ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ต้องการทราบว่า ตกลงในพระไตรปิฏกให้พระอยู่ในป่าเท่านั้นใช่ไหมครับ จึงจะถูกต้องตามหลักพระธรรมวินัย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2013 - 03:36 PM

072

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2013 - 04:27 PM

พระวินัย ให้ภิกษุยินดีในเสนาสนะอันสงัด...ศึกษาเพิ่มจากพระวินัยปิฎก เล่มที่๔ คัมภีร์มหาวรรค ว่าด้วยสถานที่จำพรรษา

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=23968

พระเทวทัตอวดเคร่งด้วยการทูลขอพุทธบัญญัติให้พระภิกษุอยู่ในป่าตลอดชีวิตแต่พระองค์ตรัสห้าม... “อย่าเลย เทวทัต ผู้ใดปรารถนา ผู้นั้นก็จงเป็นผู้อยู่ป่าเถิด”

http://www.madchima....p?topic=10570.0

ถ้าศึกษา...พบว่าในพุทธกาล ผู้ที่จะอยู่ป่า ทรงอนุญาตผู้ที่ได้ปฐมฌานเป็นต้นไป ใช่ว่าเพิ่งบวชแล้วนึกอยากจะเข้าป่าก็ไปได้เลยโดยไม่ต้องบอกอุปัชฌาย์

http://www.dmc.tv/pa...สู้อุปสรรค.html

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 July 2013 - 07:37 PM

สาธุกับพระอาจารย์ด้วยครับ ดูพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ได้ครับ พระพุทธองค์มีทั้งช่วงเวลาที่อยู่ในป่า (มีเฉพาะช้าง และลิง คอยอุปฐากบำรุง) และมีทั้งช่วงเวลาที่อยู่ในเมืองด้วยล่ะครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2013 - 07:33 AM

พระองค์ทรงปลีกวิเวก เหตุจากสังฆเภทในเมืองโกสัมพี เพราะไม่สามารถดูแลความแตกแยกในหมู่สงฆ์ได้ สุดท้ายสาธุชนต้องรวมใจกันคว่ำบาตร เหตุการณ์จึงกลับสู่สภาวะปกติ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 qazwsx123

qazwsx123
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2013 - 09:07 AM

ดูเหมือนพระเทวทัต จะพยายามทำในสิ่งที่สุดโต่งเกินไปนิดนึง

- อยู่ป่าก็ดี แต่พระบวชใหม่ อาจจะรับไม่ได้, สาธุชนมาฟังธรรมยาก

- อยู่เมืองก็ดี ญาติโยมมีโอกาสฟังธรรมมากขึ้น แต่บางสถานที่ ความเจริญรุกเข้ามา หาความสงบยากขึ้น เช่น แถวตรอกข้าวสาร -*-

ดีที่สุดคือ อยู่คลอง 3 ครับ ใกล้มอเตอร์เวย์ ตลาดไท

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2013 - 09:50 AM

พอดีมีคนท้วงมา  ขอเข้ามาชี้แจงเอาไว้นะครับ  จากตัวหัวเรื่องกระทู้ที่ว่า

"...ต้องการทราบว่า ตกลงในพระไตรปิฏกให้พระอยู่ในป่าเท่านั้นใช่ไหมครับ จึงจะถูกต้องตามหลักพระธรรมวินัย..."

ขอชีแจงดังนี้

ไม่มีตอนไหนในพระไตรปิฎกที่กล่าวสรุปชี้ชัดเจาะจงว่า  "...พระต้องอยู่ในป่าเท่านั้น..."  

ประโยคข้างต้น  เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของท่านเจ้าของกระทู้ที่สรุปตามความรู้ ความเข้าใจของตนเท่านั้น  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงแต่อย่างใดครับ

ท่านที่จับไปเป็นประเด็นในที่อื่นๆ กรุณาเข้าใจตามนี้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2013 - 01:28 PM

072