ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยครับ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 08:07 AM

1. เคยได้ยินหลวงพ่อพูดว่าแต่ก่อนนั้นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจะไม่มีเกตุดอกบัวตูม อยากทราบว่าที่มาของเกตุดอกบัวตูมที่อยู่กลางจอมกระหม่อมมาจากไหนครับ ?
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 09:33 AM

ได้ยินมาจากฝันในฝันตอนไหนหรือครับ ขอข้อมูลหน่อยจะได้กลับไปดูได้ถูกต้อง ว่าขณะนั้นพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ท่านกล่าวถึงเรื่องใดอยู่

เพราะเกตุดอกบัวตูมจะเป็นพุทธลักษณะจำเพาะสำหรับองค์พระธรรมกายเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับกายเนื้อที่เป็นองค์สมเด็จพระมัมมาสัมพุทธเจ้าที่เป็นจอมกระหม่อมนะครับ

เอ...ยังไงกันหรือผมสับสนหว่า ใครช่วยเข้ามาแก้ให้หน่อยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 10:20 AM

เรื่องละเอียดก็เคยฟังๆ มา เป็นอจินตรัย รอฟังจากหลวงพ่อดีกว่าครับ

#4 เส้นทางสายกลาง

เส้นทางสายกลาง
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 10:34 AM

ที่ว่าหมายถึงองค์ที่เข้านิพพานแบบไม่ถอดกายรึเปล่าครับ ? เพราะถ้าแบบพระพุทธเจ้าองค์หลังๆมาจะมีเกตุดอกบัวตูมทุกพระองค์ครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 12:33 PM

โลกใบนี้เกิดมาได้อย่างไรครับ
ไก่กับไข่ อะไรเกิดก่อนกันครับ
มนุษย์เกิดขึ้นมาได้อย่างไรครับ
พืชทั้งหลาย เกิดขึ้นมาได้อย่างไรครับ
สัตว์ทั้งหลาย เกิดขึ้นมาได้อย่างไรครับ
ถ้ามีคำตอบว่า พระ มาร หรือ อะไรก็แล้วแต่ สร้างโลก สร้างมนุษย์ขึ้นมา คำถามต่อไปของผมก็คือ ใครเป็นคนไปสร้าง ผู้สร้างโลกนั้นครับ

คุณจะเห็นว่า มีข้อสงสัย ที่ไร้คำตอบไม่มีที่สิ้นสุด ดังนั้น ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงกันก่อนจะดีกว่าครับ เรื่องอื่นๆ เดี๋ยวเข้าถึงแล้วก็รู้ได้เอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 02:47 PM

ที่มาของหลายๆ เรื่อง ก็นำมาจาก "ฝันในฝัน" ทั้งนั้น
เช่นเรื่อง รูปทรงเจดีย์ รูปองค์พระธรรมกาย
ต้นกัลปพฤกษ์ (เขียนไงไม่รู้) จักรแก้ว รูปม้าแก้ว ช้างแก้ว นางแก้ว ชุดมหาลดาปสาดของนางวิสาขา
ปฏิมากรรม สำหรับบูชาเจดีย์ ...ที่เป็นนก ที่เป็นน้ำพุ เรื่องแหวนต่าง

หากอยากทราบเรื่องที่ถาม น่าจะเกี่ยวกับเรือง นิพาน ให้ศึกษาเพิ่มเติมได้ใน 69 กัณท์ ของหลวงปู่ วัดปากน้ำ

อนึ่ง การพูดถึงเรื่อง นิพพาน กับศิษย์ของครูบาอาจารย์ ท่านอื่น อาจเป็นชนวนนำมาซึ่งความขัดแย้งได้
โปรดใช้วิจารณญาน และ ความรอบคอบ ในการพูดคุย

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 04:07 PM

....ก็เป็นสิ่งที่เรียกว่าที่สุดน่ะครับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ภายในกลางกายจะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ละเอียดกว่าตัวท่าน สว่างกว่า มีพลังกว่า และแนะนำตัวท่านให้ไปที่สุด ลึกสุด เห็นสุด กระจ่างสุดได้ เรียกว่า "พระผู้รู้" ไงครับ

...พระผู้รู้จะมีเกตุดอกบัวตูม และจะเห็นด้วยสมาธิหรือใจหยุด หรือเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับท่านเท่านั้น ที่เรียกว่า เอหิปัสสิโก คือ พิสูจน์ได้ด้วยตัวเอง และปัตจัตตัง คือ รับรู้หรือเห็นได้เฉพาะตน

..ส่วนกายของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่เป็นกายมนุษย์จะไม่มีเกตุบัวตูม แต่เป็นกระโหลกศีรษะที่นูนขึ้นและมีเส้นผมขดวนเวียนขวา หรือประทักษิณา และมีพระฉัพพรรณะรังสีสว่างไสว 5 สี แต่ภายในของพระองค์ท่านหรือพระศาสดาก็จะมีพระผู้รู้ หรือพระเกตุบัวตูม หรือที่เรารู้จักคือพระธรรมกายนั่นเอง มีอยู่ในตัวทุกคน ขอให้เป็นมนุษย์ แม้พระศาสดาพระองค์ใดก็ไม่มียกเว้น ยิ่งกายภายนอกยิ่งบริสุทธิ์เท่าไหร่ กายภายในก็ยิ่งมีพลังเท่านั้น (ท่านที่ผ่านมา หรือไม่เชื่อ คิดซะว่า ผมฝันไปละกันนะครับ ฝันเป็นลมเป็นแล้ง อิอิ)
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 06:56 PM

ฉัพพรรณรังสี(วรรณรังสี) คือสีที่แผ่ออกจากพระวรกายของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มี ๖ สีครับ คือ
1 โอตาทะกัง ขาว
2 ปีตัง เหลือง
3 โลหิตัง แดง
4 นีลัง เขียว
5 มัญเญถ ชมพู
6 ปภัสสร สีม่วงฟ้า (อัญชัน)

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 07:12 PM

....กรี๊ดดดด หน้าแตก ลืมปภัสสร เอิ๊กๆๆๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 07:48 PM

ฝันเป็นลมเป็นแล้ง อิอิ)
อย่างนี้ต้องเรียกฝันเป็นเรื่องเป็นราวครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 10:53 PM

อยากทราบว่าที่มาของเกตุดอกบัวตูมที่อยู่กลางจอมกระหม่อมมาจากไหนครับ ?
- ผู้รู้คำตอบคือผู้ที่มีเกตุดอกบัวตูมที่อยู่กลางจอมกระหม่อม ที่อยู่ในกลางของเราไง
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC