ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สอบถามเรื่องทรัพย์ที่นำไปทำบุญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อดีตเด็กวัด

อดีตเด็กวัด
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 04:08 PM

สวัสดีครับผมเป็นนักศึกษาบ้านนอกคนหนึ่งฐานะทางบ้านผมก็ไม่ค่อยดี ผมดำเนินชีวิตนักศึกษาด้วยเงินกู้(กยศ.)ได้เงินใช้จ่ายเดือนหนึ่งจากเงินกู้ 2,200 บาท ผมเรียนอยู่หาเงินเองไม่ได้ไม่มีเงินเก็บเลย แล้วก็มหาวิทยาลัยที่ผมเรียนอยู่อยู่ห่างไกลจากตัวเมืองมากไม่สามารถหาทำงานพาสไทม์ได้ มีทรัพย์สินจากเงินกู้นี้ผมจะนำไปทำบุญทั้งหมดเลยในการสร้างวิหารคุณยาย ทรัพย์ที่ผมจะใช้ทำบุญนี้จะถูกหลักวิชาไหมครับเพราะเป็นทรัพย์ที่ผมกู้ กยศ. มาผมอยากร่วมบุญกับทางหมู่คณะมาก ผู้รู้ช่วยแนะนำให้ผมที่นะครับ ขอบคุณมากนะครับ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 04:33 PM

ทำดี...
1. ถูกดี...ถูกวัตถุประสงค์....ต้องทบทวนก่อนว่า...ทรัพย์นี้เรากู้มาเพื่ออะไร
2. ถึงดี...ปรารถนาจะทำบุญแล้วมีความกังวล...ก็ไม่นับเป็นถึงดี
3. พอดี...ไม่เกินตัว...ไม่ร้อนเขา ไม่ร้อนเรา

หากขัดสนทางทรัพย์...ยังมีทางมาแห่งบุญอื่นๆอีก...อาทิ
- ร่วมกิจกรรมบุญกับชมรมพุทธฯ บำเพ็ญประโยชน์ด้วยการสละแรงกาย แรงใจและเวลาแทน มาช่วยงานก็เป็นไวยาวัจจมัย แผ่เมตตาคือปัตติทานามัย...มีความรู้ก็ให้ธรรมะเพื่อนๆก็เป็นธัมมเทสนามัย..ซึ่งจัดเป็น...ทานเช่นกัน...
- อยู่ไกลก็รักษาศีลได้...มี อปจายนมัยคือความอ่อนน้อมก็จัดเป็นศีลเช่นกัน
- อยู่ไกลก็เจริญภาวนาทำสมาธิได้...ปัตตานุโมทนามัยตั้งจิตยินดีในกุศลผู้อื่น...ธัมมัสสวนมัยคือฟังธรรมตามกาล...จัดเป็นภาวนามัย...ก็หมั่นดู dmc เองนะ
-ที่สำคัญต้องมีสัมมาทิฏฐิ คือ ทิฏฐุชุกรรม มีความเห็นชอบ...เป็นทางมาแห่งปัญญา ไม่เสื่อมจากพระนิพพาน

ต้องหาบุญได้ แล้วใช้บุญเป็น...พิจารณาแล้วตรองดูนะ nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 กิตติ ไตรรัตน์

กิตติ ไตรรัตน์
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 06:23 PM

โอวาทจากหลวงพ่อ เรื่องการยืมเงินทำบุญครับ
ลองอ่านดูนะครับ
http://www.dmc.tv/pa...r_481029_1.html

ขออนุโมทนากับหัวใจหมาเศรษฐีครับ
Website Coach Kitti http://coachkitti.com

ความดี คนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก
ความชั่ว คนชั่วทำได้ง่าย คนดีทำได้ยาก
ดังนั้น ความดี ทำได้ง่ายมากๆๆๆ

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 08:27 PM

....กู้เงินใจก็หมองจิงไหม? ทำบุญหนึ่งบาทไม่ได้กู้ ใจไม่หมอง ใช่เปล่า? นั่นแหละคำตอบ ใจหมองบาปจะได้ช่อง มันจะนึกถึงบุญไม่ค่อยออก เพราะมันไม่ใช่ทรัพย์ของเรา เรายังใช้คืนไม่หมด แต่ถ้าเขายกหนี้ให้ก็อีกเรื่อง จะทำบุญทรัพย์เป็นตัวตั้ง ศรัทธาเป็นตัวคูณ และใจเป็นภาชนะรับบุญ ใจหมองภาชนะก็แคบ สมาธิเกิดยาก ใจใส สมาธิเกิดง่ายกว่า ปลื้มกว่า และที่สำคัญคือ ไม่เสียดาย หรือลืมทรัพย์นั้นไปเลย แบบนี้เรียกว่า "ทำแล้วขาด" คือไม่สน ไม่กังวล ไม่เสียดาย ไม่คิดถึง ไม่เอาคืน ฯลฯ นั่นเอง

...แต่กำลังทรัพย์ก็คือจำนวนทรัพย์ที่ทำนั้น ถ้ากำลังน้อย ก็ค่อยๆทำบ่อยๆ หลายท่านลืมไป แต่บังเอิญผมคิดได้เลยเอามาแบ่งปันทุกท่านว่า นั่นลืมไปจริงไหม? ว่าจะทำบุญใหญ่ให้สำเร็จนั้น ต้องอาศัยบุญเล็กๆ บุญน้อยๆ เสริมเข้าช่วย หลายท่านไม่เคยทำบุญเล็กๆน้อยๆเลย หวังเทให้กับบุญใหญ่อย่างเดียว ใช่ครับ ทำได้ แต่ก็เสี่ยง ถ้ากำลังบุญไม่ถึง ทรัพย์อาจวิบัติหรือมีปัญหาให้นำทรัพย์ไปใช้ได้ก่อน หรือมีเหตุการณ์ให้ใจหมองได้ ถ้าจะทำงานใหญ่ให้สำเร็จก็อย่าลืมงานเล็ก เพราะงานเล็กจะสะสมบุญให้คุณ เติมให้ตลอด จนคุณสามารถมีบุญมาช่วยได้ทัน และทำบุญใหญ่ได้สำเร็จ ในทางธุรกิจ เราเริ่มจากเล็กไปใหญ่ แต่บางครั้งก็สามารถมาประยุกต์ใช้กับทางธรรมได้เช่นกัน ความไม่ประมาทจะนำความสำเร็จมาได้มากกว่า และคำสอนคุณยายคือ "สร้างบารมีน่ะ ไม่ใช่ของง่าย" ลองวางแผนไตร่ตรองต่อนะจ๊ะ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 อดีตเด็กวัด

อดีตเด็กวัด
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 09:38 PM

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ ผมคงจะต้องหาเงินด้วยน้ำพักน้ำแรงเองแล้วนำมาทำบุญ

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 01:02 PM

ผมคงจะต้องหาเงินด้วยน้ำพักน้ำแรงเองแล้วนำมาทำบุญ
หรือใช้แรงกาย เป็นกำลังช่วยงานพระพุทธศาสนา
หรือเอากายนั้นไปบอกบุญผู้อื่น ก็สามารถร่วมบุญกฐินได้เช่นกัน และอาจปลื้มใจมากว่าเราสละทรัพย์ของเราเองทำบุญเสียอีก

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2010 - 10:03 PM

.....เงินที่คุณกู้มา...ก็ถือว่าเป็นเงินของคุณที่ได้มาโดยบริสุทธิแล้วครับ..

.....คุณจะเอาเงินไปใช้อะไรก็เป็นสิทธิโดยชอบธรรมครับ... (ยังไงก็ต้องผ่อนคืนเองอยู่แล้ว)

.....แบ่งมาทำบุญบ้าง...คงไม่เป็นไร...หรอก (จำนวนเล็กน้อย)

.....เพราะศัทธาเกิดแล้วรอได้ที่ไหนกันครับ... (บุญก็สำคัญมากเหมือนกันครับ)

.....แต่อย่าให้ขาดเงินเพื่อการเล่าเรียน..นะครับ (เพราะเป็นหน้าที่หลัก)

.....เป็นผมจะแบ่งทำบุญซัก 2-3 ร้อย...ครับ สำหรับบุญใหญ่ๆ (ใครคิดยังไงก็ชัง..)

.....เพราะไม่รู้ว่าเราจะตายวัน..ตายพรุ่ง..ตายแล้วก็จบ (เดียวนี้อุบัติเหตุเกิดได้ง่าย)

.....แต่บุญก้อนนี้...จะหล่อเลี้ยงเราไปอีกหลายชาติ