ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไปที่วัดมา แล้วก็เกิดความสงสัยอีกครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 05:08 PM

คือผมสงสัยว่า บริเวณที่ทำพิธีบูชามหาธรรมกายเจดีย์ มองไปกลับไม่เห็นพระเจดีย์เลยครับ ถูกบดบังด้วยชั้นสองของมหารัตนวิหารคต หรือว่าต่อไปอาจสร้างที่บูชาเจดีย์ถาวรบริเวณลานธรรมครับ

อีกข้อน่ะ ผมเห็นมีตู้ให้บริจาคเสาค้ำฟ้าอยู่อ่ะครับ ผมก็ใส่ปัจจัยลงไป แต่เอ...เสาค้ำฟ้านี่สร้างเสร็จหมดแล้วนี่ครับ หรือยังมีต่อเติมอีกครับ

#2 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 06:01 PM

โดยปกติเครื่องบูชาต่างๆ
แนบไฟล์  dhamma52132.jpg   69.47K   33 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  dhamma52123.jpg   119.25K   40 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  dhamma52121.jpg   75.2K   30 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  post_25954_1222806993_thumb.jpg   13.22K   26 ดาวน์โหลด
อันได้แก่
สุวรรณรัตนธูปะ ทิพยรัตนมาลา ชวาลาสวรรค์ มหาสุวรรณรัตนอิทขิล ดอกบัวมหามงคล ชวาลบุญ มณีรัตนเศรษฐี มหาสมบัติรัตนอนันต์ น้ำพุเพชรมหามงคล น้ำพุเพชรมั่งคั่ง ประทีปหอเทียน

ก็รายล้อมนอกพื้นที่มหารัตนวิกหารคตมาตั้งแต่เดิมแล้ว
จึงน่าจะไม่มีการเข้าไปในเขตพื้นที่ศักดิ์สิทธิ์นะครับ

เสาค้ำฟ้านี่ขอผู้รู้ช่วยแจงด้วยนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 07:39 PM

..เสาค้ำฟ้า จริงๆก็เสร็จแล้วครับ แต่เสร็จด้วยเงินเจ้าภาพใหญ่ๆไงครับ ถ้าคุณอยากมีส่วนก็ร่วมไปด้วยได้เลย แน่นอน ยังต้องมีการต่อเติมแก้ไขตัววิหารอยู่นะครับ ถ้าสังเกตุดีๆ โมดุลบางจุดลงไม่พอดี ต้องตัดแต่งแก้ไข (สังเกตุตามมุมๆ) และที่สำคัญค่าเงินสมัยโน๊น กับสมัยนี้ต่างกันมากนะครับ ถ้าจำนวนเงินไม่พอ คุณเติมเข้าไปก็แปลว่าไม่ต้องไปนำส่วนอื่นมาโปะแทนไงครับ หุหุ แบบนี้คุณได้บุญเติมเต็มด้วยนะครับ ผมก็ทำคับ มีน้อยทำน้อย มีมากก็อยากทำมาก แล้วแต่ความพร้อมละกันนะครับ

...ที่บูชาเก่าแก่ คงไม่เปลี่ยนตำแหน่งน่ะครับ เพราะลานธรรมต้องใช้จัดงานเต็มพิกัดทุกตารางเมตรอยู่แล้ว (ไปจองตารางเมตรส่วนตัวไว้ยัง? happy.gif) บูชาตอนนี้ภาพเจดีย์ไม่สวยไม่ชัด แต่ความศักดิ์สิทธิ์ยังคงเดิมจ้า ที่สำคัญ ถ้าวิหารเสร็จสวยงาม คุณอาจมองผ่านเห็นอีกมุมมองนึงอาจบอกว่า โหย สวยกว่าเดิมก็ได้ อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 09:57 PM

วิหารคต ก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของเจดีย์ใช่เปล่า

การบูชาเจดีย์ บูชาข้างนอก หรือข้างใน(ตัว)
อย่างไหนได้บุญมากกว่ากันล่ะ

เห็นพระล้านบนเจดีย์ กับ เห็นพระนับอสงไขยในตัว
อย่างไหนดีล่ะ

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 10:17 PM

เสาค้ำฟ้า น่าจะเป็นการร่วมบุญกับเสาสภาหรือเปล่าครับเห็นมีการขยายสภา

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 11:25 PM

เสาค้ำฟ้า น่าจะเป็นการร่วมบุญกับเสาสภาหรือเปล่าครับเห็นมีการขยายสภา

ผมก็คิดเช่นนั้นครับ เพราะสภายังขยายต่อไปอีก
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 07:53 AM

...ตามที่ทราบสภามีการขยายตลอด ทั้งปรับแต่งพื้นดิน ฯลฯ แต่ด้านวิหารนั้น มีการหล่อเสาเพิ่มอยู่จริงๆนะครับ ผมก็ไม่ทราบว่าจะมีหล่อมาตรงนี้อีกเพราะไม่เหมือนในแปรนก่อสร้าง แต่สรุป จะร่วมสร้างตรงไหน ผมเอาด้วยเสมอ อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 นุก เห็นธรรม

นุก เห็นธรรม
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2010 - 09:48 PM

ภาพสวยจังเลยนะคะ
สวยงามมากค่ะ

#9 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 07:10 AM

อนุโมทนาครับ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"