ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากเรียนถามเกี่ยวกับตัวอักษรภาษาบาลีค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2004 - 03:12 PM

สวัสดีค่ะ
คือ ดิฉันคุยกับพ่อ พ่อเค้าสงสัยว่า ตัวอักษรบาลีมีลักษณะแบบไหนค่ะ ขอความรู้สักนิดค่ะ
และสามารถหาดูได้ที่ไหนบ้างค่ะ

#2 *T.somkiat*

*T.somkiat*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 December 2004 - 09:46 AM

สวัสดีครับ
ภาษาบาลีเป็นภาษาที่รักษาพุทธวจนะมากว่า 2500ปี ช่วงสมัยแรกจะใช้การท่องจำ จึงไม่มีการบันทึกเป็นตัวอักษร ต่อมาเมื่อพระเจ้าอโศกส่งพระธรรมฑูตมาขยายพุทธศาสนา ที่ศรีลังกา จึงมีการบันทึกเป็นตัวอักษรสิงหลในเวลาต่อมา โดยจะบันทึกตามเสียงในภาษาบาลี เมื่อมีการขยายมาสู่ไทย พม่า ลาว ก็มีการบันทึกเป็นตัวอักษรของประเทศนั้นๆ จะสังเกตว่าเมื่อเราอ่านพระไตรปิฎกที่เป็นต้นฉบับภาษาบาลี ถึงแม้จะใช้ตัวอักษรไทย เราก็อ่านไม่รู้เรื่องครับ
สรุปคือภาษาบาลีแรกๆ ไม่มีตัวอักษร ต่อมาเมื่อเข้ามาในประเทศใดก็จะใช้ตัวอักษรของประเทศนั้นในการรักษาเสียงของภาษาบาลีไว้ครับ
เสริม ประมาณปีค.ศ.1800 กว่า(จำไม่ได้แน่นอนครับ) สมาคมปกรณ์บาลี(ของต่างประเทศ) ได้รวบรวมพระ ไตรปิฎกภาษาบาลีของประเทศศรีลังการ ไทย พม่า เป็นต้น มาเทียบกันแล้วจัดพิมพ์เป็นตัวอักษรโรมัน(ตัวอังกฤษ) ครับ ตั้งแต่นั้นมาการศึกษาพระไตรปิฎกบาลีจึงแผ่หลายในต่างประเทศครับ

#3 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2004 - 09:38 AM

ขอบพระคุณT.somkiat มาก ๆ ค่ะ กระจ่างเลยค่ะ ตอนแรกดิฉัน คิดว่า อาจมีตัวอักษร แล้วก็เข้าประเทศไหนก็แปลงเป็นภาษานั่นๆนะค่ะ แล้วก็วิวัฒนาการกันมาเรื่อยๆนะค่ะ ได้เอาไปพูดให้พ่อฟังค่ะ อนุโมทนาค่ะ สำหรับความรู้ที่คุณให้ค่ะ
^/^
สาธุ

#4 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:23 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง