ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระพุทธเจ้ามีจริงไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คุณชายรัชชานนท์

คุณชายรัชชานนท์

มีหลายอย่างที่หาคำตอบ

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2013 - 11:21 PM

ไม่ได้ต้องกาีรลบหลู่นะคับ แต่เคยคิดว่าทำไมไม่ได้เกิดมาเจอพระพุทธเจ้า

พระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว ผมจะมีบุญได้พบพระพุทธเจ้าได้บ้างรึเปล่าคับ..

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2013 - 12:23 AM

เป็นคำถามที่แปลกมาก  เพราะมีหลักฐานปรากฏทั้งผ่านอาณาจักร คือ สังเวชนียสถานต่างๆ สถูปเจดีย์ทางประวัติศาสตร์มากมาย   รวมถึงหลักฐานทางฝ่ายศาสนจักร คือ พระไตรปิฎก  ซึ่งยืนยันแน่นอนว่า  พระพุทธเจ้ามีตัวตนจริงๆ นี่เป็นความรู้พื้นฐานทางพระพุทธศาสนาที่คนทั่วไปรับรู้ รับทราบกันดีอยู่แล้ว....  หวังว่านี่คงไม่ได้ตั้งใจเข้ามาถามเพื่อจุดประสงค์อื่นๆ นะครับ

ลองศึกษาพุทธประวัติดูก่อนนะครับ

http://www.dmc.tv/pa...story-00.html

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2013 - 11:12 AM

คำถามนี้ดีจัง 

ต้มน้ำรอฟังคำตอบอยู่

#4 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2013 - 02:32 PM

ตอนเรียนมหาวิทยาลัยปีหนึ่ง สนทนากับรูมเมทตามภาษาเด็กมหา'ลัย

A นายว่าพระพุทธเจ้ามีจริงหรือเปล่า

B ข้าว่าไม่มีว่ะ

A ทำไมว่าไม่มีล่ะ

B ก็ข้าไม่เคยเห็นนี่หว่า

A ต้องเห็นถึงจะเชื่อว่ามีหรือ

B เออ

A งั้นทวดของทวดของทวดมีหรือเปล่า

B มี

A เคยเห็นเหรอ

B ไม่เคย ก็เกิดไม่ทันจะไปเห็นได้อย่างไร มันมาเป็นชั่วอายุคนนี่นา

A นั่นซิ อ่านหนังสือธรรมะ(มงคลชีวิต)แล้วเป็นไง

B ก็ดีนะ ใครแต่ง(วะ)(โคตร)เก่งเลย อ่านแล้วรู้สึกดี

A คนแต่งเหรอ พระพุทธเจ้า ไงล่ะ...5

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 WISH

WISH

โพสต์เมื่อ 12 July 2013 - 02:42 PM

พระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว ผมจะมีบุญได้พบพระพุทธเจ้าได้บ้างรึเปล่า

พระเดชพระคุณหลวงปู่ พระมงคลเทพมุนี ได้อ้างบาลีพุทธสุภาษิตที่มีมาในพระธรรมบทว่า

“โย โข วกฺกลิ ธมฺมํ ปสฺสติ, โส มํ ปสฺสติ” ความว่า “ดูกรวักกลิ ผู้ใดแลเห็นธรรม ผู้นั้นชื่อว่าเห็นเราตถาคต

นอกจากนี้ท่านยังได้อ้างเอาบาลีที่มาในอัคคัญสูตรพระสุตตันตปิฎก ทีฆนิกาย ปฏิกวรรค ที่พระพุทธองค์ตรัสแก่วาเสฏฐะสามเณรและภารทวาชะสามเณรว่า

“ตถาคตสฺส เหตํ วาเสฏฺฐา อธวจนํ ธมฺมกาโย อิตอปิฯ” ความว่า “ดูกร วาเสฏฐะสามเณรและภารทวาชะสามเณร คำว่าธรรมกายนี้เป็นชื่อตถาคตโดยแท้”

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2013 - 02:51 AM

ผู้ใดแลเห็นธรรม ผู้นั้นชื่อว่าเห็นเราตถาคต

หมายถึงปฏิบัติธรรมแล้วจะได้พบพระพุทธเจ้าใช่ไหมคับ คือเป็นทางเลือกสำหรับผมหรือใครๆที่เกิดมาทีหลังพระพุทธเจ้าปรินิพพาน
แล้วอะไรเป็นตัวกำหนดว่าคนใดจะได้เกิดมาเจอพระพุทธเจ้าแบบร่วมยุคร่วมสมัย คงเป็นบุญใช่ไหมคับ

#7 WISH

WISH

โพสต์เมื่อ 13 July 2013 - 02:48 PM

หมายถึงปฏิบัติธรรมแล้วจะได้พบพระพุทธเจ้าใช่ไหมคับ คือเป็นทางเลือกสำหรับผมหรือใครๆที่เกิดมาทีหลังพระพุทธเจ้าปรินิพพาน

ถูกแล้ว...ส่วนคำว่า"ธรรม"ในปฏิบัติธรรม หมายถึงพระสัทธรรม ที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เมื่อ 2601ปีก่อน ผู้ใดปฏิบัติได้ตาม ผู้นั้นได้ชื่อว่า"อนุพทธ"หรือผู้ตื่นตาม ย่อมดื่มด่ำอมตธรรมตามพระพุทธเจ้าทรงค้นพบ

แล้วอะไรเป็นตัวกำหนดว่าคนใดจะได้เกิดมาเจอพระพุทธเจ้าแบบร่วมยุคร่วมสมัย คงเป็นบุญใช่ไหมคับ

บุญเป็นพื้นฐาน...ตัวกำหนด คือ "อธิษฐาน" เป็นผังสำเร็จ ให้ได้อยู่ร่วมสมัย หรือ ให้มี"สายบุญ"ร่วมกัน

#8 light mental

light mental
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2013 - 08:33 PM

สาธุ  สาธุ  สาธุ

#9 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2013 - 11:17 PM

ถูกแล้ว...ส่วนคำว่า"ธรรม"ในปฏิบัติธรรม หมายถึงพระสัทธรรม ที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เมื่อ 2601ปีก่อน ผู้ใดปฏิบัติได้ตาม ผู้นั้นได้ชื่อว่า"อนุพทธ"หรือผู้ตื่นตาม ย่อมดื่มด่ำอมตธรรมตามพระพุทธเจ้าทรงค้นพบ

2601=2556+45 ใช่ไหมคับ?

#10 WISH

WISH

โพสต์เมื่อ 14 July 2013 - 10:20 AM

แม่นแล้ว... 2601 @ พระศรีมหาโพธิ์ ริมเนรัญชรา

#11 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2013 - 10:59 PM

อ่ะ ขอบคุณคับ

#12 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2013 - 10:46 AM

ถ้ายังไม่เชื่อตอนนี้อยากเจอพระพุทธเจ้าจริงๆ แนะนำให้สร้างกุศลธรรมบท10 สรา้งบารมี อธิษฐานให้ไปเกิดในชาติที่พระศรีอริยเมตตรัยท่านลงมาเป็นพระพุทธเจ้าสิครับ 

#13 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2013 - 02:59 PM

พระพุทธเจ้ามีได้หลายพระองค์ใช่ไหมคับ ตอนแรกๆ เข้าใจว่ามีหนึ่งเดียวคับ

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2013 - 07:13 PM

มีไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ  ประมาณ  "...มากกว่าเม็ดทรายในท้องพระมหาสมุทรทั้งสี่..." เท่านั้นเองครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#15 Army Of The Lord Buddha.

Army Of The Lord Buddha.
  • Member_Facebook
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2013 - 12:23 AM

เข้ามาอ่านครับ

Army Of The Lord Buddha. :)

:lol: ขออนุโมทนา บุญทุกบุญ กับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ 8-)  

#16 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2013 - 04:20 PM

บวชสักพรรณษา นั่งสมาธิไปดูกันเลย :)

#17 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 July 2013 - 04:21 PM

อัจฉริยะ มีจริงไหม ตอบว่า มี เพราะสื่อนำเรื่องราวของคนอัจฉริยะทั้งหลาย มาออกรายการทีวีอยู่เนืองๆ

สำหรับพระพุทธเจ้า หากคนรุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยคุ้นกับคำนี้ อาจจะสงสัยว่า มีจริงไหมนะครับ

แต่ถ้าเราเปลี่ยนคำถามใหม่เป็นว่า "ซูเปอร์อัจฉริยะ" มีจริงไหม คำตอบสามารถตอบง่ายๆ โดยไม่ต้องคิดว่ามี

เพราะในบรรดาคนอัจฉริยะทั้งหลาย ย่อมต้องมีอัจฉริยะเบอร์หนึ่ง ที่เก่งกว่าใครทั้งหมด

ซึ่งพระพุทธเจ้า ถ้าจะอธิบายด้วยภาษาสมัยใหม่ในความเห็นผม ท่านก็คือ ซูเปอร์อัจฉริยะ นั่นเองครับ

ดังนั้น เมื่อเป็นเช่นนี้ อย่าว่าแต่ พระพุทธเจ้า มีจริงหรือไม่เลยครับ แม้แต่ตัวเราหากคิดอยากเป็นพระพุทธเจ้ากับเขาสักองค์หนึ่งในอนาคต สามารถเป็นได้ไหม คำตอบคือ เป็นได้ครับ แต่ไม่ใช่ง่ายๆ นะครับ อุปสรรคโหดหินดินระเบิดเลยทีเดียว
เหมือนถามว่า หากตัวเราในอนาคต คิดอยากฝึกฝนตัวเองให้กลายเป็น "ยอดอัจฉริยะ ไปจนถึง ซูเปอร์อัจฉริยะ" สามารถทำได้ไหม คำตอบคือ ได้ แต่ไม่ใช่ง่ายๆ นะครับ ลองถามตัวเราเองกันดู

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#18 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2013 - 10:47 PM

ถ้าไม่ได้คำตอบจากที่นี่ คงไม่รู้ว่าผมหรือใครๆก็เป็น "ยอดอัจฉริยะหรือซูเปอร์อัจฉริยะ" ได้

#19 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 July 2013 - 12:37 PM

แต่ต้องฝึกฝนตนเองอย่างยิ่งยวด นับภพนับชาติไม่ถ้วนนะครับ ในตำราท่านเปรียบเทียบไว้ว่า

"ในจักรวาลที่กว้างใหญ่ไพศาลหาที่สุดมิได้ บนหนทางข้างหน้าเต็มไปด้วยก้อนถ่านเพลิงไปตลอดจนสุดจักรวาล

ผู้ใดรู้เห็นเช่นนี้ ยังมีกำลังใจที่ยิ่งใหญ่ คิดจะที่เดินฝ่าก้อนถ่านเพลิงไปให้ถึงสุดขอบจักรวาลให้ได้ ผู้นั้น ย่อมเป็นพระพุทธเจ้าได้ครับ"

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร