ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ธรรมชาติพิศวง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 September 2013 - 12:33 PM

ธรรมชาติพิศวง นี้เป็นเรื่องราวของเกาะที่ผุดเกิดขึ้นมาใหม่หลังจากเกิดเหตุแผ่นดินที่ประเทศปากีสถาน ตอนนี้ยังไม่มีใครทราบสาเหตุที่แน่ชัดว่า เหตุใดเกาะแห่งนี้ถึงผุดเกิดขึ้นใหม่ได้ แต่ตามหลักของพระพุทธศาสนาแล้ว ผลทุกอย่างล้วนมาจากเหตุ สิ่งที่เกิดขึ้นนี้ ย่อมต้องมีเหตุ เพียงแต่ว่า เหตุจะเป็นอะไรนั้น เราจะต้องปฏิบัติธรรม จนกลายเป็นผู้เห็นในเหตุและผลอย่างแท้จริง เมื่อนั้น เราก็จะสามารถตอบได้ทุกเหตุ และทุกผล

http://www.dailynews...ticle/80/236252

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2013 - 01:49 PM

ไม่มีอะไรพิศดารครับท่านหัดฝัน  เกาะที่ว่านี้ก็ผลุบๆ โผล่ อยู่ทุกครั้งที่แผ่นดินไหว  เมื่อหลายปีก่อน  ที่มีแผ่นดินไหว  เขาก็โผล่ขึ้นมา  แล้วก็ค่อยๆ จมหายไป  คราวนี้แผ่นดินไหวอีก  เปลือกโลกดันขึ้นมา  เขาก็โผล่มาอีก  เดี๋ยวพอสักพัก  ความดันใต้พื้นดินลดลง  เขาก็จะค่อยๆ จมหายลงไปเหมือนเดิมอีกนั่นแหละครับ

เขาคาดกันว่า  มีแนวโน้มจะเป็นภูเขาไฟเกิดใหม่ในอนาคต ถ้ามีแรงดันใต้พื้นมากพอ

เรื่องที่น่าพิศวงกว่านั้น  มีอีกเยอะครับ  ล่าสุดนักวิทยาศาสตร์ควอนตัม  ก็สร้างทฤษฎีใหม่ขึ้นมายอมรับแล้วว่า  สรรพสิ่งไม่มีใครสร้าง  เกิดจากความพอดีที่ถูกส่วน  เวลาพอดี  พลังงานพอดี  ก็เกืดเป็นอนุภาคพื้นฐานขึ้นมา  และเมื่อมีความพอดีต่อเนื่องกัน  ก็เกิดเป็นธาตุต่างๆ  วัตถุต่างๆ  ตอนนี้นักวิทยาศาสตร์ก็แค่กำลังหาว่า  จุดพอดีนั้นมันอยู่ตรงไหน  เมื่อหาเจอ  มนุษย์ก็จะกลายเป็นผู้สร้างได้ในทันที  สามารถสร้างทุกอย่างได้จากความว่างเปล่า  เริ่มใกล้เคียงจากที่พวกเราเรียนรู้มาสองพันกว่าปีไหมครับท่านพี่  

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 30 September 2013 - 04:09 PM

โอ้ ยอดมาก

#4 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2013 - 04:37 PM

ได้ข่าวว่านักวิทยาศาสตร์กำลังกังวลถึงน้ำแข็งขั้วโลกจะละลายด้วยใช่ไหมคะ พี่ๆมีข้อมูลไหมคะ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2013 - 06:40 PM

น้ำแข็งขั้วโลกเป็นข่าวเก่าไปแล้วครับ  ด้วยสภาวะปัจจุบันนี้  สักวันเขาก็ต้องละลาย  ปัญหาตอนนี้คือ  จะยื้อด้วยวิทยาการไปได้นานแค่ไหนเท่านั้น  

ที่น่าห่วงกว่านั้นคือ  ภัยพิบัติที่มาจากความโลภของมนุษย์มากกว่า  คือ  ผลาญพลังงานกันไม่ควบคุม  พยายามทำทุกอย่างเพื่อควบคุมธรรมชาติ  โดยลืมคิดไปว่าธรรมชาติคือความพอดีเสมอกันทั่วโลก  แต่ถ้าเราไปกวนตรงโน้น  ตรงนี้ก็จะได้รับผลกระทบ  กรุงเทพเองอาจจะจมน้ำจากแผ่นดินทรุด(ผลจากการขุดน้ำบาดาลมาใช้อย่างไม่มีแผนสำรอง)  ก่อนที่ขั้วโลกจะละลายหมดเสียด้วยซ้ำ

ความร้อนสะสมของตัวเมืองใหญ่ส่งผลให้ฤดูกาลผันผวนไปหมด  ของพวกนี้จะทำลายโลกได้เร็วกว่าธรรมชาติทำด้วยตัวเองด้วยซ้ำไป  ตอนนี้สภาพโลกเหมือนคนป่วยที่ต้องฝืนวิ่งไปข้างหน้า  มีแต่จะทรุดลง  มีทางเดียวเท่านั้น  คือ  ทุกคนต้องรู้จักการ  "หยุด"  รู้จักการ "พอดี"  แค่ 2 อย่างนี้ก็เพียงพอแล้วที่จะทำให้โลกฟื้นตัวขึ้นมา  ศีลธรรมเท่านั้นที่จะทำให้โลกฟื้นตัวครับ  ฟันธงฉับๆ !!!

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2013 - 08:09 PM

อาน้อยเป็นศิษย์ DOU หรือเปล่าเอ่ย

จำได้ไหม ดินอยู่บนน้ำ น้ำอยู่บนลม ลมอยู่บนอากาศ...น้ำแข็งละลายยังไงก็ไม่ท่วมโลก...ที่ท่วมโลกได้เพราะอำนาจของราคะ(น้ำประลัยกัลป์ท่วมถึงพรหมทุติยฌาณ)

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2013 - 09:17 AM

ดินอยู่บนน้ำ น้ำอยู่บนลม ลมอยู่บนอากาศ :D

แล้วเราจะช่วยกันยังไงดี ให้กระแสราคะมันน้อยๆๆไปได้คะ

#8 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2013 - 03:48 PM

ศีลเป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง

ก่อนที่ดวงอาทิตย์จะส่องสว่างเหนือโลกหล้า ย่อมมีแสงเงินแสงทองจับขึ้นที่ขอบฟ้า เป็นนิมิตเบื้องต้นให้เห็นก่อน ฉันใด ก่อนที่กุศลธรรมทั้งหลายจะบังเกิดขึ้น ย่อมมีสัมมาทิฏฐิ เป็นนิมิตเบื้องต้นให้เห็นก่อน ฉันนั้น

สัมมาทิฐิจะเกิดได้ต้องมีกัลยาณมิตร(อย่างอาน้อย)มาชี้แนะให้

อาน้อยคนเดียวไม่พอ ต้องมีอาใหญ่ อาม่า อากง อาอี้ อาทัพพี มาร่วมด้วยช่วยกัน

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 02 October 2013 - 12:34 PM

สาธุกับ พระอาจารย์ Wish ด้วยครับ

#10 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2013 - 05:49 PM

สาธุค่ะ