ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัย(จิปาถะ)ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2010 - 02:28 AM

สงสัยอีกค่ะ

1 การดื่มน้ำหรือทำอะไรก็ตาม ที่มีเชื้อแบคทีเรีย ไวรัส สิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว หรือหลายเซลล์เล็ก แล้วต้องทำให้ชีวิตเหล่านั้นมีอันเป็นไป ถือว่าผิกปาณาติบาตไหมค่ะ
2 ในยุคสมัยที่เป็นสุญญกัปป์ติดต่อกันเป็นสิบๆกัปป์ หมู่คณะเราลงมาสร้างบารมีอย่างไรค่ะ (เพราะเมื่อถึงเวลาก็หมดอายุไขจากดุสิตบุรี)
3 พระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้ามีปารถเหตุจากการพามารดาข้ามมหาสมุทร แล้วหมู่คณะเรา มีปารถเหตุมาจากเหตุการณ์ใด
4 ในรายพระนามพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่มีในพระไตรปิฎก มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ใดบ้างที่เป็นภาคปราบ
5 หนึ่งในมาร5ฝูงคือ เทวบุตรมาร สงสัยว่าเทวบุตรมารนี้อยู่ที่ปรนิมมิตวสวัสตีหรือไม่
6 เทวบุตรมารที่คอยขัดขวางการตรัสรู้ธรรมของพระโพธิสัตว์ ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน ใช่เทวบุตรมารองค์เดิมหรือไม่ มีการหมดอายุขัยไหม
7 เทวบุตรมาร มีธรรมกายภายในไหม
8 การไปสู่ที่สุดแห่งธรรม หมายความว่าต้องโปรดมารทั้งหมดให้บรรลุธรรมหรือ
9 สงสัยว่า โสดาปัติมรรค ต่างจาก โสดาปัติผล อย่างไร (ในทำนองเดียวกันกัน สกืทาคามี อนาคามี อรหัต)
10 ทำไมพระสงฆ์ทรงจีวรหลายสีจัง แล้วพระพุทธเจ้าทรงจีวรสีอะไรกันแน่
11 การทำสังคายนาที่ทำให้พระศาสนาแยกเป็น 2นิกาย เข้าข่ายสังฆเพทหรือไม่
12 ยุคพระศรีอาริยเมตไตย โลกจะแบนหรือกลมค่ะ
13 คำว่า "บำเพ็ญบารมี ...อสงไขย แสนมหากัปป์" หมายความว่าพระองค์ท่านบำเพ็ญทุกชาติไม่ขาดเลยหรือค่ะ ตั้งแต่มโนปณิธาน
14 คำว่า "บำเพ็ญบารมี ...อสงไขย แสนมหากัปป์" ในความหมายของการบำเพ็ญหนึ่งกัปป์ หมายถึงบำเพ็ญในวิวัฏฏฐายีอสงไขยกัปป์ คือเพียง1ใน4ของระยะเวลาหนึ่งกัปป์ใช่ไหม
15 ในช่วงสังวัฏฏอสงไขยกัปป์ เป็นช่วงที่โลกและจักรวาลถูกทำลาย ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ อยู่ได้หรือ
16 พระพุทธเจ้าภาคปราบ ทรงแสดงธัมมจักรกัปปวัตนสูตรหรือไม่ มีการบรรลุอริยบุคคลในสมัยของพระองค์หรือไม่
17 หากสิ้นสุดกาลสมัยของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว พระจุฬามณี ที่ดาวดึงค์ จะยังอยู่เป็นเนื้อนาบุญของสวรรค์หรือไม่
18 การเจริญอิทธิบาทสี่ ที่พระพุทธเจ้าว่า หากเจริญแล้วจะมีอายุตั้งกัปป์นั้น คนปกติธรรมดาจะสามารถกระทำได้หรือไม่

ขอยคุณล่วงหน้าสำหรับ คำตอบน่ะค่ะ
ไว้กลับมาจากไปทัวร์ สังเวชนียสถาน 4ตำบลแล้วจะมาดูคำตอบค่ะ

(รวมครั้งนี้ก็จะครบ สองร้อยข้อสงสัย แล้วค่ะ)

#2 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2010 - 04:12 AM

ความขี้สงสัยไม่ใช่สิ่งน่ารังเกียจ แต่ก็ควรสงสัยแต่พองาม

#3 Most-Of-Dhamma

Most-Of-Dhamma
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2010 - 08:46 AM

เจริญพรนะ

หลวงพี่ลองตอบเล่นๆดู

1 ไม่ผิด เพราะไม่เห็น ไม่รู้ว่าสิ่งนั้นมีชีวิตมี ไม่ได้มีจิตฆ่า ไม่ได้พยายามฆ่า
2 อาจจะลงเพราะบางคน ที่ไม่ได้ ดวงธรรม(เป็นปฐมฌาน) หรือ ไม่ได้เข้าถึงพระธรรมกาย
(สมมุติว่าได้ปฐมฌาน ถ้าไปเกิดเป็นนพรหม ก็อยู่นานโข แล้ว)
3 ปารถเหตุ การยึดครองธาตุธรรม ระหว่าง ขาว กลาง ดำ
4 ไม่น่าจะมีในพระไตรปิฏกนะ รอท่านอื่นมาตอบละกัน
5 ไม่ได้อยู่ แต่มารมาเข้าสิงต่างหาก (คนที่ไม่รู้ หาว่าท้าวปรนิมมิตวสวัสตีเป็นมาร เขามั่ว)
6 ก็พวกเดียวกันนั่นแหละ
7 ไม่ขอตอบ เพราะไม่มีในพระไตรปิฏก (ธรรมกายของพระพุทธเจ้าสีขาวใส ส่วนมารก็คงตรงข้ามอะแหละ คิดเอาเองเด้อ)
8 ไม่ได้โปรด แต่จะปราบจ้า
9 โสดาปัติมรรค ต่างจาก โสดาปัติผล ต่างคือ มรรค แปลว่า ทางปฏิบัติ ส่วนผล ก็คือ ได้บรรลุโสดาบัน
10 พระศาสดาใส่สีเหลืองทอง แต่พระสงฆ์พระองค์ทรงห้ามไว้บางสี
11 ถ้าทำแล้ว พระสงฆ์ไม่ลงร่วมอุโบสถด้วยกัน ให้เกิดแตกแยก อันนี้เข้าข่ายสังฆเภท
12 อาจจะแบน แต่แผ่นดิน เป็นแผ่นเดียวกัน
13 ถ้าได้รับ พยากรณ์แล้วจะบำเพ็ญทุกชาติไม่ขาด (ยกเว้น ถ้ายังไม่ได้ รับพยากรณ์ อาจมีสิทธ์ลงไปรับกรรมในอบาย)
14 ไม่แน่ใจ
15 อยู่ได้สิ ไม่งั้นไม่เรียก วงบุญพิเศษหรอก ฮ่าๆ (คิดเอง)
อาจจะย้ายไปอยู่ โลก อื่น ก็ได้ หรือ ย้ายไปอยู่ชั้นพรหม ที่เหนือกว่า อภัสราพรหม
16 ไม่รู้สิ ไม่มีในพระไตรปิฏก
17 ถ้าจำไม่ผิดนะ พระธาตุของท่านทุกๆอย่างจะดับหมดเลย เข้าสู่ นิพพานหมดเลย
18 ทำได้นะ หลวงปู่พงโพธิ์(ถ้าเคยได้ยินนะ) เป็นต้น มีเยอะมากมาย พระท่านชอบอยู่ในป่า

ไว้รอผู้รู้จริงมาตอบ ขยายความละกันน้า
อนุโมทนาบุญนะ กับคำถาม

ถ้าอยากหายสงสัย จริง ก็ต้องทำตามหลวงพ่อบอก คือ เข้าถืงพระธรรมกายให้ได้
ด้วยคำตอบเดียวคือ หยุดเป็นตัวสำเร็จ
แล้วหลายๆคำตอบของชีวิตในสังสารวัฏ ก็จะเผยออกมานะจ๊ะ

เจร็ญพร
เกิดมาสร้างบารมี

#4 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2010 - 10:43 AM

ว้าว สงสัยมาอีกแล้วหรอครับ

ผมนั่งรอดูคำตอบน่ะครับ

ปล คุณดอกบัวสวรรค์ คงเป็นนักวิทยาศาสตร์ใช่มั้ยครับ ชอบสังเกตจัง

ปล วันที่7ธันวานี้ผมก็จะไป สังเวชนียสถานสี่ตำบลที่อินเดียเหมือนกันครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 October 2010 - 12:48 PM

1. ในทางพระพุทธศาสนาจัดพวกเชื้อโรค ต้นไม้ สัตว์เซลเดียวทั้งหลาย เป็นสิ่งมีชีวิตที่ไม่มีวิญญาณครองครับ ดังนั้น ก็เด็ดดอกไม้ ตัดต้นไม้ ต้มน้ำฆ่าเชื้อโรคจึงไม่บาป แล้วชีวิตแบบไหนล่ะที่เริ่มมีวิญญาณครอง ก็ชีวิตที่เริ่มมีจิตใจไงล่ะครับ

และจะไปรู้ได้อย่างไรว่า ชีวิตไหนมีจิตใจ อ๋อ เขาดูกันที่ชีวิตที่เริ่มมีระบบประสาทน่ะครับ ได้แก่ ไฮดร้าขึ้นมา ระบบประสาทจะก่อให้เกิด เห็น(รับสิ่งเร้า) จำ คิด รู้ ซึ่งเป็นกระบวนการทำงานของใจ ครับ

2. ครูไม่ใหญ่เคยบอกว่า บางครั้ง(แต่น้อยครั้งๆ) ก็ลงมาเกิด แล้วออกบวชเป็นฤษี ดาบส ดาบสินี กันน่ะครับ
3. เหตุที่ทำให้สรรพสัตว์ทั้งมวลต้องเป้นทุกข์น่ะครับ
4. เป็นพระพุทธเจ้าที่คอยโปรดสรรพสัตว์ให้หลุดพ้นทั้งหมดเลยล่ะครับ
5. เดิมเคยอยู่ที่สวรรค์ชั้นหกนี่แหละครับ แต่ตอนหลังท่านกลับตัวกลับใจ แล้วอธิษฐานจิตขอเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตองค์หนึ่งกับเขาเหมือนกัน
6. ถ้าในพระไตรปิฎก ก็เป็นองค์เดียวกันนั่นแหละครับ ตอนนี้กลับตัวกลับใจแล้ว และยังมีกำลังบุญอยู่บนสวรรค์ชั้นที่หกครับ
7. เทวบุตรมารในพระไตรปิฎก ก็คือ อดีตมนุษย์นั่นเองครับ เดิมตั้งใจทำดี จึงไปเกิดบนสวรรค์ ต่อมาอิจฉาพระพุทธเจ้า จึงกลายเป็นมาร แต่ต่อมาก็กลับตัวกลับใจได้ดังในปัจจุบัน ดังนั้น จึงมีธรรมกายครับ
8. ถ้ามาร หมายถึง อดีตมนุษย์ที่ถูกกิเลสมารเข้าสิง ล่ะก็ ใช่ครับ ต้องทำให้เขาละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใสให้ได้ ดังเทวบุตรมารองค์ปัจจุบัน ตอนนี้สำนึกผิดแล้ว
9. เส้นทาง ต่างจาก จุดหมายอย่างไร มรรค (เส้นทาง) ย่อมต่างจาก ผล(จุดหมาย) อย่างนั้นแลครับ
10. มีบรรหยัดไว้ในโทนสีประมาณส้มน่ะครับ
11. พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง
12. นั่นสิ
13. บางชาติก็พลาดพลั้งไปทำบาปทำกรรม เสียเวลา ตกนรกไปก็มีครับ ดังเช่น พระเตมียใบ้ ระลึกชาติได้ ในอดีตตนเกิดเป็นพระราชาแล้วสั่งประหารผู้คน จากนั้นลงนรก ชาตินี้เลยไม่อยากเป็นกษัตริย์ เลยแกล้งใบ้ครับ
14. ใช่แล้วครับ เพราะสิ่งมีชีวิตเจริญได้ในช่วงนั้นเท่านั้น
15. เมื่อเป็นวงบุญพิเศษ ก็ย่อมมีวิธีพิเศษ
16. ใจเย็นๆ ครับ ไว้ถึงตอนนั้นก่อนนะ
17. ถ้าศาสนาสิ้นสุด คือ ไม่มีใครทรงจำคำสอนไว้ได้แม้บทใดบทหนึ่งจริงๆ ก็จะถึงคราวธาตุอันตรธาน ใช่ครับ
18. ทำได้ครับ บางยุคมนุษย์มีอายุถึง 1 อสงไขยปีเชียวนะ โดยยังไม่ได้เจริญอิทธิบาท4 เลย

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2010 - 10:36 PM

ชวนมาลง DOU ด้วยกันก็ไม่ยอมมา

เพราะเมื่อพื้นฐานแน่นแล้ว คำถามจะต้องลึกซึ้งและเป็นประโยชน์กว่านี้แน่นอนครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 usr35843

usr35843
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 01:45 PM

ข้อ 18 เคยฟังครูไม่ใหญ่บอกว่าผู้ที่จะทำได้นั้นจะต้องได้"กายมหาบุรุษ"เจ้าค่าาา.....

แต่จะให้เชื่อได้ต้องเข้ากลางไปค้นเอานะจ๊ะ....

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 03:38 PM

1 แบบคุณหัดฝัน
2 ต้องกลับไปอยู่กับหมู่คณะที่ดุสิต...แล้วจะรู้
3 คล้ายๆหลวงพี่ Most-of-Dhamma
4 None
5
http://www.dmc.tv/fo...wtopic=23961=
6 ไม่ มี
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7063
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2824
7 มี
8 No...ปราบ
9 ตอบตามคุณหัดฝัน
10 กล่าวไว้ว่าพระพุทธองค์ทรงห่มผ้าสิงคิวรรณ คือ สีเปลวเพลิง
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=20836
11 โดยหลักการหลวงพี่ Most-of-Dhamma ตอบแล้ว
12 อดใจรอ...อีกหนึ่งอสงไขยเศษเท่านั้น
13 บางชาติก็พลาดพลั้ง เช่นเรื่องพระเตมีย์ พระองค์ยังระลึกชาติได้ว่าก่อนไปเป็นนรการเทพบุตรท่านต้องใช้กรรมในอบายเพราะสมัยเป็นกษัตริย์เคยลงทัณฑ์นักโทษ
14 ใช่เลย
15 อยู่ได้ซิ อยากรู้ต้องตามติดมหาปูชนียาจารย์ไปถึงที่สุดแห่งธรรม
16 ผังของทั้งสองภาคไม่เหมือนกัน มาอยู่กับหมู่คณะซิ
17 ทั้งสองท่านตอบไปแล้ว
18 คนปกติแบบปุถุชนน่ะไม่ได้...ต้องระดับฌานลาภีบุคคลที่เดินสมาบัติได้คล่องแคล่วขึ้นไป...ที่เคยทราบก็พระมหากัสสปะดำรงสรีระไว้ด้วยวิธีนี้
ในพุทธกาลของพระสมณโคดม หลังพุทธปรินิพพาน พระมหากัสสปะเถระเมื่อทำหน้าที่เป็นประธานในการทำปฐมสังคายนาแล้ว ได้พำนักอยู่ที่เวฬุวันมหาวิหาร กรุงราชคฤห์ ดำรงขันธ์อยู่ถึง120ปี ก่อนที่ท่านจะนิพพาน 1วัน ท่านได้ตรวจดูอายุสังขารของท่านแล้วทราบว่าจะอยู่ได้อีกเพียงวันเดียวเท่านั้น ท่านจึงประชุมบรรดาภิกษุผู้เป็นศิษย์ของท่านแล้วให้โอวาทเป็นครั้งสุดท้าย สั่งสอนภิกษุผู้ยังเป็นปุถุชนมิให้เสียใจกับการจากไปของท่าน ให้พยายามทำความเพียรและอย่าประมาทแล้วพระเถระก็เข้าไปถวายพระพรลาพระเจ้าอชาตศัตรู จากนั้นท่านได้พาหมู่ภิกษุไปยังภูเขากุกกุฏสัมปาตบรรพต แสดงอิทธิปาฏิหาริยิ์และให้โอวาทแก่พุทธบริษัทแล้ว อธิษฐานจิต ขอให้ภูเขาทั้ง 3ลูกมารวมเป็นลูกเดียวกัน ซึ่งในภูขาทั้ง 3ลูกนั้นมีภูเขาเวภารบรรพตสถานที่ทำปฐมสังคายนารวมอยู่ด้วย แล้วท่านก็ดับขันธ์เข้าสู่พระนิพพาน ณ ที่นั้น สรีระของท่านไม่เน่าเปื่อย เพราะท่านทำความเพียรอย่างแรงกล้า ด้วยกำลังแห่ง อนิมิตตเจโตสมาธิ ปธานสังขารอิทธิบาท ภาวนา ส่วน ตา หู จมูก และ ฟัน ก็ยังสมบรูณ์อยู่อย่างอัศจรรย์

ข้อสงสัยในกระทู้นี้ ตอบจน...ปลื้ม เลย 555
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 08:38 PM

ตอบตามความเข้าใจและสติปัญญาอันน้อยนิดนะครับ

1 การดื่มน้ำหรือทำอะไรก็ตาม ที่มีเชื้อแบคทีเรีย ไวรัส สิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว หรือหลายเซลล์เล็ก แล้วต้องทำให้ชีวิตเหล่านั้นมีอันเป็นไป ถือว่าผิกปาณาติบาตไหมค่ะ
ตอบ: สังขารมีหลายอย่าง คือสังขารที่มีวิญญาณครอง และไม่มีวิญญาณครอง ธาตุก็มีธาตุเป็น ธาตุตาย เชื้อโรคจัดเป็นสังขารที่ไม่มีวิญญาณครองอันประกอบขึ้นด้วยธาตุเป็น(เซลล์)

2 ในยุคสมัยที่เป็นสุญญกัปป์ติดต่อกันเป็นสิบๆกัปป์ หมู่คณะเราลงมาสร้างบารมีอย่างไรค่ะ (เพราะเมื่อถึงเวลาก็หมดอายุไขจากดุสิตบุรี)
ตอบ:ถามครูไม่ใหญ่ครับ

3 พระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้ามีปารถเหตุจากการพามารดาข้ามมหาสมุทร แล้วหมู่คณะเรา มีปารถเหตุมาจากเหตุการณ์ใด

