ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากสร้างพระ ช่วยพ่อ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr35704

usr35704
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 05:28 PM

คือว่าพ่อประสบอุบัติเหตทางสมองุมาประมานเดือนกว่าแล้วค่ะ
ระหว่างนั้นดิฉันก็พยายามทำได้แค่ถวายยารักษาโรค เพื่ออยากให้คุณพ่ออาการดีขึ้นเร็วๆ
แต่การสร้างพระลำพังคงทำเองไม่ได้ค่ะเพราะยังเด็กอยู่ แต่ก็อยากสร้างให้พ่อ
ไม่ทราบว่าถ้าซื้อพระพุทธรูปแล้วสลักชื่อพ่อแล้วนำไปถวายวัดแถวบ้าน
จะช่วยให้คุณพ่ออาการดีขึ้นได้ไหมคะ ทำถูกไหมคะ
แต่ยังไม่ได้ทำนะคะมาขอคำปรึกษาจกผู้รู้ก่อนค่ะ

ตอนนี้คุณพ่ออาการดีขึ้นแล้ว แต่เจาะคอ แล้วต้องคอยดูดเสมหะ
ตอนนี้จะกลับบ้านได้แล้วค่ะ แต่พ่อยังขยับซีกขวาไม่ค่อยได้
แต่ก็ได้บางนะ หมอบอกว่าต้องใช้เวลานาน

ตอนนี้ดิฉันต้องทำอย่างไงบ้างคะ
เพื่อให้คุณพ่อหายเป็นปกติได้คะ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 07:02 PM

...ผมเข้าใจจิตใจคุณนะครับ แต่ทว่า สิ่งหนึ่งที่เปลี่ยนแปลงไม่ได้คือ กฎแห่งกรรม ชาตินี้เราไม่รู้ว่าชาติที่แล้วเราทำอะไรมานี่ไงครับ ไปทำใครไว้บ้าง ในวัฏฏะมันโหดร้ายแบบนี้แหละครับ เราถึงต้องมารื้อวัฏฏะให้หมดสิ้นซะที ไม่งั้นไม่จบไม่สิ้น เวียนว่ายตายเกิดไปมา

...ถ้ากรรมของคุณพ่อ ไม่หนักมากนัก การทำบุญและอธิษฐาน ก็อาจช่วยได้ เพราะบุญกับบาปก็เหมือนเกลือกับน้ำ ถ้าบาปคือเกลือ บุญคือน้ำที่อยู่ในตุ่มใบหนึ่ง ถ้าเกลือมีมากกว่าน้ำ น้ำเค็ม แปลว่าบาปส่งผลอยู่ วิธีแก้ก็ต้องเติมน้ำ ไปเรื่อยๆ จนกว่าความเค็มจะจาง และหายไปนั่นเองครับ แต่ตอนนี้คือเราไม่รู้ว่า เกลือ หรือบาป มันเข้มข้นขนาดไหน และบุญที่จะสร้างนั้น เพียงพอจะสู้กันไหวไม๊? ถ้าทำบุญน้อย และไม่ทันเวลา อันนี้ก็ต้องทำใจ แต่ถ้าทำบุญมาก เราก็พอลุ้นได้ครับ แต่เกลือก็มิเคยหายไปจากตุ่มนั้น เมื่อใดที่น้ำแห้งระเหย น้ำหายไปเกลือก็ผุด หรือความเค็ม หรือบาปนั้นก็ตามส่งผลทันนั่นเอง เพราะบุญมีจริง บาปมีจริง ชิงช่วง ช่วงชิงกันอยู่ อย่างนั้นเข้มข้นกว่า อย่างนั้นก็ส่งผลก่อน

...การสร้างองค์พระเป็นบุญใหญ่นะครับ แต่จะใหญ่กว่านั้นได้อีก คือ การที่มีลูกชายแท้ๆ บวชให้ และตั้งใจปฏิบัติเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยที่ดี บุญใหญ่มหาศาลทีเดียว แต่ถ้าไม่มีลูกชาย ถ้าได้บุญบวชจากใครที่ผูกพันสายเลือดรองๆลงมา บุญก็หย่อนไป อาจไม่แรงพอช่วยเหลือได้ และถ้าไม่อนุโมทนาบุญรับ บุญก็ได้ไม่เต็มที่นั่นเอง เฮ้อออ..คุณยายย้ำไว้ไม่ผิดว่า "สร้างบารมีน่ะ ไม่ใช่ของง่ายนะ" ...ก็ขอให้บุญจะแรงพอ และบาปจะเบาบางลงให้เร็วพลันและทันการนะครับ เอาใจช่วยนะ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 07:33 PM

