ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตามหาวิทยุเสียบหูฟัง ที่รับฟังคลื่น A.M. ได้มีไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 03:02 PM

จะเอามาฟัง DMC อะครับ ช่วยแนะนำที ยี่ห้อ + รุ่น + ราคา

อยากได้แบบ Walk man เสียบหูฟัง พกพาไปไหนต่อไหนได้

พอจะมีบ้างไหม ? ถ้าไม่มีสงสัยต้องหันไปใช้ วิทยุทรานซิสเตอร์ หรือป่าว ? unsure.gif

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 05:15 PM

สวัสดีครับ นรอ.ศิษย์มีครู

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ที่ขวนขวายในการหาธรรมะใส่ตัว ไม่ให้ตกบุญ

เดี๋ยวนี้ โทรศัพท์มือถือมีรุ่นที่เปิด FM AM ได้ก็มีหลายรุ่น หลายยี่ห้อ เครื่องเล่น MP3 MP4 ก็มีเป็นออปชั่นพร้อมในตัวเครื่อง ของแท้ มีราคาตั้งแต่หลักสี่ห้าร้อย ขึ้นไปนะครับ

ของผมที่ซื้อมาก็รอให้ตกรุ่นหน่อยแล้วค่อยซื้อราคาก็แค่หนึ่งพันบาทถ้วนเองจากตอนออกใหม่ๆ สองพันสามร้อยบาท ถ้าเราคิดว่าจะซื้อมาใช้งานจริงๆก็อย่าไปติดกับรุ่นใหม่ๆนะครับ เดี๋ยวนี้ตกรุ่นเร็วแล้วเวลาตกรุ่นราคาก็ลดฮวบเลย ซื้อสบายกระเป๋าเยอะเลย

ผมแนะนำให้ซื้อ MP4 ครับ เลือกรุ่นที่มีวิทยุในตัวทั้ง FM AM รุ่นขนาดสัก 2G ก็เหลือแหล่(ราคาของแท้มีตั้งแต่รุ่นเล็กๆ ห้าร้อยเก้าสิบขึ้นไปครับ) นอกจากจะฟังถ่ายทอดสดได้แล้ว ยังบันทึกธรรมะอื่นๆได้อีกเยอะเลย สามารถเลือกเปิดดูสลับกับรายการถ่ายทอดสดได้ หรือเปิดเรื่องที่น่าสนใจให้คนอื่นดูก็ได้ทั้งเสียงทั้งภาพ ข้อมูลธรรมะก็โหลดเอาจากในเวปเรานี่แหละ มีให้เลือกไม่หวาดไม่ไหว

ผมชอบใช้เวลานั่งรถทัวร์ไปทำงานต่างจังหวัดนะครับ ไฟล์เสียง MP3 อัดได้เยอะมากๆ เปิดยังไงก็ไม่เคยฟังจบหมดรอบเสียที

ค่อยๆเลือกนะครับ แล้วเราจะมีพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ติดตามตัวเราไปทุกที่ครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 06:37 PM

...ตามคุณทัพน่ะครับ หา mp3, mp4 ราคาพันกว่าบาท เก็บไฟล์ได้ 2 gb ขึ้นไป หาไฟล์มาลงไม่ใหญ่เกินไปนักฟังต่อเนื่องก็ได้ประมาณ 6-8 ชม. เชียวนะครับ และก็เอารุ่นที่เขียนว่า FM ,Am ก็จะได้จูนคลื่นฟังวิทยุได้จ้า สำหรับความชัดก็ไม่เบานะเท่าที่ลองๆมาแล้ว แล้วถ่านก็ขอแนะนำว่าเป็นถ่านชาร์ตเอง 1.2Volt ก็ฟังได้ปกติ แล้วก็รักษาสิ่งแวดล้อมด้วยจ้า เพราะนำมาอัดประจุใหม่ได้อีกหลายครั้ง
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 abigman10

abigman10
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 09:29 PM

AM ตัวเล็กๆ ไม่ค่อยจะีมีแล้วครับ อาจจะต้องไปหา walkman รุ่นเก่าซักหน่อย

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 10:51 PM

ล่าสุด เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ที่เซียร์รังสิต ผมยังเห็น MP3 ที่ล็อกคลื่น AM ได้ 10 สถานีอยู่ครับ แต่เป็นของก๊อปโซนี่นะครับ ไม่แนะนำให้ซื้อ ของแท้ที่รับ AM ได้รุ่นใหม่ๆหายากครับ

และขออภัย ของผมรับ AM ไม่ได้ครับ รับได้แต่ FM กับ SW แล้วก็เลือกโซนของสถานีได้ครับ

ขออภัย ขออภัย

เดี๋ยวขอดูเครื่องเล่น Minidise ตัวเก่าของผมก่อน ว่ารับ AM ได้หรือเปล่า และถ้ามันยังใช้งานได้ก็จะยกให้ครับ แต่ต้องทำใจหน่อยนะครับ ผมไม่ได้สนใจมันมาหลายปีแล้ว ไม่ต้องกลัวเชยครับ รุ่นนี้ถือไปที่ไหนวัยรุ่นยังมองอยู่ครับ Sony เขาออกแบบมาดีครับ

หนูกับแมลงสาบเดือดร้อนอีกแล้ว ขอรื้อบ้านหาของหน่อยนะตัวเอง.....
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 12:15 AM

เท่าที่เห็นก็จะมีพวก Walk Man. กับ เครื่องเล่น CD Mini Disc. ที่มันจะมีระบบวิทยุ AM - FM พ่วงมาด้วย

ส่วนถ้าจะเอาแบบวิทยุ AM - FM แบบวิทยุเล็กๆๆ ดูแล้วมีแต่ของจีนโนเนม ประเภท "ถ้าพังแล้วทิ้ง" ได้เลย เพราะซ่อมแล้วคงไม่คุ้ม

เลยคิดว่าสงสัยคงต้องเลือกเอาแบบแรก ที่น่าจะใช้ได้ หรือไม่ก็วิทยุทรานซิสเตอร์ธานินทร์ ก็ได้หุหุหุหุ