4 ในรายพระนามพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่มีในพระไตรปิฎก มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ใดบ้างที่เป็นภาคปราบ
ตอบ:ไม่มีครับ

5 หนึ่งในมาร5ฝูงคือ เทวบุตรมาร สงสัยว่าเทวบุตรมารนี้อยู่ที่ปรนิมมิตวสวัสตีหรือไม่
ตอบ: ใช่และไม่ใช่ครับ เทวบุตรมารหมายถึง บุคคลผู้มีความเห็นผิด และคอยขัดขวางการทำดี คอยชี้นำผู้อื่นในทางที่ผิด
ดังนั้น มีอยู่ทุกที่ตั้งแต่โลกันต์นรกไปจนถึง อรูปพรหมชั้นสุดท้ายครับ

6 เทวบุตรมารที่คอยขัดขวางการตรัสรู้ธรรมของพระโพธิสัตว์ ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน ใช่เทวบุตรมารองค์เดิมหรือไม่ มีการหมดอายุขัยไหม
ตอบ:ไม่ใช่เสมอไปครับ ดูข้อ5

7 เทวบุตรมาร มีธรรมกายภายในไหม
ตอบ: มีครับ

8 การไปสู่ที่สุดแห่งธรรม หมายความว่าต้องโปรดมารทั้งหมดให้บรรลุธรรมหรือ
ตอบ :ไปที่สุดแห่งธรรมหมายถึง การเริ่มต้นจากการพาสัตว์โลกทั้งอนันตจักรวาลเข้าถึงพระนิพพานและไปต่อให้ถึงที่สุดครับ

9 สงสัยว่า โสดาปัติมรรค ต่างจาก โสดาปัติผล อย่างไร (ในทำนองเดียวกันกัน สกืทาคามี อนาคามี อรหัต)
ตอบ: โสดาปัตติมรรคหมายถึงผู้เข้าสู่เส้นทางแห่งพระโสดาบันคือ จะบรรลุธรรมเป็นพระโสดาบันเป็นที่แน่นอนไม่เปลี่ยนแปลง

10 ทำไมพระสงฆ์ทรงจีวรหลายสีจัง แล้วพระพุทธเจ้าทรงจีวรสีอะไรกันแน่
ตอบ :พระสงฆ์สมัยก่อนทำผ้าจีวรเอง เย็บและย้อมเอง ดังนั้นแต่ละรูปจึงเย็บและย้อมสีไม่เหมือนกัน พอโยมจะทำมาถวาย ก็เห็นพระที่จะทำบุญด้วยห่มสีอะไรก็ทำสีนั้นมาให้ แล้วก็เลยทำถวายรูปอื่นๆด้วย

11 การทำสังคายนาที่ทำให้พระศาสนาแยกเป็น 2นิกาย เข้าข่ายสังฆเพทหรือไม่
ตอบ:ใช่ครับ

12 ยุคพระศรีอาริยเมตไตย โลกจะแบนหรือกลมค่ะ

13 คำว่า "บำเพ็ญบารมี ...อสงไขย แสนมหากัปป์" หมายความว่าพระองค์ท่านบำเพ็ญทุกชาติไม่ขาดเลยหรือค่ะ ตั้งแต่มโนปณิธาน
ตอบ:น่าจะใช่ครับ

14 คำว่า "บำเพ็ญบารมี ...อสงไขย แสนมหากัปป์" ในความหมายของการบำเพ็ญหนึ่งกัปป์ หมายถึงบำเพ็ญในวิวัฏฏฐายีอสงไขยกัปป์ คือเพียง1ใน4ของระยะเวลาหนึ่งกัปป์ใช่ไหม

15 ในช่วงสังวัฏฏอสงไขยกัปป์ เป็นช่วงที่โลกและจักรวาลถูกทำลาย ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ อยู่ได้หรือ

16 พระพุทธเจ้าภาคปราบ ทรงแสดงธัมมจักรกัปปวัตนสูตรหรือไม่ มีการบรรลุอริยบุคคลในสมัยของพระองค์หรือไม่

17 หากสิ้นสุดกาลสมัยของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว พระจุฬามณี ที่ดาวดึงค์ จะยังอยู่เป็นเนื้อนาบุญของสวรรค์หรือไม่
ตอบ: ไม่ครับ เมื่อศาสนาพุทธสิ้นไป พระบรมสารีริกธาตุทั้งหมดจะมารวมกันและสลายไปเรียกว่า"ธาตุนิพพาน" รวมถึงเส้นพระเกษาที่จุฬามณ๊ด้วย

18 การเจริญอิทธิบาทสี่ ที่พระพุทธเจ้าว่า หากเจริญแล้วจะมีอายุตั้งกัปป์นั้น คนปกติธรรมดาจะสามารถกระทำได้หรือไม่
ตอบ :ได้ครับ ถ้า เข้าถึงธรรมกายอรหัต์ผล แต่เขาจะขวางนะ

#10 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 11:52 PM

....เป็นคำถามที่จับมาพันกันได้อุตลุดมากมาย หุหุ พื้นฐานพระไตรปิฏกควรอ่านให้แน่นก่อน เพราะทุกอย่างจะเสริมภายหลัง แบบนี้เหมือนอยากเก่งคอมพิวเตอร์ แต่ไม่เคยอ่านหลักการทำงานของคอมพิวเตอร์เลย ก็คือ เล่นคอมฯได้ แต่ไม่เข้าใจการทำงานหรือการเป็นไปนั่นเอง แบบนี้ศึกษาแล้วก็ไม่อาจเผยแผ่ต่อได้นะจ๊ะ ต้องศึกษาให้แน่นๆก่อน (จากตำรา หุหุ)
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#11 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 12:16 AM

ข้อ 11 จากคำตอบด้านบนสรุปว่า ไม่เข้าข่ายสังฆเพท
ข้อ 18 เคยฟังครูไม่ใหญ่บอกว่าผู้ที่จะทำได้นั้นจะต้องได้"กายมหาบุรุษ"
จำไว้ในใจ แบบนั้นเหมือนกันค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#12 usr37337

usr37337
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 07:21 PM

แวะเวียนผ่านมาที่นี่ก็หลายรอบแล้วแต่ไม่ได้เป็นสมาชิก จึงมิอาจจะแสดงความคิดเห็นได้
แต่พอมาเจอคำถามแบบนี้ ก็อดไม่ได้ที่จะสมัครสมาชิก แล้วมาลองตอบคำถามดูบ้าง

อย่างที่่บางท่านว่าไว้ ความสงสัยนั้นเป็นสิ่งที่ดี
แต่ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นไปอีกก็คือต้องตอบความสงสัยนั้นให้แก่ตัวเองได้

แต่คำถามที่เกิดจากจินตมยปัญญาที่กว้างไกลนี้ จะได้คำตอบที่ถูกต้องเพียงไรนั้น ก็ขึ้นอยู่กับจะได้แหล่งอ้างอิงมากจากไหน
บางคำถาม ไม่มีคำตอบในพระไตรปิฎก ตอบแล้วอาจมีผลกระทบในด้านความไม่เข้าใจ

ในขณะที่แหล่งข้อมูลของจักรวาลที่มีความรู้ทุกๆอย่่างซ่อนอยู่ ก็ใช่ว่าทุกคนนั้น จะเข้าถึง

ในเมื่่อยังเข้าไม่ถึงแหล่งความรู้ในตนเอง แต่ก็ยังมีความสงสัยอยู่
ดังนั้น จึงต้องมาตั้งกระทู้ดูความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ว่าเป็นเช่นใด

บางคำถาม เจ้าของคำถามอาจจะรู้อยู่แล้ว แต่ก็เอามาถามเพื่่อแตกแขนงให้เกิดความแน่ใจ
บางคำถาม เจ้่าของคำถามอาจจะไม่รู้จริงๆ และอยากจะลองดูว่า จะมีใครตอบคำถามได้หรือไม่

โดยส่วนตัว ผมชอบคนที่สามารถตั้งคำถามในสิ่งที่ตนสงสัยได้
ถึงแม้ว่า บางคำถามนั้น มันจะดูเหมือนหาแหล่งอ้างอิงได้ยาก ก็ตาม

แต่ในเมื่อคนถามรู้สึกสงสัย ผมก็จะลองใช้ภูมิปัญญาของคนไกลวัด มาลองตอบคำถามดู
ดังนี้..

ข้อ ๑.การดื่มน้ำหรือทำอะไรก็ตาม ที่มีเชื้อแบคทีเรีย ไวรัส สิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว หรือหลายเซลล์เล็ก แล้วต้องทำให้ชีวิตเหล่านั้นมีอันเป็นไป ถือว่าผิกปาณาติบาตไหมค่ะ

ตอบ..หลักการรักษาศีลมีองค์ประกอบอย่างไร ก็น่าจะไปศึกษาได้จากการเทศนาธรรมคลายข้อสงสัยของหลวงพ่อหรือพระอาจารย์ ยังดูจะน่าเชื่อถือและมีความมั่นใจได้ดีกว่า คำตอบของผมหรือท่านอื่นๆ นะครับ..

ข้อ ๒.ในยุคสมัยที่เป็นสุญญกัปป์ติดต่อกันเป็นสิบๆกัปป์ หมู่คณะเราลงมาสร้างบารมีอย่างไรค่ะ (เพราะเมื่อถึงเวลาก็หมดอายุไขจากดุสิตบุรี)

ตอบ..เคยได้ยินมาว่า จุดมุ่งหมายของวงบุญพิเศษฯ ในรอบต่อไปก็คือ ยุคพระศรีอริยเมตไตรย์ ดังนั้นเวลาที่เหลืออยู่ไม่กี่สิบปีในโลกมนุษย์นี้ ให้พวกเราพยายามสร้างบุญบารมีกันใ้ห้เยอะๆ ยอมลำบากลำบนแค่ไม่กี่ปี เพื่อไปสบายอยู่ที่ดุสิตบุริวงบุญพิเศษฯ โดยที่นั่นเราจะมีอายุเฉลี่ยกันอยู่ที่ประมาณ ๕๗๖ ล้านปี แต่เวลาเพียงเท่านี้ ก็ไม่เพียงพอที่จะอยู่ไปจนถึงยุคพระศรีอริยเมตไตรย์ ซึ่งเหลือเวลาถึงหนึ่งอสงไขยเศษ แต่เมื่อเรามีอายุแค่ ๕๗๖ ล้านปีแล้วเราจะทำอย่างไร วิธีการก็คือ พอถึงเวลา ๕๗๖ ล้านปี เราก็จุติแล้วก็เกิดอยู่ที่นั่นต่อ ไปเรื่อยๆจนกว่าจะถึงยุคนั้น แต่มีข้อแม้ว่าเราต้องสร้างบุญบารมีในตอนนี้เอาไว้ให้มากๆ มิเช่นนั้นจุติแล้วอาจหล่นลงมาในยุคที่ไม่มีศาสนาและครูบาอาจารย์ ซึ่งจะเป็นอันตรายอย่างมาก ดังนั้นถ้าอยากจะปลอดภัยก็ต้องหมั่นสร้างบุญบารมีเอาไว้ให้เยอะๆ และไปบังเกิดทีึ่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษฯ ให้จงได้

ข้อ ๓.พระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้ามีปารถเหตุจากการพามารดาข้ามมหาสมุทร แล้วหมู่คณะเรา มีปารถเหตุมาจากเหตุการณ์ใด

ตอบ..เจ้าของกระทู้มาอยู่วงบุญพิเศษและอยากจะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม เพราะเหตุใดล่ะครับ ไม่ใช่เพราะอยากจะให้ทุกอย่างมันจบ ทำลายกฎแห่งการกระทำ เข้าถึงที่สุดของตัวเองและขอดูหน้าพญามารสักที หรอกหรือครับ ผมมาอยู่ที่นี่ ก็เพราะปรารภเหตุนั้น

ข้อ ๔.ในรายพระนามพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่มีในพระไตรปิฎก มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ใดบ้างที่เป็นภาคปราบ

ตอบ..แสนโกฎิจักรวาลนิพพานถอดกาย ที่บังเกิดมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามามากมายกว่าเมล็ดทรายในท้องพระมหาสมุทรทั้ง๔ ล้วนมีแต่พระพุทธเจ้าภาคโปรด ไม่มีพระพุทธเจ้าภาคปราบ แม้แต่พระองค์เดียวครับ..

ข้อ ๕.หนึ่งในมาร5ฝูงคือ เทวบุตรมาร สงสัยว่าเทวบุตรมารนี้อยู่ที่ปรนิมมิตวสวัสตีหรือไม่

ตอบ..ถ้าตัวที่มาขัดขวางพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก่อนที่จะตรัสรู้ ในพระไตรปิฎกก็ว่ามาจากที่นั่นครับ แต่จริงๆแล้วเขาจะอยู่ตรงไหนเยี่ยงไร ก็มิอาจเข้าึถึงได้แม้แค่การคิดคำนึงครับ..

ข้อ ๖.เทวบุตรมารที่คอยขัดขวางการตรัสรู้ธรรมของพระโพธิสัตว์ ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน ใช่เทวบุตรมารองค์เดิมหรือไม่ มีการหมดอายุขัยไหม

ตอบ..ตามความเข้าใจของผมนะคร้ับ เทวบุตรมาร ก็น่าจะเป็นพวกเรา ที่ตกเป็นเครื่องมือของพญามาร ในตอนที่เรากำเนิดถูกส่วนไปเป็นมารพอดี ดังเช่น ที่พระโมคคัลลานะ ก็ยังเคยเกิดเป็นมารมาแล้ว คือเขาใช้พวกเรามาเล่นงานกันเอง แล้วก็ให้วิบากนั้นตกอยู่กับเรา โดยที่เขาไ่ม่ได้สะเทือนอะไรเลย และอีกอย่างก็ีืคือ ไม่ว่าจะอยู่ฝ่ายไหนอะไรยังไง ทุกๆสิ่งทุกๆอย่าง ล้วนย่อมมีเวลาของมัน คงเข้าใจนะครับ..

ข้อ ๗. เทวบุตรมาร มีธรรมกายภายในไหม

ตอบ..ดูเหตุผลจากข้อ ๖. แล้วคิดว่าน่าจะมีมั้ยครับ? จริงๆแล้วเทวบุตรมารนี่ยังไม่เท่าไหร่ครับ ตัวจริงเสียงจริงต้องมาหลังการตรัสรู้ครับ นั่นคือมารของเเท้ หน้าตาเหมือนพระธรรมกายเรานั่นแหละครับ แต่เป็นสีดำสนิท แต่เป็นสีดำที่มีรัศมีนะครับ รัศมีแห่งความมืดของเขาสามารถกลบฉัพพรรณรังสีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราได้เลยนะครับ มีอานุภาพมากมายมหาศาลจนสามารถข่มขู่ให้พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราปรินิพพานก็ยังได้ เขาไม่ได้พูดดีๆนะครับเพราะเขาไม่จำเป็นต้องพูดดีกับใคร เพราะเขาไม่เคยกลัวใคร และที่มาตอนนั้น ก็เป็นแค่เพียง ทูต เท่านั้นเองครับ แค่ทูตเจรจายังมีพลานุภาพขนาดนี้ พญามารตัวจริงๆ ก็คงมีแต่ภาคปราบนี่กระมังครับ ที่พอจะสามารถต่อกรกับเขาได้

ข้อ ๘.การไปสู่ที่สุดแห่งธรรม หมายความว่าต้องโปรดมารทั้งหมดให้บรรลุธรรมหรือ

ตอบ..การไปสู่ทีุ่่สุดแห่งธรรม ไม่ได้ไปโปรดมารครับ แต่จะไปปราบให้สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษกันเลยที่เดียว กล่าวคือ จะไปทำลาย กฎแห่งกรรม และรื้อวัฏฏะสงสารนี้ออกไปเสียให้หมด โดยพยายามเข้่าไปให้ถึงตัวที่่สร้างสิ่งเหล่านี้ขึ้นมา คือตัวที่ส่งฤทธิ์ส่งเดชให้กับเสนามารทั้ง ๕ ฝูง ซึ่งหนทางนั้นก็มีอยู่ภายในตัวของพวกเราทุกๆคนครับ

ข้อ ๙. สงสัยว่า โสดาปัติมรรค ต่างจาก โสดาปัติผล อย่างไร (ในทำนองเดียวกันกัน สกืทาคามี อนาคามี อรหัต)

ตอบ..แหล่งข้อมูลของคำตอบนี้มีมากมาย ลองค้นคว้าศึกษาดูนะครับ..

ข้อ ๑๐.ทำไมพระสงฆ์ทรงจีวรหลายสีจัง แล้วพระพุทธเจ้าทรงจีวรสีอะไรกันแน่่

ตอบ..เคยมีพระอาจารย์ท่านนึง ท่านเคยอธิบายเรื่องนี้ไว้ น่าจะมีข้อมูลที่ถูกต้องและดีกว่าคำตอบของผม ลองค้นหาดูนะครับ

ข้อ ๑๑.การทำสังคายนาที่ทำให้พระศาสนาแยกเป็น 2นิกาย เข้าข่ายสังฆเพทหรือไม่

ตอบ..ต้องดูที่เจตนาครับ แต่ก็ไม่ใช่หน้าที่ของเราที่จะต้องคอยดู เพราะว่ามีกฎแห่งกรรมคอยดูแทนอยู่แล้ว และพวกนี้ก็ทำหน้าที่ได้ยอดเยี่ยมอยู่แล้ว
และให้พึงสังวรณ์ไว้ไ้ด้เลยว่า ทุกเหตุการณ์ความขัดแย้งต่างๆไม่ว่าเรื่องอะไร ล้วนมีพวกเขาอยู่เบื้องหลังทั้งนั้น แต่วิบากดันมาตกอยู่กับเราที่เป็นผู้กระทำครับ..

ข้อ ๑๒.ยุคพระศรีอาริยเมตไตย โลกจะแบนหรือกลมค่ะ

ตอบ..มันจะแบนหรือกลมจะสนใจมันไปใยครับ เพราะสิ่งที่ควรทำตอนนี้ก็คือ ทำอย่างไรก็ได้ ให้ได้ไปเกิดสร้างบารมีในยุคนั้นครับ..

ข้อ ๑๓. คำว่า "บำเพ็ญบารมี ...อสงไขย แสนมหากัปป์" หมายความว่าพระองค์ท่านบำเพ็ญทุกชาติไม่ขาดเลยหรือค่ะ ตั้งแต่มโนปณิธาน

ตอบ..ถ้าไม่พลาดพลั้งหรือถูกกลั่นแกล้งขัดขวางไว้ ท่านก็จะทำอย่า่งนั้นทุกชาติจนกว่าจะได้รับพยากรณ์นั่นแหละครับ ถึงจะปลอดภัยจริงๆ
พ้นแล้วจากฐานะเเห่งความอาภัพ ๑๘ ประการ

ข้อ ๑๔.คำว่า "บำเพ็ญบารมี ...อสงไขย แสนมหากัปป์" ในความหมายของการบำเพ็ญหนึ่งกัปป์ หมายถึงบำเพ็ญในวิวัฏฏฐายีอสงไขยกัปป์ คือเพียง1ใน4ของระยะเวลาหนึ่งกัปป์ใช่ไหม

ตอบ..เอาง่่ายๆเลยนะครับ ถ้าจะมาสร้างบารมี จะมาสร้างตอนที่โลกกำลังเริ่มก่อตัวขึ้นมาหรือครับ หรือจะมาสร้างบารมีตอนที่กำลัีงโดนไฟ หรือน้ำ หรือลม ทำลายล้างโลกอยู่ จะมาสร้างบารมียังไง กับใครละครับในตอนนั้น ก็ต้องรอให้โลกมันเย็นตัวลง รอดูว่าจะมีดอกบัวผุดขึ้นมากี่ดอก รอให้มีง้วนดินบังเกิดขึ้น และก็รอให้วิวัฒนาการของโลกมันเหมาะสมที่เหมาะแก่การจะลงมาสร้างเสริมบารมี ถ้าให้เกิดมาในยุคหินจะให้มาสร้างบารมีกับไดโนเสาร์หรืออย่างไรครับ.. happy.gif

ข้อ ๑๕.ในช่วงสังวัฏฏอสงไขยกัปป์ เป็นช่วงที่โลกและจักรวาลถูกทำลาย ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ อยู่ได้หรือ

ตอบ..ตอบแบบตรงๆว่าอยู่ไม่ได้ครับ เพราะอยู่ในอาณาเขตที่โดนทำลายล้างไปถึงเหมือนกัน แต่เคยได้ยินมาว่าเราก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากมาย แค่ย้ายที่อยู่ไปตากอากาศที่อื่นสักพัก เพราะอยู่ที่ไหนก็ยังทำวิชชาได้ เดี๋ยวทุกอย่างคืนสภาพแล้วค่อยกลับมา ด้วยอาณุภาพของมหาสมณะเทวบุตรอันมิมีประมาณซึ่งเป็นมหาปูชนียาจารย์ของพวกเรา เรื่องแค่นี้เล็กน้อยมาก ขอแค่พวกเราติดตามท่านไปอยู่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษฯได้ แค่นั้นก็พอครับ

ข้อ ๑๖. พระพุทธเจ้าภาคปราบ ทรงแสดงธัมมจักรกัปปวัตนสูตรหรือไม่ มีการบรรลุอริยบุคคลในสมัยของพระองค์หรือไม่

ตอบ..หากธัมมจักรกัปปวัตนสูตร คือวิธีการที่่จะทำให้สรรพสัตว์พ้นไปจากวัฏฏะสงสารนี้ไปอยู่ที่อายตนะนิพพาน เป็นธรรมของพระพุทธเจ้าภาคโปรดที่เอาไว้ขนสัตว์ออกไปจากภพ ๓ และตามกำลังบารมีของเหล่าสัตว์นั้นด้วย แต่ภาคปราบ นำโดยพระเดชพระคุณหลวงปู่ จะไ่ม่เข้าินิพพาน เพราะจะต้องเลยตรงนั้นไปอีก จนไปถึงจุดอินฟินิตี้ ไปปราบมาร ไปรื้อวัฏฏะ ไปถึงที่สุดของตัวเอง ไปเป็นฝ่ายรุกเขาบ้าง แล้วอย่างนี้ ท่านควรจะเเสดงธัมมจักรกัปปวัตนสูตรเพิ่อให้ทุกคนไปนิพพานหรือไม่ หรือควรจะแสดงอะไร เพื่อไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม ดังนั้นทั้งสองภาคนี้ต้องทำงานประสานกัน ไม่มีใครเก่งกว่าใคร ไ่ม่มีใครดีกว่าใคร เพราะต่างคนต่างมีหน้าที่ และทำงานเกื้อกูลกัน ภาคโปรดก็ตรัสรู้ธรรมแล้วประกาศศาสนาขนสัตว์ที่มีบารมีเต็มแล้วออกจากภพ ๓ไป ภาคปราบก็ใช้ศาสนาของภาคโปรดเป็นเนื้อนาบุญ เป็นฐานที่มั่น เป็นแหล่งอ้างอิง เป็นแหล่งกำเนิดเอกายนมรรค หนทางสายเอกสายเดียว
ที่ไม่ว่าจะไปนิพพาน หรือไปเลยกว่านั้น ก็ล้วนแต่ต้องใช้หนทางนี้ และถ้าทุกคนจะไปที่่สุดแห่งธรรมกันหมด ไม่มีใครมาเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว พระรัตนตรัยจะบังเกิดขึ้นมาได้อย่างไรครับ ไม่มีใครมาตรัสรู้ธรรม ไม่มีใครมาประกาศศาสนา ไม่มีใครช่วยขนสัตว์ออกไปจากภพ ๓ ถึงแม้จะไม่หมดสักที แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เอาออกไปเลย ซึ่งถ้าขาดตรงนี้ไปภาคปราบของเราก็คงจะทำงานกันลำบากนะีครับ..

ข้อ ๑๗.หากสิ้นสุดกาลสมัยของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว พระจุฬามณี ที่ดาวดึงค์ จะยังอยู่เป็นเนื้อนาบุญของสวรรค์หรือไม่

ตอบ..แล้วพระบรมสารีริกธาตุของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ อยู่มาถึงยุคนี้ หรือไม่ครับ?

