ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แจ้งข่าวดี มีรายการมาใหม่ใน dmc.tv

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 05:05 PM

เจริญพร

วันนี้หลวงพี่มีข่าวดีมาแจ้งให้กับสมาชิก www.dmc.tv ได้ทราบ คือ มีรายการมาใหม่ในเว็บ dmc.tv

ชื่อรายการ คำสอนคุณยายอาจารย์ ให้เข้าไปดูและโหลดไปชมได้ที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้

http://www.dmc.tv/in...file=531012.wmv

ขอให้มีความสุขในการฟังธรรมตามกาลเทอญ...

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 07:15 PM

กราบขอบพระคุณด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

กำลังจะโพสต์ "คำยาย" เรื่องของบุญอยู่พอดี ตอนนี้เลยไม่ต้องแล้ว

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 08:23 PM

นมัสการค่ะ
เข้าไปดู ถึงได้รู้ว่า ชะเอย เชย เพราะมีมาเป็นเดือนแล้ว
กราบขอบพระคุณที่แจ้งให้ทราบค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#4 ขุนพลแก้ว

ขุนพลแก้ว
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2010 - 10:47 PM

มีปัญหาอีกแล้วครับไม่รู้ว่าจะเป็นการรบกวนพระอาจารย์หรือเปล่า คืออย่างนี้ครับผมอยากเห็นหน้า หลวงพี่ ที่มีนามปากกาว่า นักเรียนอนุบาล ping ครับ ยังติดใจไม่หายครับ พระอาจารย์มักจะมีสื่อดีๆมาให้เราได้โหลดไปชม ฟัง และสื่อที่ได้มายังชัดมาก ขอบอกว่าถูกใจมากครับ สิ่งที่อยากจะรบกวนก็คืออยากเห็นภาพพระอาจารย์ ไม่รู้ว่าจะเป็นการรบกวนท่านหรือเปล่าครับ (ขอเพิ่มเติมนะครับเวลาเจอกระทู้ที่เป็นชื่อพระอาจารย์ต้องรีบเข้ามาดู มักจะมีอะไรดีให้ทุกท่านได้รู้ เวลาที่ไม่สบายใจเปิดอ่านแล้วมีกำลังใจครับ )กราบนมัสการครับ

#5 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 01:23 AM

มีปัญหาเหมือนกัน ไม่รู้ว่าคอมฯ หรือระบบของวัดที่กำลังปรับปรุง เป็นมานานแล้วไม่เห็นหายสักที

แต่ก่อนดูดีสบาย ๆ เดี๋ยวนี้ buffering มากหลาย จนต้องยอมแพ้แล้วเรื่องที่มิใช่ถ่ายทอดสด

ก็บ่น ๆ ไปงั้นแหละ จริง ๆ แล้วยังมีอะไรอื่นให้อ่านอีกมากมายค่ะ

#6 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 02:22 AM

ของผมเป็นไรไม่รู้ เวลาคลิกจะเข้าไปอ่าน "บทความย่อย" ทั้งหลายในหน้าแรก มันจะค้างทุกทีเลย

.........ต้องเข้าผ่าน proxy ถึงจะอ่านบทความได้ แต่โหลดนานจี๊ดนึง !!! / หรือว่าเครื่องผมเป็นไวรัส

#7 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 02:27 AM

ไม่รู้ว่าเป็นอย่างนี้ทุกโซนมั้ย ที่นี่usa

ถ้าเป็นหวัดติดเชื้อไวรัสแล้ว เหตุไฉนเป็นไปแต่ของวัดล่ะจ้ะ

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 07:20 AM

อนุโมทนา ธรรมทาน ขอรับ
แนบไฟล์  Sadhu.gif   22.04K   21 ดาวน์โหลด

พระอาจารย์มักจะมีสื่อดีๆมาให้เราได้โหลดไปชม ฟัง และสื่อที่ได้มายังชัดมาก ขอบอกว่าถูกใจมากครับ
สิ่งที่อยากจะรบกวนก็คืออยากเห็นภาพพระอาจารย์

แนบไฟล์  Sadhu.gif   22.04K   21 ดาวน์โหลด

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  thumb_up.gif   71.06K   6 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 09:39 AM

...ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน และคำสอนอันมีค่า ก็มาจากการทำเป็นตัวอย่างที่ดี...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 04:33 PM

สาธุๆ ครับหลวงพี่...

ปล. น่าทำเป็น playlist เหมือนใน youtube นะครับ คลิกทีเดียว ฟังยาวๆ กันเลย :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#11 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 07:55 PM

เจริญพร นรอ.ขุนพลแก้ว

มีปัญหาอีกแล้วครับไม่รู้ว่าจะเป็นการรบกวนพระอาจารย์หรือเปล่า คืออย่างนี้ครับผมอยากเห็นหน้า หลวงพี่ ที่มีนามปากกาว่า นักเรียนอนุบาล ping ครับ ยังติดใจไม่หายครับ พระอาจารย์มักจะมีสื่อดีๆมาให้เราได้โหลดไปชม ฟัง และสื่อที่ได้มายังชัดมาก ขอบอกว่าถูกใจมากครับ สิ่งที่อยากจะรบกวนก็คืออยากเห็นภาพพระอาจารย์ ไม่รู้ว่าจะเป็นการรบกวนท่านหรือเปล่าครับ (ขอเพิ่มเติมนะครับเวลาเจอกระทู้ที่เป็นชื่อพระอาจารย์ต้องรีบเข้ามาดู มักจะมีอะไรดีให้ทุกท่านได้รู้ เวลาที่ไม่สบายใจเปิดอ่านแล้วมีกำลังใจครับ )กราบนมัสการครับ

สาธุ...ดีแล้ว ที่ศึกษาธรรมะแล้วมีความสุข ความสบายใจ หลวงพี่ก็ตั้งใจให้เป็นอย่างนั้น ก็พยายามคัดเลือกสิ่งดีๆที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกมาให้โหลดกันไปฟัง ไปชมกัน

ช่วยกันเข้ามาโหลดเพิ่มบุญให้ตนเองและหลวงพี่ด้วยนะ.....

ส่วนที่อยากเห็นหน้าหลวงพี่นั้น ขอเช็คเร็ตติ้งดูก่อน ว่ามีสมาชิกท่านอื่นๆอยากเห็นด้วยเปล่า แล้วเดี๋ยวจะนำมาลงให้ดูกัน (ถ้าเกิน 10 คนจะรับพิจารณา biggrin.gif )

ส่งรูปนี้ให้ดูไปพลางๆก่อนแล้วกัน ส่วนรูปจริง โปรดติดตาม ตอนต่อไป... biggrin.gif

แนบไฟล์  101.jpg   669.08K   44 ดาวน์โหลด

เจริญพร นรอ.innerpeace

เป็นปัญหาเรื่องทางเทคนิคของฝ่ายโปรแกรมเมอร์น่ะจ่ะ ก็เปลี่ยนโปรแกรมเมอร์กันไปมา โปรแกรมเมอร์คนล่าสุดก็กำลังระดมสมองแก้ไขโปรแกรมของเก่าที่ผิดพลาดกันอยู่ รื้อค้นแก้กันจนหน้าดำคร่ำเครียดตาแฉะหัวฟูกันเลย(มีแต่ภาษาต่างดาวทั้งนั้นเลย ตาลายไปหมด)

อย่าว่าแต่โยมในหลายๆท้องที่ หลายๆประเทศ ดูแล้วสะดุดหรือดูไม่ได้เลย ทางเจ้าหน้าที่ มีหลวงพี่เป็นต้น ก็ยังเข้าไปเปิดดูหลายรายการยังไม่ได้เลย ก็แจ้งทางฝ่ายโปรแกรมเมอร์ไปแล้วนะ ก็เห็นใจเขาอยู่ เพราะเป็นงานอาสา ที่อยู่ประจำไม่มีเลย มีแต่หลวงพี่พระมหาทศพร ท่านก็มีงานเยอะ ต้องแบ่งเวลามาตรวจสอบ

หลวงพี่อยากช่วยก็ช่วยไม่ได้เพราะไม่เป็นโปรแกรมเมอร์อะไรกะเขา พิมพ์ข้อมูล ใส่ภาพเป็นอย่างเดียว มาปรากฏอยู่ในเว็บบอร์ดเป็นงานอดิเรก เพราะอยากได้บุญเพิ่ม ได้ให้ธรรมทานสุขใจอย่าบอกใครเชียว...

