ไปที่เนื้อหา

- - - - -

มีคำถามเกี่ยวกับพระพุทธเจ้าครับ ช่วยตอบหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *elightka2*

*elightka2*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 December 2004 - 09:08 PM

อ้างอิง อยู่ในบุญฉบับ 26 หน้า 31 ข้อความที่ว่า
พระโพธิสัตว์ได้สร้างบารมีทั้ง 10 ประการนี้อย่างยิ่งยวดเป็นเวลานานแสนนาน ไม่ใช่แค่ร้อยชาติพันชาติ แต่สร้างบารมีมานับภพนับชาติไม่ถ้วน

คำถามมีอยู่ว่า
ผมเคยรู้ว่ามาว่า พระพุทธเจ้าเคยเป็นชูชก ซึ่งน่าจะเป็นชาติหลังๆ 1 ใน 10 ชาติหลังๆ ของพระพุทธเจ้า หรือไม่ ไม่แน่ใจ

ขอถามว่า ถ้าพระพุทธเจ้าได้สร้างบารมีมาเป็นนับภพนับชาติไม่ถ้วนขนาดนั้นแล้ว เหตุใดจริงมีชาติที่เกิดมา ไม่ค่อยมีทรัพย์ หรือเป็นขอทานอย่างท่านชูชกได้ครับ มันน่าจะเป็นไปตามกฎแห่งกรรม ทำดีย่อมเกิดในชาติตระกูลที่ดีไม่ใช่หรือครับ แล้วทำไมจึงเกิดเป็นชูชกได้อีกครับ ?

#2 *ผ่านมา*

*ผ่านมา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 December 2004 - 01:07 PM

ขอตอบในนามนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาคนหนึ่ง

ความจริงแล้วพระประวัติของพระพุทธเจ้าในสมัยยังเป็นพระโพธิสัตว์ของเรา หากย้อนไปดูประวัติของท่านในสิบชาติล่าสุด ไม่มีชาติไหนที่ท่านเกิดเป็นชูชกเลย

อาจเป็นไปใด้ว่าคุณเจ้าของคำถามคงจะจำผิด ในพระชาติที่พระโพธิสัตว์เกิดเป็นพระเวสสันดร(กษัตริยวงศ์ คือเป็นเชื้อกษัตริย์) ซึ่งเป็นพระชาติสุดท้ายในการสร้างบารมีก่อนจะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าสมณโคดม

ในพระชาตินี้มีชูชกเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย กล่าวคือชูชกเป็นผู้มาขอพระโอรส-พระธิดา ของพระเวสสันดรไปเป็นทาส

ไม่ใช่พระโพธิสัตว์เกิดเป็นชูชก

และหากสังเกตุให้ดีเราจะพบว่าในชาติหลังๆนั้นๆพระองค์มักจะเกิดมาในเชื้อพระวงศ์

#3 *elightka2*

*elightka2*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 December 2004 - 09:13 PM

ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ ว่า สิบชาติของพระพุทธเจ้าเป็นอย่างไรบ้าง

แล้วเห็นมี พระพุทธเจ้า 500 ชาติด้วยครับ อยากรู้ว่าแต่ละชาติเป็นยังไงบ้างหาได้ทางเน็ตได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

#4 *หนึ่ง*

*หนึ่ง*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 December 2004 - 06:49 AM

เป็นเรื่องราวการสร้างบารมีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๑๐ ชาติ ซึ่งไม่ได้เป็น ๑๐ ชาติสุดท้ายที่เรียงต่อกันนะครับ แต่เป็นชาติต่างๆ ที่บารมีทั้ง ๑๐ ทัศ เต็มเปี่ยม ซึ่งแต่ละชาติก็เป็นชาติที่แต่ละบารมีเต็ม มีดังนี้
๑.พระเตมีย์
๒.พระชนก
๓.พระสุวรรณสาม
๔.พระเนมิราช
๕.พระมโหสถ
๖.พระภูริทัต
๗.พระจันทกุมาร
๘.พระนารท
๙.พระวิทูร
๑๐.พระเวสสันดร

ส่วนรายละเอียดของแต่ละชาติว่าเป็นอย่างไรและบารมี ๑๐ ทัศ ข้อไหนเต็มลองไปหาอ่านในหนังสือเอาเองนะครับ หาได้ทั่วไปไม่ยากครับ เกี่ยวกับทศชาติ

#5 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 February 2005 - 04:59 PM

สำหรับพระพุทธเจ้า 500 ชาตินั้น เป็นชาติต่างๆท่พระพุทธเจ้ายังทรงเสวยพระชาติเป็นพระโพะสัตว์อยู่ครับ หาอ่านได้ท่ห้องสมุดทั่วไปครับ สำหรับในเน็ตนั้นไม่ทราบครับ

#6 *เกียรติก้องธรณินทร์*

*เกียรติก้องธรณินทร์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 09:02 AM

เป็นเรื่องที่อยู่ในส่วนของ "ชาดก" (เป็นหนึ่งในองค์ความรู้ ๙ ประการสำคัญในพระพุทธศาสนาที่เรียกกันว่า **"นวังคสัตถุศาสตร์" ซึ่งมีอยู่ด้วยกันทั้งหมด ๕๕o เรื่อง (หาอ่านได้ตามห้องสมุดทั่วไป))

**ได้แก่ ๑.) สุตตะ ๒.) เคยยะ (อ่านว่า ไคยยะ) ๓.) ไวยยากรณะ ๔.) คาถา ๕.) อุทาน ๖.) อิติวุตตกะ ๗.) ชาดก ๘.) อัพภูตธรรม ๙.) เวทัลละ

#7 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 11:59 AM

อยากจะเสริมเรื่องว่าทำไมบารมีมากแล้วยังลำบากได้
คือบางครั้งบาปตามมาทันครับ ก็เลยส่งผลใ้ห้มีความลำบากกันบ้าง

ถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราจะสร้างบารมีมามาก
แต่ก่อนหน้าที่พระองค์จะตั้งปณิธานเป็นพระโพธิสัตว์นั้น
ก็เหมือนกับพวกเราที่ทำผิดพลาดมาไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่
กรรมเหล่านั้นก็รอจังหวะส่งผลอยู่เหมือนกันครับ
แต่เวลาส่งผล วิบากนั้นจะเบาบางลงไปมากครับ

ความลำบากพระวรกายของพระองค์มีให้เห็นหลายๆช่วงครับ
เช่น
ตอนที่พระบาทห้อพระโลหิตเนื่องจากพระเทวทัต
ตอนที่พระองค์ประชวรในช่วงใกล้ปรินิพพาน
เป็นต้นครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#8 *3 D*

*3 D*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 04:00 PM

ขอเสริมนิดนะครับ จากความเข้าใจที่ว่า พระบรมโพธิสัตว์เคยเกิดเป็นชูชกนั้น เท่าที่ศึกษามาไม่มีนะครับ แต่เคยเกิดเป็นคนยากจนนะมีครับ แต่ถ้าในช่วงชาติสุดท้ายนี้ ที่ทานบารมีเต็มปรี่ คือ ชาติที่เป็นพระเวสสันดร เกิดมาคู่กับชูชกนะครับ แต่ไม่ได้เกิดมาเป็นชูชก ตำราบอกว่าเป็นชาติสุดท้ายที่เกิดมาเป็นมนุษย์ เมื่อละโลกแล้วก็ไปบังเกิดเป้นท้าวสันตดุสิต แล้วจึงมาบังเกิดเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ในการตอบปัญหาเรื่องทำไมทำดี หรือบารมีขนาดนี้ยังเป็นคนยากจน ถ้ายกเรื่องกฎแห่งกรรมก็ต้องบอกว่าซับซ้อนมาก เราไม่ทราบได้ว่า กรรมที่เคยทำไว้ นับภพนับชาติไม่ถ้วนจะส่งผลเมื่อไหร่ และยิ่งหากพูดเรื่องมารกับการเป็นพระพุทธเจ้าอีก ก็ยิ่งจะต้องเกียวพันกันเข้าไปอีก แต่สิ่งที่สำคัญ คือ ตัวเราเองจะไปอย่างไรให้ถึงจุดหมาย โดยที่พังแห่งความสมบูรณ์ ทั้งรูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ คุณสมบัติ วิชชาธรรมกายหนาแน่น จนมารกันไม่อยู่นะครับ จะได้ไม่ต้องมาลำบากกันอีก เกิดมาก็ลุยสร้างบารมีกันเลยครับ

DDD / 3D

#9 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:51 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:11 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