ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มหาสุวรรณนิธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2010 - 05:53 AM

คือที่บ้านมีมหาสุวรรณนิธิอยู่ครับ ตกค้างไว้ จะนำไปคืนวัดได้ที่จุดใดครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 24 September 2010 - 09:21 AM

....อ่าววววว ไหง๋อยู่บ้านได้? อิอิ จริงๆแล้วไม่เป็นอะไรหรอกครับ ที่หลวงพ่อไม่อยากให้เอาไปเก็บก็เพราะอย่างนี้แหละ สิ่งนี้ไม่ใช่สิ่งเฉพาะบุคคลไง มันเป็นส่วนรวม เป็นวัตถุที่มีความหมายว่าต้องเอาไปใช้กับอะไร ถ้าเอามาเก็บไว้ หรือลืมในที่ใด เราก็จะเผลอกังวลใจและหวนคิดถึงเหตุการณ์นั้นๆ ใจอาจจะเผลอหมองนิดๆได้ วิธีแก้ ผมว่าเท่าที่ทำได้คือในเมื่อสิ่งนี้ไม่ใช่ของในบ้านเรา (เหมือนเป็นของที่ควรอยู่กับวัด) ก็เอาไปห้องปัญญาใส่ถาดหรือพานไว้ถวายคืนพร้อมดอกไม้หอมๆ ณ พระประธานห้องปัญญา แล้วตบท้ายด้วยการนั่งสมาธิอธิษฐานคืนของก็เรียบร้อยจ้า ได้ทั้งความหมดกังวล และบุญจากนั่งสมาธิด้วย อีกอย่าง คืนใครก็ไม่เท่าคืนให้องค์พระธรรมกายนะจ๊ะ อิอิ ....อ้อ ส่วนดวงสุวรรณนิธินั้น ก็เอาไปหลอมใหม่กับดวงที่อยู่ในโกดังไว้ทำองค์พระต่อนั่นเองจ้า มันหลอมใหม่ได้ แต่ถ้าใครมีก็ควรเอามาคืนเถิด เพราะถือว่าเราไม่ได้ใช้แล้วนะจ๊ะ เก็บไว้อาจปลื้มไม่คุ้มกับคืนและหล่อใหม่ เพราะยังต้องมีหล่อด้วยวัตถุนั้นเป็นองค์พระไว้ประดิษฐาน ณ ที่อื่นๆอีกนะ ในอนาคตอันใกล้ๆนี้...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 24 September 2010 - 04:46 PM

เอาไปคืนวันกฐินยังทันไหหมครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2010 - 07:49 PM

มีหลงอยู่ที่บ้านเหมือนกันค่ะ ลืมได้อย่างไรไม่ทราบ วันคุ้มครองโลกที่ผ่านมาคิดว่าเอาไปหมดแล้วน่ะ
แต่คิดว่าจะเก็บๆไว้ก่อน อาจมีงานที่ต้องใช้อีก

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 24 September 2010 - 08:41 PM

กลัวเป็นวิบากกรรมมากครับ เพราะเป็นของสูงค่า ศักดิ์สิทธิ์ ไม่สมควรกับการมาอยู่ที่อื่นนอกจากที่ที่สมควร

7 ส.ค. 48

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 September 2010 - 08:29 AM

คิดจะทำงานใหญ่ อย่ากังวลใจกับเรื่องปลีกย่อยครับ

ยกตัวอย่างการสร้างวัดใหญ่ เคยมีคนถามหลวงพ่อทัตตะว่า
หากเราสร้างวัดใหญ่ ก็ต้องปรับหน้าดินในพื้นที่กว้างใหญ่ แล้วบรรดามดแมลงที่อยู่ใต้ดินมิต้องตายกันหมดเลยหรือ

หลวงพ่อฟังแล้วก็ได้แต่อึ้ง พรางบอกว่า "ถ้าโยมคิดเช่นนี้ ก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี"

ในส่วนตัวผมเห็นว่า ความจริง การปรับหน้าดิน แน่นอนว่า มีผลกระทบกับระบบนิเวศน์ที่เป็นท้องไร่ท้องนาเดิมแน่นอน
แต่ถามว่า มดแมลงเล็กๆ ถึงกับจะต้องตายแน่แท้หรือเปล่า ตรงนี้ไม่มีใครตอบได้แน่นอนครับ

แล้วการคิดกังวลใจการเรื่องปลีกย่อยเช่นนี้ เป็นความผิดหรือ
ก็ตอบว่า เปล่าครับ ดีแล้วครับ เพียงแต่แนวคิดประมาณนี้ ก็คือ แนวคิดที่เกรงการกระทบกระทั่งที่อาจมีในอนาคต เวลาต้องอยู่กันเป็นหมู่คณะใหญ่ๆ แนวคิดนี้ เหมาะอย่างยิ่ง ที่จะปฏิบัติธรรมมุ่งนิพพานตรงเลย ไม่รอใครน่ะครับ ทำจิตให้บริสุทธิ์ล้วนๆ อย่างเดียว

เอ้าย้อนมา เรื่องมหาสุวรรณนิธิ ผมแนะนำว่า ขอให้นำไปถามพระอาจารย์ที่จุดรับบริจาค(ตู้คอนเทนเนอร์) ทีสภาธรรมกายน่ะครับ เดี๋ยวพระอาจารย์ท่านจะแนะนำให้ แต่เรื่องมีบาปมีกรรมใดๆ หรือไม่ ขอตอบว่า อย่าไปกังวลครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 26 September 2010 - 10:54 AM

ครับ^^

7 ส.ค. 48

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 26 September 2010 - 10:04 PM

...ถ้าตั้งใจจะคืน ไม่มีวิบากครับ แต่ถ้าจะตั้งใจจะเก็บไว้ ผมว่าไม่ควรนะ เพราะครูไม่ใหญ่เคยย้ำไว้ว่า "อย่าเอาไปเก็บไว้นะลูก " ประมาณนี้..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....