ไปที่เนื้อหา

- - - - -

มีคำถาม ช่วยมาตอบหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *elightka1*

*elightka1*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 December 2004 - 09:02 PM

อ้างอิงถึง อยู่ในบุญฉบับที่ 26 เดือนธันวาคมครับ หน้า 31
ข้อความที่ว่า
3. บารมีที่ยอมบริจาคชีวิตนั้นเป็นบารมีที่สูงสุดอย่างยิ่ง เรียกว่า ปรมัตถบารมี

คำถามมีอยู่ว่า

ขอสมมุติเหตุการณ์นะครับ

แม่กับลูกคนหนึ่งเดินไปด้วยกัน ทันใดนั้นก็มีชายคนหนึ่งยิงปืนไปหาลูก แม่เห็นก่อนจริงนำตัวไปรับแทนด้วยความเป็นแม่ สรุปว่าแม่ตายด้วยจิตใจไม่ผ่องใสครับ เพราะเป็นห่วงลูก ถ้าเช่นนั้น แม่ถือว่ามีบารมีอย่างสูงสุดอย่างยิ่ง แต่จิตใจไม่ผ่องใส ตายไปตกนรกมั้ยครับ ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้ทำไม่ดีอะไร แต่อย่างไรก็ตาม จิตใจไม่ผ่องใสแน่นอนครับ

ขอถามว่า คุณแม่หลังความตายเป็นอย่างไรครับ ?

#2 *ผู้รู้น้อย*

*ผู้รู้น้อย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 January 2005 - 06:47 PM

ที่คุณว่ามีแม่เอาตัวเองบังกระสุนปืนที่ยิงลูกแล้วตาย ในความคิดผมนะครับ บุญก็ส่วนบุญ บาปก็ส่วนบาป หมายถึง การที่แม่ยอมเอาตัวเขาแลกแสดงว่าแม่มีความรักลูกก็ได้บุญส่วนหนึ่ง หรืออาจเพราะเป็นกรรมของแม่ในอดีตก็ได้ (สันนิษฐานวิทยานะครับ) ส่วนตอนนั้นแม่กำลังคิดห่วงใยลูกพอตายไป หากยังนึกถึงบุญไม่ออกก็อาจไปยมโลก เพื่อตัดสินอีกที หากนึกถึงบุญออก มีใจผ่องใสในเจ็ดวัน ก็อาจได้ไปสวรรค์หรือสุคติภูมิ หรือหากตายตอนนั้นมีบุญมากพอก็ไปสู่สุคติภูมิเลย

#3 *รู้บ้างนิดโหน่ย*

*รู้บ้างนิดโหน่ย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 January 2005 - 11:28 AM

อันนี้ลองเทียบกับพระโพธิสัตว์ละกัน ท่านเคยเป็น หัวหน้าฤๅษี ทำความเพียรอยู่บนผา
มองลงมาเห็นแม่เสือเพิ่งจะคลอดลูก นอนหมดแรงอยู่ ไม่สามารถไปหาอาหารได้
พระโพธิสัตว์ท่านกังวลว่าแม่เสือจะกินลูกเสือ ท่านจึงสั่งให้ไปตามหาซากสัตว์ที่ตายแล้ว
เพื่อจะโยนลงไปให้แม่เสือได้กิน จนเวลาผ่านไปนนานก็หาไม่พบ ท่านเห็นแม่เสือทำหงุดหงิด
กำลังจะกินลูกอยู่แล้ว ท่านจึงกระโดดลงไป แล้วอธิษฐานกลางอากาศว่าขอทานที่ท่านได้มอบชีวิต ทำให้ท่านได้บรรลุกธรรม และขนสรรพสัตว์ทั้งหลายไปฝั่งพระนิพพาน แล้วร่างท่านก็หล่นตุ๊บ กลายเป็นอาหารแม่เสือไปเลยครับ @0@

เทียบกันแล้ว อ่า คิดว่าไง

#4 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:45 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:12 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