ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ด้วยบุญของพ่อ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 September 2013 - 09:03 PM

วันนี้ หลวงพี่ไพบูลย์ ธัมวิปุโร ท่านได้นำเรื่องราวของวิบากกรรมมะเร็งปอดมาเล่าสู่กันฟัง ซึ่งหลวงพี่ท่านบอกว่า ท่านได้รวบรวมคำตอบของครูไม่ใหญ่ตั้งแต่เมื่อ 10 กว่าปีก่อนเรื่อยๆ มา ได้แก่ กรรมปัจจุบัน สูบบุหรี่ และกรรมในอดีต รมควันสัตว์ เผาไฟแล้วทำให้เกิดควันต่อหมู่สัตว์เป็นอันมาก

ฟังคำพูดท่าน ผมก็หวนนึกถึงเรื่องราวเคส Study ของพ่อ ที่ครูไม่ใหญ่ท่านได้เมตตาฝันในฝันให้เมื่อ 10 กว่าปีก่อนนี้พอดี เคสของพ่อได้กลายเป็นส่วนหนึ่งของธรรมทาน เป็นระยะๆ แม้กระทั่งในวันนี้ ที่หลวงพี่ไพบูลย์ท่านนำมาเล่าให้นักเรียนอนุบาลฯ ฟัง

ขออานุภาพแห่งบุญนี้ ช่วยให้ตัดรอนวิบากกรรมที่พ่อได้เคยสูบบุหรี่มาชั่วชีวิต ให้หนักเป็นเบา เบาเป็นหาย ให้วิบากกรรมหมดโอกาสส่งผลในภพต่อๆไป

http://www.dmc.tv/pa...2549-05-04.html

คราวนี้ บุญของผมบ้าง

เรื่องต่อมาวันนี้ หลวงพี่ไพบูลย์ท่านเล่าถึง ผู้หญิงคนหนึ่งที่เตรียมตัวจะไปทำแท้ง มากราบหลวงพี่ไพบูลย์ หลวงพี่ท่านก็ให้ข้อคิดเรื่องผลเสียของการทำแท้งพอดี

พลันผมก็นึกถึง เด็กสาวที่โรงงานคนหนึ่ง แต่ไม่ได้อยู่แผนกเดียวกับผมโดยตรง มีปัญหาชีวิตขึ้นมา แฟนสั่งให้เธอไปทำแท้ง เธอตัดสินใจไม่ได้ ถึงขนาดคิดจะฆ่าตัวตาย หัวหน้าเธอเห็นผมไปวัด เลยบอกว่า ผมช่วยเธอได้บ้างหรือไม่

ผมก็เลยพาเธอไปนั่งสมาธิที่หมู่บ้านปฏิบัติธรรม ซึ่งเด็กสาวคนนี้ถือว่า เธอเป็นคนดีคนหนึ่งทีเดียว ตอนเธอขึ้นรถผมไป เธอขอนั่งที่นั่งข้างหลัง (ไม่ขอนั่งข้างคนขับ) เพื่อป้องกันไม่ให้พนักงานที่โรงงานท่านอื่นเข้าใจเธอกับผมไปอีกทาง ซึ่งผมไม่ได้คิดอะไร แต่เพื่อความสบายใจของทั้งผมและเธอ ผมก็ยินดีตามนั้น

พอเธอนั่งสมาธิกลับมา ปรากฏว่า เธอมีกำลังใจสู้ชีวิตไม่คิดทำแท้ง เธอตัดสินใจเลิกกับแฟน(ที่ยุให้ทำแท้ง) แล้วก็ไปคลอดบุตร ปัจจุบันเธอไม่สะดวกในการเดินทางมาวัด เธอจึงไปปฏิบัติธรรมที่วัดแถวอยุธยาแทน

นึกถึงตรงนี้ ผมก็ภูมิใจในบุญที่ทำให้เด็กสาวคนนั้นไม่ตัดสินทำแท้ง และไม่ตัดสินใจจบชีวิตของตนเอง ในทางที่ไม่สมควร

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2013 - 10:05 AM

:D อนุโมทนาบุญกับบทความข้อคิดดีๆค่ะ

#3 เดินตามปณิธาน

เดินตามปณิธาน
  • Admin_Article_VDO
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2013 - 08:54 AM

สาธุ...อนุโมทนาบุญค่ะ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 October 2013 - 12:36 PM

หากบทความนี้ ก่อให้เกิดกำลังใจในการทำความดีให้กับท่านใดท่านหนึ่ง ผมก็ขออนุโมทนาบุญในบุญนั้นๆ ของทุกท่านเช่นกันครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2013 - 06:55 PM

นับว่าช่วยได้ 2 ชีวิตเลยนะครับเนี่ย สาธุครับ

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)