สรุปข้างบนให้นะครับ

การสร้างพระช่วยอะไรใครไม่ได้ครับ

แต่บุญจากการสร้างพระพุทธรูปเพื่อเป็นการแสดงความเคารพในพระรัตนตรัย เป็นการแสดงความตั้งมั่นในพระรัตนตรัยอันเป็นที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุด และเป็นการสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา บุญจากการที่เราทำใจน้อมในพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งของชีวิตต่างหากครับที่ช่วย

บอกอย่างนี้เอาไว้ก่อน เดี๋ยวใครมาอ่านหัวกระทู้เข้าก็นึกว่า มาสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัวกับวัดพระธรรมกายแล้วขอให้ท่านช่วยอะไรก็ได้ กลายเป็นของขลังของศักดิ์สิทธิ์ไปซะแล้ว (เหมือนพระพุทธรูปของหลายๆวัด-ปากดีนะ ไปแขวะเขาอีก)

ส่วนบุญจากการสร้างองค์พระฯ จะมากพอ จะส่งเสริมกับบุญเก่าที่มีติดตัวมา แล้วช่วยให้จากหนักกลายเป็นเบา จากเบากลายเป็นหายได้หรือเปล่านั้น นรอ.ดินสอแห่งธรรมกล่าวไว้เรียบร้อยแล้วครับ

ยังไงก็แล้วแต่ด้วยบุญของทุกท่านในเวป ก็ขอให้คุณพ่อท่านหายเร็วๆนะครับ แล้วพาท่านมาทำบุญเพิ่มเยอะๆล่ะ จะได้มีต้นทุนติดตัวไปมากพอ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 08:27 PM

ขอให้คุณพ่อหายเร็ว หายไว เป็นปกติน่ะครับ ส่วนการทำบุญนั้น มีกำลังจะสร้าง จะทำได้เท่าไหร่ก็ทำไปเลยครับ ลุยเลย แล้วมุ่งอธิษฐานให้คุณพ่อด้วยจิตที่นิ่งและแน้วแน่ ก็น่าจะมีปรากฎการบางประการเกิดขึ้นไปในทางที่ดีน่ะครับ

#5 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 01:10 AM

กำลังใจของคุณพ่อสำคัญมากๆ ครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 12:19 PM

เอ คุณเจ้าของกระทู้ยังเด็กอยู่ แล้ว คุณพ่อมีค่ารักษาพยาบาลหรือเปล่าครับเนี่ย หรือว่ามีญาติท่านอื่นๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 usr35704

usr35704
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 02:18 PM

คือว่ามีพี่สาวสองคนเป็นพยาบาลและแม่ก็ช่วยดูแลได้อีกคน
ส่วนดิฉันพี่ก็บอกให้ตั้งใจเรียนไปไม่ต้องคิดมาก

ตอนนี้พ่ออยู่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง
ซึ่งค่าใช้จ่ายก็แพงมากแต่พี่สาวก็เลือกให้อยู่ที่นี่จนกว่าจะกลับบ้านได้
จะไม่ย้ายไปโรงพยาบาลรัฐอีกแล้ว ทั้งๆี่ถ้าไปอยู่รพ.รัฐพี่สาวก็ไม่ต้องเสียเงินเลย
แต่เพื่อชีวิตของพ่อก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ท่าน พี่พูดบอกว่า
พ่อทำให้เรามาทั้งชีวิตพี่ไม่เสียดายเงินเลย.

ตอนนี้พี่ก็ซื้ออุปกรณ์ทุกอย่างที่เอาไว้ดูแลพ่อที่บ้านไว้เรียบร้อยแล้ว
เช่น พวก ออกซิเจน เครื่องดูดเสมหะ และอีกหลายอย่าง
ตอนนี้ก็รอถามหมอว่าจะให้กลับได้วันไหน

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 04:51 PM

ก็ไม่ลองปรึกษาพี่สาวเรื่องสร้างพระให้พ่อล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 usr35704

usr35704
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 05:02 PM

ต้องทำอย่างไงบ้างคะ

#10 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 07:07 PM

"เป็นกำลังใจให้ค่ะ~"
พ่อ namkhang ก็ป่วย+ตรอมใจเพราะใครบางคน.....(เป็นพระไปแล้ว)
เข้าวัดเยอะๆท่านก็หนักใจ น้ำค้างก็ตั้งใจสร้างพระประธานกับพระเพื่อน ในวัดที่ยังไม่มีช่วงนี้กำลังบอกบุญอยู่จนกว่าจะออกพรรษา

ร่วมเป็นเจ้าภาพบอกบุญด้วยกันมั๊ยคะ น้ำค้างมีพระของขวัญมอบให้ด้วย

[email protected]

#11 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 07:40 PM

ขอเป็นกำลังใจให้หายเร็วๆ นะครับ

#12 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 08:25 PM

เจ้าของกระทู้ โชคดี มีบุญมากนะครับ

ที่คุณพ่อ ยังมีชีวิต สุขภาพก็ดีวันดีคืน แม้ยังต้องการดูแลพิเศษบ้าง
ซึ่งยังมีโอกาสหายป่วย

มารดา ยังแข็งแรง สามารถดูแลคุณพ่อ ได้บ้างตามสมควร
ดังนั้น อย่าให้คุณแม่ รับภาระหนัก จนพักผ่อนน้อยนะครับ
เดี๋ยวจะเจ็บไข้ ไปอีกคน
ฉะนั้น ตอนคุณแม่ยังแข็งแรง รีบทำความดีกับท่าน ซะนะครับ
อย่ารอให้คุณแม่ป่วย ก่อนแล้วจึงมาเอาใจใส่

ได้พี่สาว ที่มีความกตัญญู

เจ้าของกระทู้เอง ก็ขวนขวายช่วยคุณพ่อ ในสิ่งที่แพทย์ พยาบาล ไม่ได้ช่วย
คือ การทำกุศล แทนคุณพ่อ เช่น การถวาย คิลานะเภสัช ยารักษาโรค ฯล

ช่วงนี้สิ่งที่เจ้าของกระทู้สามารถทำดีให้คุณพ่อ มีหลายอย่างนะครับ

ความป่วย อาการไข้ทางกาย คงต้องให้เป็นหน้าที่หลักของคณะแพทย์ พยาบาล

แต่คุณช่วยได้มาก ในเรื่องการดูแลจิตใจท่าน
ตั้งแต่หมั่นไปเยี่ยมท่าน
ให้น้ำคำที่อ่อนหวาน กิริยาที่อ่อนโยน ให้กำลังใจพูดยกใจท่านบ่อย ๆนะครับ
คนป่วย ที่มีกำลังใจดี มีโอกาสฟื้นฟูสุขภาพให้แข้งแรงได้ไว นะครับ

หาโอกาสทำความดี ปรนนิบัติท่าน ตามสมควรเถิดครับ
เช่น
ป้อนอาหารให้ท่าน , นำผ้าชุบน้ำอุ่น มาประคบเท้า นวดมือ นวดเท้า ตัดเล็บ ,ช่วยทำกายบริหารให้ท่าน ฯล

ถ้าสามารถ เล่าปกิณกะธรรม พูดถึงความดีของท่านในอดีต ความประทับใจของคุณที่มีต่อคุณพ่อ
นำใบอนุโมทนาบัตร ที่ท่านหรือคุณ ทำให้ท่าน มาอ่านให้ท่านฟัง
คนป่วย ส่วนใหญ่ ต้องการที่พึ่งทางจิตใจ เรื่องราวความดี ธรรมะ คนป่วยมักไม่ขัด หรอกครับ

โอกาสทองของชีวิตที่เจ้าของกระทู้และพี่สาว จะปรนนิบัติบุพการีมาถึงแล้ว
ทำด้วยความยินดี เถิดครับ
เพราะเมื่อสถานการณ์นี้ผ่านไป แล้วคนเป็นลูก ไม่ได้ทำอะไรดี ๆต่อ บิดา มารดา
ในอนาคต
เมื่อมองย้อนเวลากลับมา อาจต้องเสียดาย ที่เมื่อมารดา บิดามีชีวิตอยู่ แม้ยามป่วยไข้ เราไม่ได้ดูแลท่านให้ดี อย่างที่ลูก ควรกระทำ

