ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เราต้องทำอย่างไร ให้แม่สุขภาพแข็งแรง รวยๆครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2013 - 04:03 PM

เราต้องทำอย่างไร ให้แม่สุขภาพแข็งแรง รวยๆครับ

เราต้องนั่งสมาธิเยอะๆใช่ไหมครับ หรือต้องทำไรอีกบ้างครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 August 2013 - 05:54 PM

ต้องชักชวนให้แม่ ทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2013 - 08:03 PM

บางอย่างเราช่วยได้ บางอย่างเราทำแทนให้ไม่ได้

เรื่องทางมาแห่งทรัพย์และสุขภาพ ทาน(รวมไถ่ชีวิตสัตว์, ถวายยา. สร้างสุขา, บริจาคโลหิต ฯลฯ) มีศีลข้อ1ยืนพื้น สมาธิและอธิษฐานจิตเสริม

ที่เหลือก็ต้องใช้กายมนุษย์ประกอบเหตุ 1สมอง2มือ ออกกำลังกายตามสภาพร่างกาย

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 Gazeboon

Gazeboon
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2013 - 01:08 PM

ขอบคุณครับ 

แล้วถ้าแม่ให้ตังเราให้ใช้ซื้อขนมกิน แล้วเราเอาตังที่แม่ให้ไปทำบุญ แม่จะได้บุญไหมครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 05 August 2013 - 08:20 PM

ความจริงแม่ให้เงินลูก ก็เป็นบุญของแม่เหมือนกันครับ แต่เป็นบุญที่น้อยมาก เมื่อเทียบกับการไปทำทานกับเนื้อนาบุญ

ยกเว้นลูกนั้น จะบรรลุธรรมภายใน นั่นแหละครับ แม่จึงจะได้บุญมาก

ทีนี้เราเอาเงินนั้นไปทำบุญ บุญก็เป็นของเราเต็มเปี่ยม ถ้าจะให้แม่มีส่วนแห่งบุญ ต้องบอกให้แม่ทราบ แล้วให้แม่อนุโมทนาบุญกับเราครับ

#6 Gazeboon

Gazeboon
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2013 - 08:34 PM

อ่อ แค่เราต้องเข้าถึงธรรม แค่นี้เอง ขอบคุณมากครับ :)

#7 Gazeboon

Gazeboon
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2013 - 10:41 AM

เลือด เนื้อ กระดูก เป็นของแม่ให้เรามา ถ้าเรานั่งสมาธิ แม่ก็จะได้บุญกับเราแบบ Automatic ใช่ไหมครับ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 06 August 2013 - 11:13 AM

ใช่ครับ แต่สู้ให้แม่ทำบุญเองไม่ได้ครับ ถ้าแม่ทำบุญเอง แม่จะได้บุญแบบทับทวีไม่ถ้วนทีเดียว

#9 ชุมชนนิมนต์ยิ้ม

ชุมชนนิมนต์ยิ้ม
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2013 - 01:29 PM

อยากให้แม่สุขภาพแข็งแรง ก็ต้องให้แม่ออกกำลังกาย พักผ่อนให้เพียงพอ

กินอาหารถูกสุขลักษณะ  แล้วก็อย่าผิดศีลข้อ 1 เพราะกรรมจากการผิดศีล

จะทำให้เจ็บป่วย   ถ้าอยากให้แม่รวย ก็ต้องรู้จักช่องทางหาเงิน ซึ่งควรหาในทางสุจริต

เพราะถ้าหาทางทุจริต ก็บาป ถึงรวยก็ไม่คุ้มกับเวรกรรมที่ต้องชำระในอนาคต

รู้จักออมเงิน ทำบัญชีรายรับรายจ่าย ซึ่ง รายรับควรมากกว่ารายจ่าย

ไม่ใช้เงินเกินตัว เพราะจะทำให้เป็นหนี้  การออมเงินเดือนละ 4-5 พัน

หากเวลาผ่านไป เงินที่ออมก็จะเพิ่มขึ้น เหมือนปลวกสร้างรัง แม้ตัวจะเล็ก

ก็สามารถสร้างจอมปลวกขนาดใหญ่ได้