ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คำสอนยาย..มองตัวเอง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 moncharee

moncharee
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2013 - 09:47 AM

มองตัวเอง

ยายมองตัวเอง  มองให้ทะลุ  เข้าใจตัวเองอย่างชัดเจน  มองตั้งแต่หยาบก่อนว่า  เป็นอย่างไร

มองให้เข้าใจทีเดียว  แล้วมองละเอียดเป็นขั้น ๆ ไป

พอมองตัวเองจนเข้าใจแล้ว  ก็เข้าใจสิ่งอื่น  คนอื่นได้หมดทุกอย่าง

นี่ทางธรรมเป็นอย่างนี้  เป็นเรื่องแปลก  แต่เป็นความจริงทีเดียว

ขอให้เราเข้าใจตัวเองอย่างแท้จริง  ก็เข้าใจสิ่งอื่น 

คนอื่นได้หมดว่าเป็นอย่างไร  เพราะโลกคือตัวเรา

มองไปในตัวเราก็จะเห็นทุกสิ่งทุกอย่างชัดเจน

แต่ทางโลกไม่เป็นอย่างนั้น  มัวแต่มองคนอื่น  ให้เข้าใจคนอื่น 

มองแล้วก็ร้อนใจ  เห็นแล้วก็ไม่เข้าใจ 

อยากเข้าใจคนอื่นแต่ลืมมองตัวเอง  อย่างนี้ทำไปเท่าไรก็ไม่เข้าใจ

สำหรับยาย  มองแต่ตัวเองให้เข้าใจก่อน  ก็จะเข้าใจคนอื่นได้หมด

๕ พฤษภาคม ๒๕๒๓

แนบไฟล์  05-05-23.jpg   50.69K   12 ดาวน์โหลด

#2 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2013 - 04:58 PM

มองแต่ตัวเองให้เข้าใจก่อน  ก็จะเข้าใจคนอื่นได้หมด 

สาธุ สาธุ สาธุครับ :)

#3 moncharee

moncharee
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2013 - 08:11 AM

ค่ะ

#4 air dmc

air dmc
  • VTicket
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2013 - 09:51 AM

สาธุค่ะ

#5 Hlingkah

Hlingkah
  • Member_Facebook
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2013 - 12:53 AM

สาธุค่ะ ถึงจะมาไม่ทันคุณยาย แต่ก้อเลื่อมใส ในความกล้า แรงศรัทธา และหัวใจที่เด็ดเดี่ยวของท่านจริงๆค่ะ

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2013 - 08:03 AM

คุณยายอาจารย์ฯ ท่านรักการนั่งธรรมะมาก  ใครอยากระลึกบูชาท่าน  ไม่ต้องใช้สิ่งของอะไรมากมายเลยครับ  แค่นั่งหลับตา  สัมมาอะระหัง  เราก็อยู่ในใจท่านเรียบร้อยแล้วครับ

พรรษานี้มาบูชามหาปูชนียาจารย์ของพวกเราด้วยการนั่งธรรมะตลอดพรรษาพิสุทธิ์นี้กันนะครับ

แล้วอย่าลืมบันทึกผลการปฏิบัติธรรมด้วย  เป็นบันทึกบุญในชีวิต  ขอบอกนะครับ  พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ท่านยิ้มปลื้ม  เบิกบาน  สดชื่นทุกครั้งที่ท่านทราบว่า  จำนวนชั่วโมงรวมการนั่งสมาธิของพวกเราขยับสูงขึ้นไปไม่มีหยุด  ใครอยากเห็นพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ คุณครูไม่ใหญ่ของพวกเราสดชื่น  เบิกบาน  ปลื้มตลอดพรรษาหล่ะก็  มานั่งสมาธิร่วมกับท่านทุกวันนะครับ

http://www.dmc.tv/meditation/ 

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