ไปที่เนื้อหา

- - - - -

มีคำถาม ช่วยมาตอบหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *elightka1*

*elightka1*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 December 2004 - 09:02 PM

อ้างอิงถึง อยู่ในบุญฉบับที่ 26 เดือนธันวาคมครับ หน้า 31
ข้อความที่ว่า
3. บารมีที่ยอมบริจาคชีวิตนั้นเป็นบารมีที่สูงสุดอย่างยิ่ง เรียกว่า ปรมัตถบารมี

คำถามมีอยู่ว่า

ขอสมมุติเหตุการณ์นะครับ

แม่กับลูกคนหนึ่งเดินไปด้วยกัน ทันใดนั้นก็มีชายคนหนึ่งยิงปืนไปหาลูก แม่เห็นก่อนจริงนำตัวไปรับแทนด้วยความเป็นแม่ สรุปว่าแม่ตายด้วยจิตใจไม่ผ่องใสครับ เพราะเป็นห่วงลูก ถ้าเช่นนั้น แม่ถือว่ามีบารมีอย่างสูงสุดอย่างยิ่ง แต่จิตใจไม่ผ่องใส ตายไปตกนรกมั้ยครับ ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้ทำไม่ดีอะไร แต่อย่างไรก็ตาม จิตใจไม่ผ่องใสแน่นอนครับ

ขอถามว่า คุณแม่หลังความตายเป็นอย่างไรครับ ?

#2 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2005 - 06:59 PM

แม่ที่พูดถึงมีตัวตนจริงเหรอเปล่าค่ะ
จิตไม่ผ่องใสก็มีโอกาสใช่เปล่าค่ะเท่าที่พวกเราทราบกันดี
แต่ที่คุณโพสต์ มันเป็นความห่วงใยในตัวลูก พูดถึงไม่น่าจะไปอบาย นอกจากก่อนตาย แม่เห็นในสิ่งที่ทำไว้อดีตไม่ดีไว้มาให้เห็น เช่น ในอดีตสมมุติว่า แม่เป็นแม่ค้าปลาตอนสาว ๆ แล้วไปเห็นภาพที่ตัวทำไว้ อันนี้น่ามีโอกาสไปอบายมากกว่า แต่..หากเป็นแม่ที่ทำบุญทำทานสม่ำเสมอมาตลอดชีวิต เป็นแม่ที่ประพฤติดี มีสัมมาอาชีวะ มีศีลมีธรรมประจำใจ แล้วภาพที่ส่งก่อนตาย เป็นภาพที่ทำทานรักษาศีล อันนี้ ไปดีแน่ๆ เอาเป็นว่าพูดถึงแม่ที่ดี ๆ ทั่ว ๆ ไป แต่หากเป็นความผูกพันธ์เป็นห่วงนี้ คงมีโอกาสวนเวียนอยู่แถวลูก เหมือนที่เราฟังเครส หลายเครส ที่ผูกพันธ์กับสิ่งก็จะอยู่ใกล้กับสิ่งนั้นในเบื้องต้นก่อน หากมีใครในครอบครัวพูดถึงบุญที่แม่ทำมา ให้แม่นึกถึงบุญออกแม่ก็ไปดี แต่หากเป็นแม่ที่บุญก็ทำ กรรมก็สร้าง หรือแบบ บุญไม่ทำกรรมไม่สร้าง (แบบก่ำกึ่ง) ก็มีโอกาสมาเป็นภุมเทวาที่บ้านลูกชายก็เป็นไปได้นะค่ะ เพราะการเป็นห่วงลูกชายแล้วกรรมดีกรรมชั่วส่งผลพอ ๆ กัน ไม่พอที่จะไปสวรรค์หรือนรก แต่ใจยังห่วงยังผูกพันธ์กับลูกชายก็คงไปเกิดภุมมเทวาที่บ้านลูกชายแหละค่ะ

มันเป็นศึกชิงภพ พวกเราที่อยู่ ๆ กันเนี่ยะ พร้อมแค่ไหนที่จะเผชิญกับมัน
สำหรับตัวเรา ยังหวาด ๆ อยู่เลย อุอิ --!! ++!! ^^ มันเป็นสิ่งที่พูดยากจริงๆ
อะไร ๆ ก็เกิดได้ทั้งน้าน

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:13 AM

ไม่ใช่ ปรมัตถบารมี ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัย เพราะว่าเป็นการกระทำที่ยังมีกิเลสอยู่ กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