ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ฟังดนตรีเพลงนี้แล้วความรู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 11:55 PM

ผมฟังแล้วรู้สึกอยากนั่งธรรมะ จินตนาการไปถึงความสุขในเบื้องปลายของจุดหมายของเราทุกคน
โกรธใครอยู่ ขุ่นอยู่ฟังแล้วหายไปหมดเลยครับ
อยากทราบว่าท่านอื่นฟังแล้วรู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ อยากดูความคิดของแต่ละคนที่มีต่อเพลงนี้
^^

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 12:25 AM

กำลังปวดหัวอยู่ เลยไม่ค่อยอินเท่าไหร่ ถ้าใช้สมองวิเคราะห์ฟังแล้วก็คงทำให้ใจสงบได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาฟังใหม่
แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ชอบตนตรีเพลงพระศรีอริยเมตไตรย์มากเลย

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 12:33 AM

ไม่เจอตั้งนานเลยครับคุณ นะ072 ขอให้หายปวดหัวนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 12:55 AM

...ดนตรีที่เหมาะกับการนั่งสมาธิ มีเยอะนะครับ นั่งเลยจ้า ขออนุมัติและอนุโมทนาจ้า อิอิ

...การให้ดนตรีกล่อมก็เหมือนการปล่อยใจให้สบาย เมื่อใจสบาย ความสุขก็เกิด เมื่อความสุขเกิดก็เพิ่มมานะความเพียร เมื่อมีความเพียรก็จะไปสู่ความรู้และปัญญา ...ไปนั่งบ้างดีกว่า ฟิ้วววววววว
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 01:21 AM

เฉย ๆ นะ ทั้งภาพทั้งดนตรี

แต่ติดเพลงพระศรีอริยเมตไตรย์ และดุสิตบุรีมาก ๆ

#6 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 03:30 PM

a day without rain ดีครับ ภาพสวย อยากให้บรรยากาศของบ้านผมเป็นแบบนี้ ตอนนี้ฝนตกทุกวัน น้ำกำลังท่วมข้าว ตอนดำนาก็แล้งต้องสูบน้ำ พอทำนาเสร็จฝนก็ตกมาน้ำท่วมข้าวตาย กรรม ของชาวนาจริง ๆ เศร้า อาเพศกำสรวล กิเลสคนเราทำให้ฟ้าฝนแปรปรวน

#7 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 04:41 PM

555
ติดพระศรีอริยเมตไตรย์เหมือนกัน
เมื่อไรทีมงานจะเอามาลงสักทีน้อออออ รออยู่อยากฟังอะ

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2010 - 11:20 PM

คุณจีวร สามารถฟังได้ตลอดเวลาจาก link นี้นะคะ http://www.dmc.tv/in...amp;full_page=1

ไม่เจอตั้งนานเลยครับคุณ นะ072 ขอให้หายปวดหัวนะครับ
ปวดหัวเพราะฝืนใช้สมองมากไปค่ะ พัก(นอน/นั่งสมาธิ)แล้วก็หาย ขอบคุณที่เป็นห่วงนะคะ ความจริงไม่ได้หายไปไหนนะคะ ยังเข้า DMC.tvเกือบทุกวัน

ฟังแล้วอินนิดนึงค่ะ
ส่วนมิวสิค พระศรีอริยะเมตไตรย์ ฟัง/ดู แล้ว ทำให้อาจหาญ ร่าเริง มีแรงใจในการสร้างบารมี etc... บรรยายไม่ถูก(อีกแยะ)
มิวสิค ดุสิตบุรี ฟังแล้วเตือนใจให้นึกถึงหน้าที่ในการเกิดมาค่ะ ภาคภูมิใจ etc...ที่เหลือบรรยายไม่ถูกเช่นกันค่ะ
ทั้งสองเพลงเมื่อฟังแล้ว จะพลอยทำให้ตรึกระลึก นึกถึง พระรัตนตรัย และหลวงพ่อไปด้วย

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 12:46 PM

ไพเราะมากค่ะ น้องตะกร้า

พี่ชอบเพลงประมาณนี้ ทำให้นั่งไปได้เรื่อยๆ
เป็นเพลงที่ทำให้สงบ เย็น และ วาง ได้ง่าย

ขอบคุณนะคะ.... ^^
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#10 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 03:47 PM

...ผมแอบชอบทุกเพลงอ่ะ อิอิ ฟังได้ทุกช่วงเวลาจริงๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 07:03 PM

^^

7 ส.ค. 48

#12 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 08:21 PM

^^
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#13 รักธรรมะ มากมาย

รักธรรมะ มากมาย
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 09:06 PM

ระวังอย่าหลับล่ะก้านนนน happy.gif

สิ่งที่ต้องสั่งสม คือ บุญกุศล
สิ่งที่ต้องแสวงหา คือ พระรัตนตรัยภายใน
เป้าหมายชีวิต คือ ที่สุดแห่งธรรม