ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แรงอธิษฐาและศรัทธาหลวงปู่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr36285

usr36285
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 03:56 PM

หลายครั้งที่พบความสำเร็จได้แบบหาคำตอบไม่ได้ มีครั้งหนึ่งผมต้องสอบในวิชาที่ผมไม่ค่อยเข้าใจเพราะไม่ได้เรียนโดยตรง แต่ทุกวันก่อนสอบตั้งจิตขอจากหลวงปู่ สวดมนต์และนั่งสมาธิ เพื่อขอบารมีหลวงปู่ช่วยครั้งนี้ หากสำเร็จจะบูชารูปหลวงปู่ที่ห้องพัก เมื่อถึงเวลาสอบสามารถทำได้บ้างแต่ก็กลัวว่าจะทำไม่ถูก แต่ก็ยังคงขอบารมีหลวงปู่อย่างต่อเนื่อง พอวันประกาศผลสอบ ผมตกใจมากเพราะว่าผมทำได้ที่หนึ่งด้วยคะแนนเกือบเต็ม

นอกจากนี้ยังมีความอัศจรรย์ใจอีกเรื่องที่เพิ่งเกิดผมไปซื้อของที่ห้าง ปรากฎว่าทุก Counter เครื่องรูดบัตรเสีย แต่ผมซื้อของค่อนข้างเยอะเลย อธิฐานในใจขอหลวงปู่ ปรากฎว่ามีเฉพาะช่องจ่ายเงินผมเท่านั้นที่รูดผ่าน นอกนั้นยังใช้ไม่ได้

ทำให้ผมศรัทธาและจะมั่นสะสมบุญ ภาวนา ตามแนวทางหลวงปู่ต่อไป

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 08:15 PM

เอาน่า เรื่องเล็กๆน้อยๆ อย่าไปใส่ใจเลยครับ มาปฏิบัติบูชาท่านอย่างเต็มกำลังดีกว่า นี่ก็ใกล้วันครูวิชชาธรรมกายแล้ว ให้ท่านมานั่งอยู่กลางท้องให้ได้กันนะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 08:21 PM

ก็ดีแล้วครับ มีท่านเป็นกำลังใจ แล้วก็ตั้งใจทำดีเรื่อยๆ ไป
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 08:57 PM

....บุญถึง และได้ช่อง อะไรในภพสามก็มาขวางสิ่งที่ปรารถนาไม่ได้อ่ะครับ หุหุ แต่ถ้าบุญไม่ถึง ก็ไม่สำเร็จสักที โดยส่วนตัวผมก็เจอเรื่องปาฏิหารย์มาหลายครั้งเหมือนกัน แต่ก็ไม่พยายามอธิษฐานนะครับ เพราะหลวงพ่อบอกว่า ยิ่งอธิษฐานก็เหมือนยิ่งใช้บุญ บุญจะหมด ถ้าเติมไม่ทันงานจะเข้านะจ๊ะ อิอิ เลยพยายามทำเอง ช่วยตัวเองแบบ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน หุหุ (งกบุญ) แต่คุณยายก็เคยเอ่ยไว้นะ ว่า "หาบุญได้ ใช้บุญเป็น" คำนี้ประโยคนี้มีความหมายมาก เพราะถ้าใช้โดยไม่เกิดประโยชน์อย่างแท้จริง จะเปลืองบุญอ่ะจ้า เลยเชื่อยาย สร้างบารมี เต็มที่ไว้ก่อน แต่เรื่องแบ่งบุญนั้น บุญไม่หมดนะ ยิ่งได้บุญด้วย เพราะคนอื่นก็แบ่งบุญให้เราเช่นกัน "ถ้าไม่ให้ ก็ไม่ได้" อิอิ..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 08:32 AM

สาธุ ครับ

#6 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 08:37 AM

อาราธทนาท่านให้อยู่กลางท้องบ่อยๆ นะค่ะ

หาบุญได้ ใช้บุญให้เป็น (งกบุญเหมือนกันค่ะ แฮะๆ)

#7 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 08:43 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญใส ๆ ด้วยค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#8 usr35812

usr35812
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 12:02 AM

Saathu ka

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 06:07 PM

เล่าให้ฟังเล่นๆ
เมื่อไม่นานมานี้ โดนรถชน ขับมอ'ไซอยู่ โดนรถเก่งชน
รถล้ม ที่ตั้งเท้าคนขับ หักไปข้างนึง ...เป็นเหล็กนะ หักไปเลยอ่ะ แต่คนไม่เป็นอะไรเลย ไม่เจ็บ ไม่ปวด ไม่มีแม้แต่รอยฟกช้ำดำเขียว
แม้แต่รอยลวก เพราะเท้า+ขา วางอยู่ใกล้เครื่องยนต์(ที่ร้อน) และใกล้ท่อไอเสีย(ร้อนเช่นกัน) เพราะปกติถ้ารถล้ม(ประสบการณ์ในอดีต) มักจะโดนสองสิ่งที่ว่าลวกเอา เป็นแผลพุพอง
ก็ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน หลังจากโดนชน ผ่านไป 2-3 วันก็ค่อยเอะใจ ว่าเอ้...แปลกๆ นะ ที่ไม่เจ็บ ไม่มีฟกช้ำเลย
มี 3อย่างที่คิดได้ ๑.บุญในตัว ๒.ครูบาอาจารย์คุ้มครอง ๓.องค์พระดูดทรัพย์ ศิริมหาราชธาตุ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 02:18 AM

สาธุ ครับผม

#11 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 12:33 PM

....