ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปัญหาชีวิต

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คนไกล

คนไกล
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 02:29 PM

ปัญหารุมเร้าพร้อมกัน ทั้งธุรกิจ ครอบครัว พ่อแม่ไม่เข้าใจ เครียดทุกวัน ก้อได้ DMC นี้แหละช่วยได้ พยายามนั่งสมาธิ แต่จิตใจมันไม่ให้ ใจมันมัวแต่คิดเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นทุกวัน

ทำไงดี

#2 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 03:50 PM

หัวอกเดียวกันกับคนนี้เลยนะคะ http://dmc.tv/forum/...topic=23558&hl=

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#3 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 04:07 PM

สวัสดีครับ

ขอแนะนำอย่างที่กล่าวไว้ในลิงค์ที่คุณ ณ 072 หามาให้นะครับ

ชีวิตมิใช่ความทุกข์ แต่เป็นบ่อเกิดแห่งทุกข์ได้ เราจึงควรเจริญสติเพื่อเรียนรู้จากชีวิตแล้วประกอบใจให้เป็นสมาธิอันก่อเกิดปัญญาโดยธรรมะเทอญ

สำหรับบางท่านอย่าเข้าใจว่าสมาธิเป็นเรื่องที่ต้องเอาเป็นเอาตายเพราะหากคิดเช่นนั้นจะเหนื่อยใจ

แต่สมาธิคือการที่จิตใจตั้งมั่นอยู่ในธรรมะและปล่อยวางจากอารมณ์ กำหนดสมาธิเมื่อไหร่ มีสุขที่นั่น

กิจอื่นนอกจากหนทางไปพระนิพพานแล้ว เป็นกิจของมารทั้งสิ้น แต่เราก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า เราต้องอาศัยโลกิยะนั้น เพื่อมุ่งสู่โลกุตตระ ดังนั้นจึงสมควรที่จะทำการงานแบบโลกิยะเพื่อประโยชน์แก่โลกุตตระเทอญ อย่าได้หลงผิดไปจนทำให้โลกิยะเป็นทางขวางกั้นโลกุตตระเลยครับทั่น

ศาสนาพุทธสอนให้เรารู้เท่าทันมาร (กิเลศ) และไม่ให้ตกอยู่ภายใต้อำนาจของมารคือการปรุงแต่ของจิต ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

กิจสำคัญคือการทำนิพพานให้แจ้งครับ

ออ เราสามารถอธิษฐานถึงพระรัตนะไตรและบุญบารมีที่เราสร้างมา หรือปฏิบัติธรรม เพื่อรื้อผังมาร(บาปกรรม)และปัญหาชีวิตต่างๆได้ และให้ตั้งผังบุญขึ้นใหม่ ให้บุญหล่อเลี้ยงชีวิต ควบคู่ไปกับปัญญา ก็จักช่วยแก้ปัญหาชีวิตได้นะครับ ลองอธิษฐานดูนะครับ

หยุด เป็น ตัวสำเร็จ หาบุญให้ได้ ใช้บุญให้เป็น

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#4 usr35886

usr35886
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 07:39 PM

ใช้เว็บบอร์ดเป็นครั้งแรก ปัญหาชีวิตถ้ามีก็คงจะน้อยลงจากเดิมมากเพราะ
ตอนนี้ผมรู้สึกเหมือนเกิดใหม่ จากเดิมที่เดินทางบนโลกของมนุษย์ธรรดา มีชีวิตสนุกสนานตอนวัยเด็ก สดใสตอนวัยรุ่น สุขุมตอนวัยหนุ่ม จนตอนนี้
แสวงหาความสุขในวัยผู้ใหญ่

#5 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 07:54 PM

เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติ เพื่อเติบโตในพระพุทธศาสนา ณ ภายในไปสู่ความเป็นอริยะครับ

ยินดีด้วยครับ ต่อแต่นี้ไปชีวิตของท่านจะไม่เหมอนเดิมอีกแล้ว แต่จะดีขึ้นกว่าเดิม มาที่วัดบ่อยๆนะครับ มาเรียนรู้การสร้างบุญบารมีและปฏิบัติธรรมกัน

คุณครููไม่ใหญ่สอนอยู่เสมอว่า โลกนี้เป็นภพภูมิแห่งการแสวงบุญสร้างบารมี มิใช่เอาแต่กินบุญเก่านะครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#6 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 08:32 PM

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 08:47 PM

...ก็ไม่เคยเห็นใครสักคนที่ไม่มีปัญหาชีวิตเลยนะครับ หุหุ ต่างคนก็มีต่างแบบ ถามว่าหนักเท่ากันไหม? ผมว่าเท่ากันครับ เพราะกว่าจะแก้ไข หรือหาทางออกได้ก็ทุกข์ทรมานด้วยกันทั้งนั้น ปัญหาดูเล็ก แต่คนที่หาทางออกไม่ได้ ยังไงก็ทำไม่ได้ แม้บางคนจะบอกว่าทำอย่างนี้สิ ง่ายๆ แค่นี้คิดไม่ได้หรือ? ผมก็ว่า ถ้าคิดได้ทุกคน ปัญหามันก็ใช่จะหมดไปอยู่ดี ก็มีมาเรื่อยๆอีกนั่นแหละ สรุป เกิดมา ยังไงก็ต้องเจอปัญหาอ่ะเนอะ หุหุ

...ใช้วิธีแห่งพุทธศาสตร์คือการ ปล่อยวาง หรือทิ้งๆมันไปเลย ก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ ลองหาจังหวะดู เพราะบางอย่างมันแก้ไม่ได้หรอก ต่อให้อีกกี่ปี ก็ยังแก้ไม่ได้ เมื่อแก้ไม่ได้ ก็ไม่ต้องแก้ เอาสิ่งที่ดีใส่ตัวเราบ้าง ไหนๆเกิดมาแล้ว มี 3 ส่วนกว่าจะเป็นชีวิตเราคือ 1 ส่วนของแม่ 1 ส่วนของพ่อ และ 1 ส่วนของเราเอง งั้น..เราก็มีสิทธิ์เลือกทางเดินได้ ใครไม่มีส่วนทำให้เราเกิด ผมว่าก็เฉยๆไม่ต้องสนบ้างก็ดีนะครับ จะได้ไม่หนักในเมมเรา อะไรที่เราไตร่ตรองแล้วว่าดีที่สุด และเป็นทางเดินที่เราเลือก ก็ลุยตามทางนั้นเลย ขออย่างเดียวว่า ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ไม่ทำให้เราเป็นคนชั่ว และ เรายังได้ชื่อว่าเป็นคนดีอยู่ ...ก็ทำเลยครับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 คนไกล

คนไกล
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 08:58 PM

ขอบคุณทุกความคิดเห็น อยากจะไปอยู่ใกล้วัด ได้แต่อธิฐานจิต ให้อุปสรรค หรือปัญหาแก้ได้สักที เพราะอยู่ไกลคนละฟากทะเล การทำบุญก้อได้แต่ฝากทำ ศูนย์สาขาวัดพระธรรมกายก็อยู่ไกลที่อยู่ อยากมาสร้างบารมีกับหลวงพ่อใกล้ ๆ สาธุ

#9 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2010 - 09:35 PM

ถึงคนไกล

แม้อยู่ใกล้ก็เหมือนไกลหากใจห่าง แต่อยู่ไกลก็เหมือนใกล้หากเก็บใจไว้ใกล้ ๆ กัน

มาพบกันซิคะ จุดนัดพบของหมู่คณะทีมของหลวงปู่สดอยู่ที่เดียวกัน ณ 072 ค่ะ

สามารถพบกันได้ทุกเวลา และพบบ่อย ๆยิ่งดีค่ะ

ความปรารถนาของคุณก็เหมือนกับอีกหลาย ๆ คนค่ะ แต่ทั้งหมดขึ้นอยู่กับกำลังบุญ

จึงต้องหมั่นสั่งสมบุญ innerpeace ก็เช่นกันค่ะ แวะเข้ามาอ่านข้อคิดคำแนะนำดี ๆจาก

กัลยาณมิตรที่นี่www.dmc.tv ทุกวันทำให้ชีวิตอยู่ในทิศทางที่ถูกต้องค่ะ

.......................แม้ว่ายังหยุดใจไม่ได้ ก็ยังคงฝึกหัดทำสมาธิต่อไป เหมือนปลูกต้นไม้

ต้องใช้เวลากว่าจะได้ผลไม้ แต่หากปลูกทิ้ง ๆ ขว้าง ๆต้นไม้อาจตายหรือไม่โต จึงต้องให้ปุ๋ย

ขจัดวัชพืช ไล่แมลง เป็นต้น ต้องประคับประคองด้วย ค่ะ

#10 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 12:50 AM

แวะไปตอบปัญหากับ dmc ซิครับ แก้เครียดได้ดีทีเดียว :-)

http://www.dmc.tv/in...odule=qplay&a=2
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#11 หนานตู่

หนานตู่
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 02:14 PM

อีกหนึ่งกำลังใจครับ....

#12 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 02:37 PM

...ขืนอยู่ใกล้กัน ก็เผยแผ่พระธรรม เผยแผ่เรื่องราวของความเป็นจริงได้แคบน่ะสิครับ หุหุ อยู่ไกลก็ทำหน้าที่กัลยาณมิตรที่นั่น แล้วสักวันเราก็มาเจอกัน ณ ศุนย์กลางพุทธศาสนานี่แหละ เหนื่อยมาก็มาเจอกัน แล้วก็กลับไปแต่ละที่แล้วลุยต่อ แบบนี้งานเผยแผ่พระพุทธศาสนาก็จะไปทั่วโลกได้สำเร็จ ถ้าอยู่แต่เมืองไทย คนไทยก็สันติสุขประเทศเดียวนะสิครับ อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 04:17 AM

รู้ไหมลูกพ่อมีอยู่ทั่วโลก ทุกคนมีหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรให้กับตัวเองและคนอื่นด้วย ต่อไปคุณคนไกลอาจเปิดศูนย์ก็ได้ค่ะ

เราไม่ทำคนเดียวนะคะ เรามี back up คือมีทีมค่อยช่วยเหลือประคับประคองกันอยู่ อย่างในเวปนี้งัย

บางทีไกลกายแต่ใกล้ใจ เพราะเราเอาใจไปอยู่ที่ศูนย์กลางกายของเราและเข้าไปอยู่ที่ศูนย์กลางกาย

ของครูบาอาจารย์ด้วยกัน คนยิ่งบริสุทธิ์ กาย วาจา ใจมากเท่าไรก็ยิ่งใกล้กันมากเท่านั้น ตัวแปรที่สำคัญคือศีล

และศีลเป็นตัวบวก หรือลบกำลังบุญที่เราทำ ฉะนั้นต้องรักษาศีลยิ่งชีวิตทีเดียวละค่ะ

#14 usr35951

usr35951
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 01:07 AM

อุปสรรคใด ๆ ในโลกนี้
เขานั้นมี เอาไว้ให้เราข้าม
อย่ายอมแพ้ แต่จงพยายาม
อยู่ที่ความคิดรู้ สู้ที่ใจ

อุปสรรคแค่นี้ ก็แค่นี้
อุปสรรคแค่นี้ สักแค่ไหน
อุปสรรคแค่นี้ สักเท่าใด
อุปสรรคแค่ไหน ใจคิดเอง

พระราชภาวนาวิสุทธิ์