรียนด้วยตนเอง พยายามทำด้วยตนเอง
รวมถึง รับผิด และ รับชอบ หรือ รับผิดชอบ ในงานของตนเอง ด้วยตนเอง
จริงอยู่ งานบางอย่างเป็นงานส่วนรวม
แต่ งานการทำการบ้านและการทำข้อสอบ การเรียน DOU เป็นงานส่วนตัว นี่นา โอเค..ถ้าอย่างนั้น เราจะทำด้วยเราเอง แม้ให้เพื่อนลอก แต่ปากก็จะบอกเสมอว่า ให้รีบทำ ทำให้ทันนะ ฯลฯ

การอ่านและdiscuss กันในประเด็นบทเรียน จะเป็นประโยชน์ และอาจทำให้คำตอบในแบบฝึกหัดออกมาเหมือนกัน
แต่นั่น ผู้เรียนทุกท่านได้ประโยชน์ และอาจได้มุมมองและคุณธรรมจากการศึกษาพระธรรมมากกว่าการเรียนด้วยตนเอง

อย่างไรก็ดี การเรียนโดยลอกแบบฝึกหัดเพื่อน แม้ไม่ใช่ความผิดร้ายแรง เพราะเป็นความผิดเฉพาะตัว เป็นหิริ โอตตัปปะ ที่ต้องรับผิดชอบด้วยตนเอง การลอกการบ้านก็ยังให้คุณค่าแก่ผู้ที่ลอก เพราะได้ผ่านตา แต่คงไม่ได้ประโยชน์เท่าคนที่อ่านและตอบด้วยตนเอง

จึงอยากฝากคำถามว่า

1. การลอกการบ้านวิชาพระพุทธศาสนา เป็นสิ่งที่ควรยอมรับหรือไม่ ในสังคมของผู้ปฏิบัติธรรม?
2. ผู้เรียนวิชาพระพุทธศาสนา เรียนไปเพื่อประโยชน์อันใด?"

เคยได้รับปากกาจากพระอาจารย์ ณรงค์ ซึ่งมีคติธรรมห้อยติดไว้ที่ปากกา ความว่า

" อย่าเห็นว่าเป็นความดีเล็กน้อยจึงไม่ทำ แต่เห็นว่่าเป็นความชั่วเล็กน้อยจึงทำ "

หวังว่า สิ่งที่ response นี้ คงเป็นพลังในทางบวก มากกว่าำพลังในทางลบค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#12 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 06:22 PM

เคยได้รับปากกาจากพระอาจารย์ ณรงค์ ซึ่งมีคติธรรมห้อยติดไว้ที่ปากกา ความว่า

" อย่าเห็นว่าเป็นความดีเล็กน้อยจึงไม่ทำ แต่เห็นว่่าเป็นความชั่วเล็กน้อยจึงทำ "

ดีจังเลยครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48