ข้อ ๑๘.การเจริญอิทธิบาทสี่ ที่พระพุทธเจ้าว่า หากเจริญแล้วจะมีอายุตั้งกัปป์นั้น คนปกติธรรมดาจะสามารถกระทำได้หรือไม่

ตอบ..การเข้าอนิมิตตเจโตสมาธิ โดยการเจริญอิทธิบาทสี่่ จนมีอายุยืนได้ถึงหนึ่งกัีปนั้น เคยได้ยินมาว่าจะต้องใช้กายอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า เท่านั้น
ซึ่งคนที่จะไ้ด้กายภายในอย่่างนี้ กายภายนอกก็จะต้องเป็นกายมหาบุรุษอยู่แล้ว แต่..อย่างไรก็ตาม ก็ไม่เห็นว่าจะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ไหนที่สามารถทำได้อย่่างนั้น เพราะไม่ผ่านขั้นตอนของการอาราธนา อย่่าว่่าแต่มีโอกาส ๑๖ ครั้งเลย ต่อให้มีโอกาสเป็นล้านครั้งก็ไม่มีทางอาราธนาได้ เพราะพญามารไม่ยอมให้ทำอย่างนั้นแน่ ขนาดอายุขัย ๑๐๐ ปี ยังให้อยู่แค่ ๘๐ แล้วบ้าอะไรจะให้อยู่เป็นกัป เพราะถ้าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ใดอยู่ได้ขนาดนั้น ก็จะยังประโยชน์ให้แ่ก่ชาวโลกมากมายมหาศาล ขนสัตว์เข้านิพพานได้อีกมาก ซึ้งเขาไม่ยอมให้มันเกิดขึ้นได้อยู่แล้ว แต่ถ้าอยากจะอยู่ถึงหนึ่งกัป โดยที่ไม่ให้ประกาศศาสนา ไม่ให้บอกหนทางสายกลาง หรือไม่ให้เข้ากลางไปค้นกายในกายที่สิ้นสุดของตนเอง ถ้าอย่างนั้นเขาอาจจะปล่อยให้อาราธนาได้ ก็เป็นได้ครับ แต่หากเป็นอย่างนั้นจริง ให้อยู่โดยที่ไม่ให้ทำอะไรเลย ไปอยู่แต่ในสถานที่ที่ไม่ต้องเจอใคร ไม่มีใครเข้าไปถึง ถ้าเป็นตัวเจ้าของกระทู้ จะอยู่ไปให้เมื่อยมั้ยล่ะครับ
ในอีกกรณีหนึ่่่ง ที่มีบางท่านสามารถมีอายุยืนนานได้ อย่างเช่นพระภิกษุรูปหนึ่งที่มากับชาวลับแล ในวันอัญเชิญหลวงปู่ทองคำที่ผ่านมานี้ คุณครูไม่ใหญ่ท่านบอกว่า ภิกษุรูปนี้ ท่่านอยู่มาตั้งแต่สมัยพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าของเรายังมีชีวิตอยู่ จนมาถึงทุกวันนี้ และจะอยู่ต่อไปจนถึงยุคของพระศรีอริยเมตไตรย์ นับเวลาแล้วก็ได้ ๒.๕๐๐ กว่าปี บวกกับอีกหนึ่งอสงไขยเศษ (เท่านั้นเอง happy.gif) ซึ่งก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ท่านใช้วิธีการอย่่างไร อาจจะเข้าอนิมิตตเจโตสมาธิ โดยการเจริญอิทธิบาทสี่ โดยที่ไม่ีต้องมีใครอารธนา แต่ก็ไม่สามารถอยู่จนถึงหนึ่งกัีปได้ ได้แค่พุทธันดรเท่านั้น บอกเรื่องราวความเป็นจริงของชีวิตไม่ได้ ได้แค่เป็นเนื้อนาบุญให้กับผู้มีบุญบางกลุ่มเท่านั้น หรืออาจจะมีวิธีการอย่างหนึ่งอย่างใดก็ตามแต่ แต่ในหลักความเป็นจริงแล้วถ้าปฏิบัติไปจนถึงขั้นที่ทำอย่างนั้นได้ และที่สำคัญ พญามาร เขายอม คือ ถึงจะอยู่ไปอีกนานเท่าไหร่ ก็ไม่ได้ทำให้เขาสะดุ้งสะเทือน แบบนี้เขาปล่อย แต่ถ้าใครอยู่แล้วมีประโยชน์หรืออยู่เพื่อทำลายเขา หาวิธียื้อเวลาเพื่อจะพยายามเข้าถึงตัวเขาอย่างเช่นภาคปราบ แบบนี้เขาก็ไม่ยอม หากไม่เกิดขึ้นมาในโลกได้ยิ่งดี แต่ถ้ากันไว้เท่าไหร่แล้ว ก็ยังเกิดขึ้นมาได้ และยังสามารถเข้าถึงธรรมกายและศึกษาวิชชาธรรมกายเพื่อจะไปปราบเขา ถ้าเป็นอย่างนี้เขาจะพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อให้ถอดกายให้ได้โดยเร็วทีสุด ถึงแม้จะมีวิธีหรือมีคุณสมบัติที่จะสามารถอยู่ได้นานสักเพียงใด แต่ถ้าเขาจะขัดขวางแล้ว ก็ยังไม่มีใครในตอนนี้ที่สามารถต่อต้านอาณุภาพของมัจจุมารได้ แม้จะเป็นฝ่ายภาคปราบ ก็ตาม..

สงสัย จิปาถะ ก็ตอบไปตาม จิปาถะ เหมือนกันนะครับ

ถูกหรือผิดไม่รู้

ถ้าจะให้แน่ใจ เจ้าของกระทู้ต้องเข้าถึงแหล่งข้อมูลของความจริง ด้วยตัวของตัวเองครับ..

ไฟล์แนบ

#13 อารียา

อารียา
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2010 - 11:30 AM

usr37337 ตอบอ่านเพลินไปเลย
ตอบยาวๆ ได้ดีไม่มีขอบ เรื่อง กรอบๆที่ถามสั้น ๆ คงไม่ตอบ

#14 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 15 October 2010 - 09:02 PM

....เอิ๊กๆๆ นี่เขาบอกว่า ปกติอ่านเฉยๆนะเนี่ย พอเข้ามาโพสต์ที 2 หน้ากระดาษ A4 เลย เหอๆ ..มาเถิด เชิญมาร่วมกันแสดงธรรมะที่ตนได้เรียน ได้ศึกษามาเพื่อแบ่งปันให้เต็มที่เถิด ผิดถูกไม่สำคัญ เพราะยังไงก็เกิดและตายเหมือนๆกัน ขืนเก็บความรู้ไว้ เหมือนน้ำใสอยู่ในป่าลึกยากแก่การไปถึง น้ำนั้นหาได้มีใครใช้ประโยชน์ได้ไม่..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....