ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีหนังสือคู่มือสมภารหรือคู่มือ18กายขายไม๊ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สันโดษ

สันโดษ
  • Member_Facebook
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2013 - 12:47 PM

ไม่ทราบว่าที่วัดหรือที่ที่มีขายมีหนังสือคู่มือสมภารหรือคู่มือ18กายขายไม๊ครับหรือคู่มือะรรมกายขั้นสุง

ลึกละเอียดลงใน18กายหรือลึกกว่านี้ปฎิบัติมาพอควรอยากพัฒนาขึ้นอะครับ

เคยเห็นหนังสือผ่านๆแต่ไม่มีขาย

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2013 - 01:08 PM

คงต้องติดต่อที่วัดปากน้ำ  ภาษีเจริญแล้วหล่ะครับ  หรือไม่ก็ลองค้นจากกูเกิ้ลแล้วโหลด pdf. มาอ่านเอาก็ได้ครับ

แต่ทางวัดพระธรรมกายไม่มีหนังสือในกลุ่มนี้จำหน่ายแต่อย่างใด

ขอเสียมารยาทแนะนำสักนิดนะครับ  การทำสมาธิเจริญภาวนา  ถ้านอกเหนือจากระดับนักเรียนอนุบาลแบบที่วัดพระธรรมกายปฏิบัติมาตลอดแล้ว  ระดับที่ละเอียดยิ่งๆ ขึ้นไป  อยากจะให้อยู่ในความดูแลของครูบาอาจารย์มากกว่านำมาหัดเองครับ  จะได้ไม่เกิดการผิดเพี้ยน  ผิดพลาด  อย่างน้อยๆ  ครูบาอาจารย์ พระอุปัชฌาย์ทั้งหลายท่านก็ผ่านมาแล้ว   ท่านพอจะมองออกว่าเราเดินไปตรงทางหรือไม่  อย่างไร  ให้เหล่าท่านคอยแนะนำ  จะทำให้เราเดินไปได้เร็วกว่ามานั่งงมทางเองนะครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2013 - 09:17 AM

ไม่มีให้ร่วมบุญ เพราะทางวัดฯพิมพ์เฉพาะ"คู่มือสมภาร"แจกเป็นธรรมะบรรณาการถวายแด่ พระคุณเจ้า ที่ไปรับบุญทำหน้าที่เป็น"สมภาร"ในวัดสาขา

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2013 - 10:11 AM

แนะนำเป็น "คู่มือสมภาร"  นะครับ ซึ่งคู่มือ18กายผมก็เคยมี แต่อ่านแล้วยังไงก็ไม่ get ครับ (อ่าน2รอบแล้วแต่ก็ไม่เข้าใจ มันเหมือนการที่เราอ่านคู่มือ18กาย หนังสือเล่าว่าเป้นแบบนี้ๆ  เทียบกับว่า เราไปอ่านหนังสือท่องเที่ยวว่า ทัชมาฮาลที่อินเดีย เป็นแบบนี้ สวยแบบนี้ ไปถึงแล้วรู้สึกแบบนี้  แต่เราไม่เคยไปทัชมาฮาล ดังนั้น เราควรไปทัชมาฮาลถึงจะถูกต้องสมบูรณ์ครับ  เพียงอ่านหนังสือจากคำบอกเล่าก็ไม่ใช่กับไปที่ทัชมาฮาลจริงๆ) 

#5 TK Brookings

TK Brookings
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2013 - 10:49 AM

มีให้ download (ดู link ข้างล่าง)

มีหนังสือดีอื่นๆด้วยครับ ส่วน คู่มือสมภาร (คิดว่าพิมพ์เพิ่มในงานวันสลายร่างคุณยายอาจารย์)  ก็อยู่ในหมวดหมู่  'สมาธิ ปฏิบัติธรรม' (ดูด้านขวามือ)

http://ebook.dmc.tv

อนุโมทนาบุญ กับทีมงานที่จัดทำ link นี้ด้วยครับ 

#6 sanusak

sanusak
  • Member_Facebook
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2013 - 01:30 PM

อย่าอ่านเลยครับ ถ้าเปรียบเทียบ หนังสือเล่มนี้เป็น ตำราของปริญญาเอก แต่เราแค่เด็กเพิ่งเกิด

เอาไว้ให้เรานั่งสมาธิให้ถึงขั้น ปริญญาเอกก่อน ค่อยอ่าน เพราะอ่านตอนนี้ก็ไม่รู้เรื่อง แถมถ้าเข้าใจผิดๆ จะบาปเอาเปล่าๆ...

ผมเคยฟังเทปเสียงที่คุณยายทองสุข สอนคุณยายจันทร์ บูชาข้าวพระ ไปหน่อยเดียวยังเลิกฟังเลย ครับ เพราะเรายังไม่ถึงท่าน...ยิ่งฟังยิ่งไม่เข้าใจ

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 21 November 2013 - 03:44 PM

*-) ...ผมไม่เคยสนใจ หรือไปเจาะลึกอะไรที่เกินจากที่ผมจะพิสูจน์ได้เองสักที  ผมก็เห็นว่า การทำสมาธิผมทำได้ แต่จะให้ได้เหมือนใคร หรือลึกซึ้งอะไรต่างๆ ผมก็คิดว่า "ถึงเวลา เดี๋ยวเราก็รู้เอง... พิสูจน์ได้เอง" ... แต่ผมก็อ่านนะ อ่านแล้วก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะเพียงเราทำสมาธิให้มีความสุขอย่างที่หลวงปู่ท่านบอก ทำได้เท่าไหร่ก็ทำเท่านั้น ..

...แต่ที่ผมพิสูจน์ได้ เรื่องการวางใจไว้กลางกายฐานที่ 7 นี้มันดีจริงๆ อันนี้ผมเชื่อโดยไม่ได้ไปอ่าน ไปฟังใครว่ามันสุขแค่ไหน แต่ได้ลองทำเอง ทำตาม ปฏิบัติตามอย่างไม่คิดอะไร ไม่หวังอะไร  ...แต่ทว่า ก็เกิดประสบการณ์ภายในจริงตามที่มีบอกไว้ เท่านี้ผมก็รู้สึกดี และเป็นบุญมากๆแล้ว เพราะปกตินั่งสมาธิมาหลายแบบ ไม่เคยมีความสุข สงบ และลึก อิ่มมากขนาดนี้มาก่อน...

...ส่วนเรื่องลึกๆ ของกายต่างๆ เท่าที่ผมทราบ นั่งไปเรื่อยๆ บ่อยๆ นานๆ ตามวิธีท่านมันก็จะได้สัด ได้ส่วนเอง เดี๋ยวก็เกิดขึ้นเอง  นั่นก็แปลว่า ผมก็พอใจมากๆแล้ว อีกอย่าง ถ้าผมนั่งปุ๊บได้ปั๊บ แล้วผมจะรู้ได้ไงว่ามันยาก ขนาดไหน? ใครมาถาม ผมก็อธิบายไม่ได้เพราะทำได้ง่ายเิกิน  จะให้กำลังใจใครก็ไม่ได้ เพราะเราไม่เคยเป็นเหมือนเขา...

....สำหรับผม ก็คิดว่า  ใครจะเข้าถึงได้เร็ว หรือช้า น่าจะไม่ใช่ประเด็นที่ควรนำมาเปรียบเทียบ หากแต่ว่า ใครจะรักษาไว้ได้ตลอดเวลา ทั้งหลับตา ลืมตา  มากกว่า...

....ธรรมะผม จริงๆถ้าจะไปเทียบกับคนอื่น ก็ถือว่า ผมแตกต่าง หรือมีประสบการณ์มากกว่าหลายคนเช่นกัน แต่มันไม่ควรเป็นประเด็นเพื่อไปเทียบกับใคร เพราะที่เห็นมา หากเรา ลุ้น เร่ง มันก็ยิ่งเข้าถึงช้า  หากจะเร่งแล้ว ก็ควร นั่งบ่อยๆ นั่งนานๆ และหยุดคิด หยุดใจให้ได้ไวๆ ซึ่งอันนี้ ผมว่าทำได้ง่าย และง่ายขึ้นเรื่อยๆ ถ้าฝึกบ่อยๆ  จากประสบการณ์โดยตรงของผม  ผมเชื่อเรื่องนี้จริงๆ  ว่าถ้าทำบ่อยๆ ฝึกบ่อยๆ จนชำนาญ  การหยุดนิ่งเหมือนอยู่คนเดียวในโลกเท่าที่ผมเคยประสบมานั้น ทำได้จริง และดีจริงๆ  อิ่มมากๆ  ^_^

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 November 2013 - 10:11 PM

คู่มือสมภาร ควรอ่านอย่างยิ่ง หากท่านคิดจะเป็นสมภาร ดังนั้น ให้เริ่มเตรียมการบวชเป็นพระเสียแต่วันนี้ เมื่อบวชแล้ว ฝึกฝนตนเองให้เป็นสมภาร เมื่อนั้นจะได้อ่านหนังสือนี้ได้อย่างเต็มภาคภูมิ สมกับที่หลวงปู่ฯ ท่านเขียนคู่มือเล่มนี้มาให้สมภารได้อ่าน

แต่หากใคร ทั้งชีวิตไม่เคยคิดอยากจะเป็นสมภาร ผมแนะนำให้อ่าน คู่มือฆราวาส ผู้ครองเรือน จะดีกว่าครับ

หรือ แม้เป็นเพียงผู้ครองเรือน ไม่อยากบวชเป็นพระ แต่อยากรู้เรื่้องราวของพระบ้างว่า พระปฏิบัติตัวกันอย่างไร แนะนำให้อ่าน คู่มือพระบวชใหม่ไปก่อนจะกว่า อยากเพิ่งข้ามขั้นไปอ่านคู่สมการเลย แหมก็คิดเป็นแค่พระยังไม่คิดจะเป็น แล้วจะข้ามขั้นไปถึงอ่านดูคู่มือของเจ้าอาวาส(สมภาร) ได้อย่างไร

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร