ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญตักบาตรพระมาฝากค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Shutter_B

Shutter_B
  • Admin
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 02:39 PM

เอาบุญมาฝากค่ะ

พิธีตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่ คณะสงฆ์ 199 รูป หนึ่งในโครงการตักบาตรพระ 1 ล้านรูป 76 จังหวัดทั่วไทย
เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ช่วยเหลือคณะสงฆ์ 266 วัดชายแดนภาคใต้ และผู้ประสบภัยทั่วประเทศ เมื่อวันเสาร์ที่ 30 เดือนตุลาคม พ.ศ. 2553
ที่ผ่านมา ณ ถนนกลางเมือง อำเภอมัญจาคีรี จ.ขอนแก่น

แนบไฟล์  1.jpg   142.27K   26 ดาวน์โหลด

ได้รับเกียรติจากนายอำเภอมัญจาคีรี มาเป็นประธานฝ่ายฆราวาส

แนบไฟล์  2.jpg   75.22K   79 ดาวน์โหลด

โดยข้าวสารอาหารแห้งที่ได้จากการตักบาตรครั้งนี้ จะนำไปช่วยเหลือพระภิกษุสงฆ์ที่ได้รับความเดือดร้อน
จากเหตุการณ์น้ำท่วมจนไม่สามารถออกไปบิณฑบาตได้ และชาวบ้านผู้ประสบภัยน้ำท่วมทั้งในจังหวัดขอนแก่นและจังหวัดใกล้เคียง

พุทธศาสนิกชนได้มาร่วมงานกันอย่างคับคั่ง จนล้นพื้นที่ที่จัดเตรียมไว้ให้
จึงต้องนำเสื่อมาปูเพิ่มเพื่อรองรับสาธุชนผู้มีบุญที่ทยอยกันมาเรื่อยๆ

แนบไฟล์  3.jpg   93.36K   66 ดาวน์โหลด

การจัดเตรียมงานสถานที่ตักบาตรครั้งนี้ มีเด็กดี R-V star จากวิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีขอนแก่น
มาร่วมจัดเตรียมงาน และเก็บงานกันอย่างสนุกสนาน บุญบันเทิง สร้างความปลื้มใจแก่ผู้ที่พบเห็นเป็นอย่างมาก

แนบไฟล์  4.jpg   83.86K   70 ดาวน์โหลด

"หน้าที่ที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมความรับผิดชอบที่ใหญ่ยิ่ง"

#2 Amazing Boon

Amazing Boon
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 04:06 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคะ สาธุ ๆ ๆ

#3 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 08:18 PM

อนุโมทนาบุญด้วย
ไม่เห็นมีรูปคุณพ่อ

#4 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 08:48 PM

อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 09:06 PM

แน่นขนัด จัดระดับอำเภอก็ดูถูกไม่ได้แล้วนะครับ อลังการสมศักดิ์ศรีจริงๆ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 01 November 2010 - 09:07 PM

....ขอเรียนว่า ภาพถ่ายกับพระภิกษุ พระท่านควรอยู่สูงกว่า อาจะให้ท่านยืน แล้วสาธุชนนั่งพนมมือ ดูจะเหมาะสมกว่านะจ๊ะ ไม่เป็นไรคราวหน้าจัดใหม่นะ หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 ตะวันกลางกาย

ตะวันกลางกาย
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2010 - 12:05 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#8 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2010 - 09:27 AM

ช่วยเหลือคณะสงฆ์ 266 วัดชายแดนภาคใต้

อัพเดทๆ ตอนนี้ เป็น 286 วัด แล้วนะคะ

ไม่เห็นรูป นักเรียนอนุบาล SHUTTER_B เลย
แสดงว่าเป็นตากล้องแน่ๆๆๆ เรยนะค๊าาาา

อนุโมทนาบุญค่ะ

#9 Shutter_B

Shutter_B
  • Admin
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2010 - 03:09 PM

แถมอีกสองภาพค่ะ

ตอนบ่ายขณะกำลังแยกของตักบาตรกัน

แนบไฟล์  12.jpg   40.44K   65 ดาวน์โหลด

ก็มีกลุ่มแม่บ้านจาก อบต.

แนบไฟล์  13.jpg   50.82K   67 ดาวน์โหลด

มาขอรับข้าวสารอาหารแห้ง เพื่อนำไปช่วยชาวบ้านที่น้ำท่วมจนมิดหลังคา จำนวน 15 หลังคาเรือนค่ะ

"หน้าที่ที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมความรับผิดชอบที่ใหญ่ยิ่ง"

#10 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2010 - 06:40 PM

ขอบคุณท่านดินสอแห่งธรรมที่ชี้แนะ
คึดบ่พ่อ สาธุ