ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จะซื้อหุ้น ...ค้าเนื้อสัตว์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2010 - 09:33 PM

กำลังจะซื้อหุ้น บริษัทชื่อดังที่เกี่ยวกับการขายเนื้อสัตว์ค่ะ ไม่ทราบเงินที่ได้มาจากชีวิตผู้อื่น ไปเบียดเบียนมา จะบาปไหม

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 October 2010 - 10:43 PM

ไม่ควรทำอย่างยิ่งน่ะครับ เพราะหากเทียบผลเสีย กับการนำเงินทำบุญมาลดหย่อนภาษีแล้ว เรื่องนี้มีผลเสียกับตัวเราร้ายแรงมากกว่ามากๆ ครับ

การนำเงินทำบุญมาลดหย่อนภาษี ผลที่ได้ก็เพียงแค่ บุญของเราก็จะได้หย่อนลง เมื่อเทียบกับคนที่ทำบุญเต็มเม็ดเต็มหน่วย
แต่การสนับสนุนบริษัทดังให้ขายเนื้อสัตว์ ซึ่งก็คือ ฆ่าสัตว์นั่นแหละ บาปย่อมก่อเกิดกับเราเต็มๆ ครับในฐานะผู้สนับสนุน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2010 - 11:03 PM

โอ น่าคิดนะครับ ผมเคยให้ข้อคิดไว้นานแล้วว่า อาชีพเกี่ยวกับการฆ่าสัตว์ บาปหนัก เผลอๆจะมากกว่าอาชีพเกี่ยวกับสุราด้วยซ้ำไปครับ

แตกต่างตรงที่ว่า อาชีพเกี่ยวกับสุราเมรัย เป็นโลกวัชชะ แต่อาชีพเกี่ยวกับการฆ่าสัตว์ ไม่เป็นโลกวัชชะ

นั่นไงล่ะที่เจ้าสัวผู้ฆ่าสัตว์ส่งออกไม่ได้รับการติเตียน แต่เจ้าสัวผู้ค้าสุราเมรัยกลับได้ัรับการติเตียนฝ่ายเดียว ทั้งๆที่บาปหนักไม่แพ้กันเลย

สุขสบายล้นฟ้ากันแค่ชาตินี้ ชาติหน้าคงไม่พ้นอเวจีกัน ไม่ได้แช่งนะครับ กล่าวโดยธรรมะ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#4 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2010 - 11:28 PM

เงินปันผลที่ได้มา ก็ได้มาจากการฆ่าสัตว์นั่นแหละค่ะ ก็บริษัทนั้นฆ่าสัตว์ขายนี่ค่ะ
กรณีเพิ่มเติม ถ้าบริษัทไม่ได้ฆ่าเอง แต่จ้าง sub ฆ่าอีกที บริษัทนั้นเป็นผู้สั่งฆ่าอยู่ดีค่ะ
ฉะนั้นศีลข้อ ๑ ก็ไม่บริสุทธิ์ค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2010 - 01:19 AM

ส่วนตัวผมแล้วอยากให้แยกออกเป็นสองประเด็นครับ

หนึ่ง บริษัทค้าเนื้อสัตว์อย่างเดียว ไม่มีโรงเพาะเลี้ยง ไม่มีโรงฆ่าสัตว์ มีแต่ซื้อ "ซากสัตว์" มาแล้วแพ็คกิ้ง ส่งขายเท่านั้น

แบบนี้ก็ไม่เท่าไหร่นัก ไม่ถือว่าผิดศีลแต่อย่างใด เธอมีซากสัตว์ขาย ฉันก็ซื้อมาขายต่อ ไม่ได้ฆ่าเอง ไม่ได้สั่งให้ฆ่ามาให้ฉัน แล้วฉันก็ไม่มาสนใจคิดด้วยว่าเธอจะได้ซากสัตว์มาให้ฉันด้วยวิธีไหน แค่นี้ก็จบ ยกเว้นเจ้าของกิจการจะไปยืนชี้นิ้ว ว่าเอาตัวนั้นเอาตัวนี้ นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง

แล้วควรซื้อหุ้นไหม จะว่าไปก็เสี่ยงๆอยู่นะ วันร้ายคืนร้ายเกิดเปลี่ยนแปลงรูปแบบกิจการขึ้นมาเราจะมีเอี่ยวไปด้วยนะครับ คิดให้ดีๆ มีธุรกิจอย่างอื่นให้เลือกอีกตั้งเยอะนะที่ไม่ต้องเสี่ยง

สอง บริษัทที่มีทุกอย่างครบวงจร อันนี้ไม่สมควรไปร่วมหัวจมท้ายด้วยทั้งสิ้นอย่างที่สุด ทำไมนะหรือ

ก็เพราะว่า การที่กิจการเหล่านี้ขายหุ้น ก็เพราะต้องการระดมทุนเข้ามาเพื่อขยายกิจการ ขายหุ้นได้เยอะ ก็ขยายตลาดได้ใหญ่ขึ้น ตลาดใหญ่ขึ้นก็ต้องมีวัตถุดิบคือโรงเพาะเลี้ยงสัตว์ที่ใหญ่มากขึ้น พอสัตว์เยอะขึ้น โรงฆ่าก็ต้องใหญ่ขึ้น

เงินเราที่ซื้อหุ้นไปก็จะเข้าไปมีส่วนในการขยายตลาด มีส่วนในการขยายโรงเพาะเลี้ยง มีส่วนในการขยายโรงฆ่าสัตว์ แล้วเราก็จะมากระดี้กระด้าดีใจกับผลของการมีส่วนร่วมในการกระทำนั้นด้วยเศษเงินปันผลที่เขาหยิบยื่นให้มา คุ้มตายหล่ะท่าน

คิดให้ดีๆ คิดให้รอบคอบครับ เป้าหมายเราคือ "เกิดมาเพื่อสร้างบารมี เพื่อที่สุดแห่งธรรม" อะไรที่จะฉุดจะรั้งเราจากเป้าหมายก็ห่างๆไว้ครับ

ขอย้ำ มีกิจการอื่นๆที่เราสามารถลงทุน สามารถทำเงินได้โดยไม่ล่วงละเมิดศีลอีกเยอะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 03 October 2010 - 08:44 AM

เคยถือหุ้นอยู่หลายตัวครับ ระหว่างที่ถืออยู่นั้น เรามักจะคิดว่าเวลาตัวเราหรือใครต่อใคร ซื้อหาจับจ่ายในอะไรในสินค้าที่เกี่ยวกับตัวหุ้นเรา เรามักจะอดคิดไม่ได้ว่านี่แหละคือผลกำไรของเรา ลองมาคิดดูครับ ถ้าเราไปถือหุ้นสักตัว ที่มันขึ้นลงตามจำนวนของสัตว์ที่ถูกเชือดคอ ผมว่านอนไม่หลับแน่ครับ

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 03 October 2010 - 11:23 PM

....สมมุติว่า ผมกำลังจะฆ่าแมวสักตัว รอเงินมาซื้อแมว เลยประกาศว่าใครอยากได้เงินก็มาร่วมกันเอาแมวมาย่าง แล้วจะหั่นแบ่งให้เป็นเงิน เพราะอาจไม่ชอบเนื้อแมวกัน ใครที่มีส่วนในการย่างแมว ก็ได้เงินด้วย และเมื่อมีคนเอาด้วย ผมก็จัดการได้สำเร็จ แต่ถ้ามีคนเอาด้วยน้อย หรือไม่ค่อยสนับสนุน ผมก็ฆ่าแมวไม่ค่อยได้ หรือฆ่าได้น้อย พอเข้าใจไหมครับ? ...และมองต่อไปว่า เอ๊ะ อ๊ะ ..การฆ่าแมวชักไม่เวิร์คแระ เลิกดีกว่า ...แบบไหน? ที่น่าจะเกิดล่ะครับ? หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2010 - 11:24 AM

เจ้าสัวผู้ฆ่าสัตว์ส่งออกไม่ได้รับการติเตียน แต่เจ้าสัวผู้ค้าสุราเมรัยกลับได้ัรับการติเตียนฝ่ายเดียว ทั้งๆที่บาปหนักไม่แพ้กันเลย

บาปหนักแพ้กันนี่นา แพ้กันตั้งหลายขุม (๔ขุม to be exact,ขุม๕-ขุม๑ อะ)

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2010 - 12:59 PM

บริษัทค้าเนื้อสัตว์อย่างเดียว ไม่มีโรงเพาะเลี้ยง ไม่มีโรงฆ่าสัตว์ มีแต่ซื้อ "ซากสัตว์" มาแล้วแพ็คกิ้ง ส่งขายเท่านั้น
ขออนุญาติ แสดงความเห็นที่แตกต่าง เฉพาะสำหรับธุรกิจที่ใหญ่ขนาดเอาเข้าตลาดหุ้นได้ ว่า
ในโลกแห่งความเป็นจริง มีความเป็นไปได้น้อยมาก ที่บริษัทค้าเนื้อสัตว์จะทำธุรกิจแบบไม่มีการสั่ง order ล่วงหน้า จึงเป็นไปได้ยากที่จะไม่ได้ "สั่งฆ่า"

จะมีความเป็นไปได้ ในกรณีที่บริษัทนั้นทำธุรกิจ ซื้อสัตว์ทะเล พวก กุ้ง หอย ปู ปลา มาเพ็คกิ้ง เพราะพวกอาหารทะเล ส่วนใหญ่มักจะตายตั้งแต่อยู่บนเรือ เป็นซากสัตว์ตั้งแต่ตอนที่ยังไม่ขึ้นฝั่ง

หากผิดพลาดประการใด รบกวนท้วงติงด้วยนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2010 - 06:22 PM

เจ้าสัวผู้ฆ่าสัตว์ส่งออกไม่ได้รับการติเตียน แต่เจ้าสัวผู้ค้าสุราเมรัยกลับได้ัรับการติเตียนฝ่ายเดียว ทั้งๆที่บาปหนักไม่แพ้กันเลย

บาปหนักแพ้กันนี่นา แพ้กันตั้งหลายขุม (๔ขุม to be exact,ขุม๕-ขุม๑ อะ)

ขุมที่ 5 มิได้หมายถึงว่าลึกกว่าหรือหนักกว่าขุมที่ 1 นะครับ

เหมือนบนโลกนี้มีหลายๆประเทศ นรกก็มีหลายขุม แบ่งกันตามกรรมประเภทต่างๆ ในแต่ละขุมก็จะมีมหานรกและบริวาร

ส่วนความหนักและความลึกและความยาวนานก็อยู่ที่ความเข้มข้นและความถี่ของบาปมากน้อยนั่นเองนะครับ

ลองดูในสื่อของวัดเรานะครับ เรื่องเกี่ยวกับการอธิบายขยายความเรื่องนรก
..............

ส่วนที่ผมยกมาก็เพื่อให้เราได้รู้จักคิดและมองให้กว้างๆขึ้นนะครับ กับสิ่งที่เรามองข้ามไป จะได้รอบรู้มากขึ้นไงครับ

มิใช่ว่าจะให้เราไปตั้งขบวนถือป้ายประณามเจ้าสัวฆ่าสัตว์ส่งออกบ้างหรอกครับ เพราะมันไม่เป็นโลกวัชชะ

และเท่าที่พิจารณาแล้ว การฆ่าสัตว์วิบากกรรมหนักกว่านะครับในเบื้องต้น เพราะนับกันตัวต่อตัวเลยทีเดียว ฆ่าสัตว์ส่งออกล้านตัว ก็รับไปเลยเต็มๆ
ล้านวิบากกรรม

บางทีผลิตเหล้าให้คนดื่มล้านขวด แต่คนเป็นล้านอาจจะไม่ถึงตาย ไม่ได้ทำเลวไปซะทุกคน บางคนก็กินนิดหน่อยๆ บางคนกินแล้วเลิก

ยกเว้นแต่กินเหล้ามากจนตายด้วยหรือไปทำความชั่วร้ายด้วย แบบนั้นก็คงจะหนักกว่า (จะอย่างไรก็ไม่ดีทั้งนั้นครับ)

ในบางบริบทเหล้าก็เป็นบ่อเกิดแห่งความชั่วและการผิดศีลข้ออื่นๆได้ตามมา แต่ความเสี่ยง ความถี่มันสำเร็จน้อยกว่าฆ่าสัตว์ให้ตายเป็นตัวๆไปทันที

ลองพิจารณาเป็นบริบทๆไป ครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#11 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2010 - 07:17 PM

ถ้าจำไม่ผิด น้องดอกบัวสวรรค์หม่ำเจ มิใช่รึ

#12 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 01:04 AM

จริงๆตัวเองไม่อยากเล่นหุ้นแล้ว เพราะที่ผ่านๆมา มันทำให้เครียดแต่สามีชอบ เขากล้าได้กล้าเสีย เราเป็นผู้หญิงชอบคิดเล็กคิดน้อย
ส่วนหุ้นตัวที่กำลังจะซื้อตัวนี้ คงต้องถือ แต่คงไม่นานก็จะขายต่อค่ะ
ส่วนตัว ชอบสร้างสวน พวกปาล์มน้ำมันค่ะ ที่มีอยู่ก็ดีค่ะ จ้างคนงานดูแล ไม่เดือดร้อนใคร ไม่เครียดฃ

ตอบคุณ บ่าวอุบล
ปกติจะทานเจ
ในวันพระ(4วัน/เดีอน)
ในวันพระจีน(2วัน/เดือน)
ในวันอังคาร(วันเกิดตัวเอง)

รวม 10วันต่อเดือน กินแบบนี้มา ยี่สิบกว่าปีแล้วค่ะ
(ถ้ามีงานเลี้ยงเราก็กินแต่น้ำค่ะ)
ส่วนคุณแม่กับคุณพ่อ กินเจทุกวันมาเป็นสิบๆปีแล้วค่ะ

#13 usr37097

usr37097
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 09:41 AM

ซื้อหุ้น ที่บริษัท ชอบเอากำไรมาเลี้ยงพระ ค้ำจุลพระพุทธศาสนาเยอะๆ ดีกว่าไหม?

หรือคุณ แค่อยากรวยเร็วๆ +วัยรุ่นใจร้อนไม่ชอบรอปันผล

"ยิ่งรีบยิ่งช้า" "ยิ่งอยากยิ่งอด" "คุณคือผู้ออกแบบชีวิต"

#14 Torres

Torres
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2010 - 05:53 PM

ไม่มีตังค์ ก็ดีไปอีกแบบ
ไม่ต้องเครียด ที่ต้องมาคิดว่าจะซื้อหุ้นตัวไหน..