หมายเหตุ ในอนาคตก็อยากให้เน็ตเร็วแรงทรงประสิทธิภาพกว่านี้ แต่อาจต้องใช้งบประมาณเพิ่ม ขอไปยังส่วนกลางไม่ค่อยจะผ่าน หวังว่าจะมีโยมผู้ใจบุญมารับบุญตรงนี้ได้อย่างต่อเนื่อง หลวงพี่พระมหาทศพร หลวงพี่ และทีมงาน และสมาชิกทุกคน คงจะยินดีกันมากเลยทีเดียว...

ป.ล. หากมีปัญหาเรื่องเทคนิคใดๆ สามารถติดต่อสอบถามแจ้งได้ที่ พระมหาทศพร [email protected]

เจริญพร นรอ.ศิษย์มีครู

เครื่องของหลวงพี่ไม่เป็นนะ คลิ๊กดูได้สบาย

อาจเป็นบั๊กข้อผิดพลาดของโปรแกรม ที่ทำให้บางเครื่องของสมาชิกเข้าดูแล้วมีปัญหา คงต้องแจ้งฝ่ายโปรแกรมเมอร์ด่วน

หากมีปัญหาเรื่องเทคนิคใดๆ สามารถติดต่อสอบถามแจ้งได้ที่ พระมหาทศพร [email protected]

เจริญพร นรอ.ดินสอแห่งธรรม

...ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน และคำสอนอันมีค่า ก็มาจากการทำเป็นตัวอย่างที่ดี...

ลึกซึ้ง ลึกซึ้ง สาธุ สาธุ ...

เจริญพร นรอ.@--แสงตะวัน--@

ทำไม่เป็นอ่า... เดี๋ยวจะแจ้งทางฝ่ายเทคนิคให้เขาทำให้นะ

แต่ดูบ้าง พักสายตาบ้าง ก็ดีนะโยมน้อง

#12 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2010 - 08:25 PM

นมัสการค่ะ
ความเมตตาของ พอจ. นั้นส่งผ่านตัวอักษร วิ่งผ่านสายแลน ผ่านเครือข่าย มาทีเดียว อ่านแล้วชุ่มชื่นใจ เย็นใจ เบิกบานในธรรม
คิดว่า...ท่านอื่นๆ ก็อาจจะมีปัญหานี้เหมือนกัน คือ พอเห็นชื่อ 'ping' ก็ต้องคลิกมาดู ว่าท่านจะเอาธรรมะอะไรมาฝาก หรือพูดอะไรให้ฟัง

เรื่องความชัดของ vdo นั้น จุใจจริงๆ ค่ะ ตอนโหลดก็ไม่ช้า แต่ตอนเอาไปอัพโหลดต่อ..ต้องลดขนาดลงเพราะอัพไม่ไหว

มาปรากฏอยู่ในเว็บบอร์ดเป็นงานอดิเรก
เป็นงานอดิเรก ที่มีค่าจริงๆ สาธุ
อยากเห็นหน้า หลวงพี่ ที่มีนามปากกาว่า นักเรียนอนุบาล ping
เห็นก็ดี ไม่เห็นก็ดีค่ะ
เอ้...ใครอยากเห็นก็ให้ไปที่เสาE6 ป่าวค่ะ ได้เจอตัวจริง เสียงจริง
แอบด้อมๆ มองๆ มาหลายคราล่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#13 กิตติ ไตรรัตน์

กิตติ ไตรรัตน์
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2010 - 12:20 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับบบ
Website Coach Kitti http://coachkitti.com

ความดี คนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก
ความชั่ว คนชั่วทำได้ง่าย คนดีทำได้ยาก
ดังนั้น ความดี ทำได้ง่ายมากๆๆๆ

#14 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2010 - 11:41 AM

กราบขอบพระคุณหลวงพี่ ping ค่ะ

ที่กรุณาตอบให้ทราบ เห็นใจจริง ๆ ค่ะ อยากช่วยมาก ๆ แต่โยมเองก็ทำได้แค่ประคับประคองตัวเองค่ะ

เวลานี้ แต่อย่างไรก็ดีทุกอย่างต้องดีขึ้นค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทีมงานdmc ค่ะ สาธุ ๆ ๆ