ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิบากกรรมการใช้พระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 10:36 PM

คือได้ยินว่าที่ คุณยาย เป็นลูกชาวนา เพราะเกิดจากวิบากกรรมการใช้พระใช่ป่ะครับ แล้วทีนี้อาทิตย์ต้นเดือนนี่ผมไม่ได้ไป แต่จะโอนเงินเข้า ATM เข้าบัญชีของพระน้องชายที่บวช แสนรูปอยู่ วัดธรรมกาย แล้วให้พระน้องชายไปทำบุญให้ผมอย่างนี้ จะมีกรรมไหมครับ

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 10:42 PM

ไม่ครับ กรณีนี้ถือว่าคุณได้ถวายพระน้องชายให้ท่านเอาทำบุญ
ได้บุญสองชั้นครับ

แล้วการอธิฐานขอหลวงปู่ให้ช่วยเป็นกรรมใช้พระไหมนะ

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 12:46 AM

....อันนั้นเรียกฝากจ้า ฝากทำบุญ ผู้รับฝากก็ได้บุญด้วย เพราะมือและการกระทำของผู้ใดที่เป็นสิ่งดีหรือร้าย ผู้นั้นย่อมได้รับอานิสงค์เช่นกัน อาจจะได้มากกว่าผู้ฝากด้วย เพราะกระทำด้วย กาย หากมีใจ และวาจาที่งดงามแล้วก็เท่ากับทำบุญด้วยกาย วาจา ใจ เพราะลงแรง ลงใจ และในแง่ความเป็นจริงแล้ว หากไม่มีผู้รับฝาก เงินนั้นก็เท่ากับทำบุญไม่ได้อยู่ดี เพราะเงินคือวัตถุ มันลอยไปสร้างบารมีเองไม่ได้ไงครับ หลายคนเข้าใจว่าการฝากเงินก็เหมือนทำเอง แท้จริงแล้วแค่ส่วนหนึ่ง ทั้งความปลื้ม และความเร็ว แรง ของบุญนั้น เทียบไม่ได้กับมาเอง ทำเอง ปลื้มเองเลยทีเดียว...

...ส่วนการใช้ หรือวาน อันนี้เป็นวิบาก เพราะคุณวิเศษที่ต่างฐานะกัน ทั้งเพศ ทั้งศีล ทั้งสถานะที่ต่างกันก็ยิ่งเพิ่มวิบากให้แรงขึ้น แท้จริงแม้เป็นฆราวาสเสมอกัน แต่เที่ยวใช้ เที่ยววาน เที่ยวพึ่งพาคนอื่น ก็เป็นวิบากแล้ว เพราะเขาอาจไม่ได้เต็มใจ หรือเสมอถูกบังคับแบบเสียมิได้ ใจเขาหมอง กรรมมันก็เกิดกับผู้ใช้ หรือผู้วานนั่นเอง แต่กรณีที่ไปกระทำกับผู้เป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยแล้ว หากเป็นผู้มีศีล มีพระวินัยอย่างเคร่งครัดแล้ว บาปจะทวีกำลังมหันต์เชียวล่ะ อันตรายมาก เพราะเราไม่รู้เลยว่าใครบริสุทธิ์ ทั้ง ศีล วาจา และใจมากกว่ากัน ดังนั้น "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน" เป็นการหลีกเลี่ยงวิบากกรรมประเภทนี้ได้อย่างดีทีเดียว
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 09:45 AM

แล้วแบบนี้จะโดนไหมเนี่ย คือ ไม่มีคนอื่นแล้วนอกจากพระที่จะช่วยเหลือเราได้ เข้าไปถวายอาหารแห้งช่วงเข้าพรรษา แล้วดันไปจมน้ำกลางดึกเลย รอดูรูปแป๊ปนะครับ โหลดช้าหน่อย

#5 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 09:59 AM

ขนาดคุณยายอาจารย์ผู้มีบุญบารมีมากๆขนาดนี้ยังไปเกิดเป็นลูกชาวนาหรือครับ โห...กฎแห่งกรรมไม่ยกเว้นใครเลยจริงๆน่ากลัวมากๆครับ

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 10:33 AM

ฟ้องด้วยภาพ จะ จะ ..อิ..อิ สาธุ

#7 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 10:48 AM

ไปทำบุญในถิ่นทุรกันดาร สาธุ สาธุ สาธุ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 12:40 PM

การใช้พระ ก็เช่น "หลวงพี่ ผมอยากทานน้ำ หลวงพี่เดินไปหยิบน้ำที่ศาลาโน้นมาให้ผมดื่มหน่อยสิ" ถ้าอย่างนี้รับไปเต็มๆ ครับ
การขอให้พระช่วย ก็เช่น "หลวงพ่อครับ พรุ่งนี้ผมจะเดินทางไกลไปแข่งขัน ซีเกมส์ กราบนิมนต์หลวงพ่ออวยพรให้ผมโชคดีมีชัยกลับเมืองไทยด้วยนะครับ" ถ้าอย่างนี้ไม่มีปัญหาครับ ก็เหมือนขอพรผู้หลักผู้ใหญ่

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 04:24 PM

ฝากไปทำบุญ ก็ดีครับได้บุญ นึกถึงเคสเมื่อวานฟัง พระลูกชายฝากเนื้อฝากตัว หลวงพ่อยังบอกให้ฝากปัจจัยด้วยนะจ๊ะ ... ผมอมยิ้้มเลย ฝากอย่างนี้ฝากเยอะๆ นะครับ อาคาร 101 ปี คุณยายจะได้เสร็จเร็วๆ

สาธุ

#10 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 09:30 PM

....พระท่านอาสาช่วยเอง จะบาปได้เยี่ยงไรเล่า? ท่านทำท่านก็ยิ้มเห็นๆ ใช้อีกอย่างนึงที่หลายท่านอาจทราบไม่หมดคือ ประเภทให้พระมาช่วยรับผิดชอบ หรือ มาร่วมช่วยเหลือเรา อันนี้ก็เหมือนๆใช้ท่านนั่นแหละ แต่ละเอียดกว่า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....