ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ผมมีคำถามที่จามาถาม อย่าว่ากันนะคับ แฮ่ๆ รบกวนตอบหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *เด็กใหม่ฝึกธรรม*

*เด็กใหม่ฝึกธรรม*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 December 2004 - 09:27 PM

ผมอายุ 11 พิมช้านิดหน่อย และ ชอบธรรมมะ (ผิดจากเด็กอื่นๆ)
คำถาม
1 ถ้าผม เปงคนลามก (อย่างแรงเเต่ตอนนี้พยายามเลิก)ผมจาเปงบาปน้อยลงปะ ?
2 การทำพระธรรมกายตั้งเเต่ ขั้นแรก-สูงสุด ทำไง (พยายามแต่ม่ายเห็นซักที)
3 พระราชคือไรครับ
4 ถ้าเราถามเรื่องที่ไม่ควรถาม เช่น เขาชอบใคร อย่างเงี้ย กับพระในท้อง ผิดไร
ป่าวครับ
5 ถ้าผมสวดยอดพระกันฑ์ไตรปิฏก ก่อนนอน แล้วแผ่เมตตา ผมจะได้บูญอ้ะป่าว
6 ผมสวดยอดพระกันฑ์ไตรปิฏก ก่อนนอน แบบอ่านผ่านๆ ได้บุญกี่ % ตั้งใจ =100%
7 ถ้าผมเล่นพลังจิต (เล่นแบบไม่ทำห้ายใครเดือดร้อน)ผิดป่าว
8 ฟิล์ม ชอบครายยยยยยยย ตอบหน่อยยยยยยย หึย!
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง จากใจ โดยคนที่ตอบข้อ 8 ข้ออื่นด้วยนะ
ขอห้ายคนที่ตอบ มีความสุขเป็นอย่างสูงนะครับ สาธุ อย่าว่ากันนะ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคร้าบ

ขอบคูณเจงๆค้าบบบบบบบบ

#2 *ผู้รู้น้อย*

*ผู้รู้น้อย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 January 2005 - 06:59 PM

1. ถ้าพยายามเลิกก็จะน้อยลง ทางที่ดีหยุดทำเลย พยายามทำแต่กุศล คิดทำให้ใจผ่องใสดีที่สุ ดไม่งั้นตอนก่อนตายภาพลามกอาจมาฉายให้เห็นทำให้ไปอบายได้
2. ทำอย่างไรเหรอ ผมว่าพยายามทำสมาธิจิตให้นิ่งแน่น แล้วเห็นดวง เห็นกายในกาย จนเห็นองค์พระก่อนดีกว่านะครับ แล้วค่อยไปเรียนรู้
3. พระราช คือ คำย่อของพระราชภาวนาวิสุทธิ์ หรือพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย หรือคุณครูไม่ใหญ่ไงครับ ลูกศิษย์หลายศิษย์ จะเรียกสั้น ๆ ว่าลูกพระราชฯ หรือลูกพระธัมฯครับ
4. ถามเรื่องไม่ควรถาม ผิดไหม ผมว่าไม่สมควรเพราะเรื่องที่ไม่ควรถาม เช่นที่น้องถาม มันเกิดจากใจที่หมอง กิเลสเข้าครอบงำ จะทำให้ใจไม่ผ่องใส อาจทำให้องค์พระหายได้ และมีตัวอย่างว่า มีเด็กคนหนึ่งได้องค์พระ ถามองค์พระเรื่องภาษาอังกฤษว่า ข้อนี้ตอบ ไร ท่านก็ตอบนะ แต่องค์พระของเด็กคนนั้นก็หายไป ฉะนั้น ควรถามในเรื่องที่ดีดีกว่า เช่น ดูนรก สวรรค์ ดูนิพพาน ดูธรรมะ
5. สวดมนต์ทุกบทได้บุญทั้งนั้นแหละครับ ขอให้เป็นการทำใจให้ผ่องใสหรือเป็นกุศลเถิด
6. ถ้าสวดแบบผ่าน ๆ โดยไม่ตั้งใจ ใจไม่เกิดสมาธิ จะได้บุญแต่บุญหกหล่น คิดเป็นเปอร์เซนต์ อาจได้สัก 20 %
7. เล่นพลังจิตแบบไหน ถ้าแบบช่วยคนก็ได้บุญแต่ก็ปนบาป คิอไม่ดี ครับ อาจทำให้เราหลงและอาจโดนความไม่รู้ หรือโดนชักจูงไปทางไม่ดีได้ ควรเลิกครับ ใช่เวลาจำเป็นจริง ๆ ดีกว่า
8. ชอบตัวของตัวเอง

#3 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:44 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:14 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