ส่วนเรื่องการทำทานกุศล แทนคุณพ่อ ในยามที่ท่านยังป่วย
และการขยันสร้างกุศลกรรมบท ทำบุญกุศลของทุกคนในบ้าน
เป็นเรื่องที่ดีมาก ๆ นะครับ
เพราะ สรรพสิ่งและทุกเหตุการณ์ต่าง ๆ ทั้งดี ร้าย ในโลกนี้
ล้วนมีเบื้องหลัง แรงดึงดูดมาจาก วิบากของกุศลกรรม อกุศลกรรม ของมนุษย์แต่ละคนมารวมกัน

ดังนั้น ถ้า คิดสร้างพุทธปฏิมากร พระพุทธรูป , ถวายสังฆทาน , ยารักษาโรค , ปล่อยโค ปลา , สวดมนต์ รักษาศีล นั่งสมาธิ ฯลฯ
ก็นับว่าดีทั้งนั้นครับ

เริ่มจากทำในสิ่งที่ทำได้ง่าย ๆ ไม่มีเงื่อนไขเรื่องจำนวนเงิน , เวลาที่สะดวก พิธีรีตรองอะไร

สำหรับคนป่วย ผมคิดว่า การได้โอกาส ฟังธรรม เพื่อปรับสัมมาทิฎฐิ เข้าใจถุกเรื่องธรรมดาของโลกและชีวิต นั้นสะดวกดีครับ

สำหรับญาติคนป่วย สามารถทำได้มากกว่าการฟังธรรม
แต่ก็ต้องดูสภาพครอบครัว ตัวเองครับ
ว่า มีศรัทธา จาคะ ศีล ทิฎฐิ ในเรื่องพระพุทธศาสนา การทำทาน รักษาศีล สมาธิภาวนา กันแบบไหน

ถ้าเป็นครอบครัวที่มาวัด ปฏิบัติธรรม อยู่เสมอ
แบบนี้ ง่ายและทำความดี ถูกดี ได้ผลดี มากครับ
ต้องพิจารณาและเลือกให้เหมาะสมกับ ครอบครัว ครับ ไม่งั้นอาจขัดแย้งกันเองได้

ถ้าทุกคนในครอบครัว ร่วมด้วยช่วยกัน สามัคคีกัน ดูแลคนในครอบครัวทั้งยามแข็งแรง และเจ็บป่วย
สามัคคีร่วมกัน เว้นเบียดเบียดเอาเปรียบกัน เว้นอกุศลกรรมบท ๑๐ หมั่นทำกุศลกรรมบท ๑๐
โลกนี้ คงสงบร่มเย็น สุขกาย สบายใจ นะครับ
ใคร ครอบครัวไหนได้ทำ ทำได้ก่อน
คนนั้น ครอบครัวนั้น ๆ ย่อมมีความสุข ความเจริญ ครับ

อนุโมทนา การดูแลเอาใจใส่ ปรนนิบัติ บิดา มารดา กับเจัาของกระทู้ และพี่สาว ด้วยนะครับ

ป.ล. ลืมตอบคำถาม happy.gif

อยากสร้างพระ

หากสนใจสร้างพระธรรมกายประดิษฐาน ภายในมหาธรรมกายเจดีย์
ลองติดต่อที่วัดพระธรรมกาย ดูนะครับ

หนังสือ สร้างพระ
http://www.kalyanami...tail.php?id=122

http://www.kalyanami...tail.php?id=159
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#13 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 10:52 PM

-ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ ^^
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#14 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 08:40 AM

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ.พ่อท่านหายเร็วๆ อีกคน ค่ะ

#15 usr35704

usr35704
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 01:51 PM

ขอคุณทุกความคิดเห็นนะคะได้แต่สิ่งดีๆมากมายและหนูจะนำไปปฏิบัติค่ะ
ขอบคุนนักเรียนอนุบาล Dd2683มากๆค่ะ